Xin giải đáp - Dầu nhớt có ảnh hưởng gì tới việc tiêu hao nhiên liệu không ạ?

kscuong-bk2002

Xe hơi
Em thấy dầu Castrol Edge rất gôd nhưng mỗi tội giá thành cao và phẩm cấp chỉ đặc chủng mỗi loại 5W-40 thôi,mặc dù chỉ số 5W-40 khá phù hợp với điều kiện đường xá cũng như khí hậu VN mình các bác ạ.Hiện thì em đang chạy I30CW dùng Mobi1 Gold 0W-40 đã thấy ngon lắm rồi cũng muốn có cơ hội dùng thử Castrol Edge nhưng chưa đến kỳ thay dầu để kiểm nghiệm thực tế ra sao.
Cátrol cũng có Castrol Edge 0W-40 đó. Cụ đang dùng Mobil 1 Gold 0W-40 là đỉnh của đỉnh rồi. Chuyển đổi làm chi cho mệt vậy cụ ơi. Đừng nghe người ta quảng cáo quá mà... lấn cấn. Nhưng cuộc sống đôi lúc cũng có những ngày mưa để mình biết giá trị những ngày nắng, nên thử cũng có cái hay. Tuy nhiên, em nói thật, thử của cụ chỉ gọi là sử dụng và cảm giác (mà cảm giác thì nhiều lúc không đúng). cách thử tốt nhất là lấy mẫu nhớt thải và mang phân tích các chỉ số dầu nhờn, các hàm lượng mài mòn từ đó mới có kết quả chính xác được cụ ạ. Ngoài ra, việc thử nghiệm này cũng cần phải theo dõi trong một thời gian dài nữa "đường dài mới biết được ngựa hay" là vậy. Em đã từng có "ngạc nhiên chưa" khi thử nghiệm loại nhớt mà xả ra còn vàng ươm, thử nghiệm thì kết quả OK. Nhưng khi mở máy thì "mắt như mắt ếch" mới biết là nhớt nó trơ với động cơ cụ ạ, cặn bám đầy máy.

top1oil

Xe tải
Trường hợp của cụ chủ thớt đổ dầu máy quá vạch Full, nếu chạy lâu ngày sẽ giảm tuổi thọ của phớt, làm cho phớt bị rò rỉ. Cụ lưu ý lần sau thay dầu thì mức dầu tốt nhất là nằm giữa vạch min và max của que thăm dầu.
Việc xe cụ khuyến cáo sử dụng dầu 5W30 nhưng khi thay dầu, cửa hàng thay sang loại 20W50, loại này đặc hơn khiến cho động cơ chạy không mượt như trước cũng là nguyên nhân xe hao xăng hơn bình thường một chút. Còn hiện tượng hao nhiên liệu nhiều như cụ nói cũng có nhiều nguyên nhân cần kiểm chứng như tốc độ, tình trạng đường xá, dừng đỗ nhiều, chất lượng xăng...
Ngoài ra, nếu có điều kiện cụ sài thử dầu nhớt full tổng hợp tuy chi phí có cao hơn dầu gốc khoáng hoặc bán tổng hợp nhưng dầu tổng hợp mang lại nhiều lợi ích cho động cơ như: Ổn đinh ở nhiệt độ cực cao hoặc cực thấp; giảm tích tụ cặn; ổn định độ nhớt; động cơ làm việc mát hơn; giảm hao mòn bảo vệ máy tốt hơn. Các lợi ích này cũng giúp động cơ xe chạy êm và giảm tiêu hao nhiên liệu.

buicongchuc

Xe ba gác
Cụ chủ thớt thay lại dầu khác chưa?

OKiaforte

Xe buýt
Các bác phải cẩn thận với các tay thợ vườn ở chổ thay nhớt. Thường thì họ không có đũ chũng loại nhớt theo yêu cầu của các loại xe khác nhau, do vậy họ cứ đưa bừa những thứ mà họ đang có ra để thay cho khách. Các bác cần phải biết xe của mình thì thay loại nhớt nào ( theo yêu cầu của nhà sản xuất xe), kiên quyết không thay những thứ mà các tay thợ vườn này phán là tốt hơn, rẽ hơn v.v.... Dùng những thứ dầu không đúng chũng loại, chỉ số vợ 2 của các bác sẽ lâm bệnh.
Vâng, qua vụ này em có thêm được 1 kinh nghiệm. Nhưng em cứ âm ức mãi, cu cậu offer nhà mình ở cái gara ấy sao lại làm ăn ấm ớ thế, cu cậu còn bảo "ở đây Kia Forte toàn thay loại dầu này". Không biết có bao nhiêu chiếc Kia Forte đã bị hại rồi đây.

OKiaforte

Xe buýt
Cụ chủ thớt thay lại dầu khác chưa?
Em đang nhờ tư vấn thêm bên thởt "Dầu nhớt và chế độ bảo dưỡng cho từng dòng xế hộp" nhưng vẫn chưa có kết quả, nên vẫn chưa thay Cụ ạ, em chỉ mới rút bớt dầu ra thôi Cụ ạ.

OKiaforte

Xe buýt
Trường hợp của cụ chủ thớt đổ dầu máy quá vạch Full, nếu chạy lâu ngày sẽ giảm tuổi thọ của phớt, làm cho phớt bị rò rỉ. Cụ lưu ý lần sau thay dầu thì mức dầu tốt nhất là nằm giữa vạch min và max của que thăm dầu.
Việc xe cụ khuyến cáo sử dụng dầu 5W30 nhưng khi thay dầu, cửa hàng thay sang loại 20W50, loại này đặc hơn khiến cho động cơ chạy không mượt như trước cũng là nguyên nhân xe hao xăng hơn bình thường một chút. Còn hiện tượng hao nhiên liệu nhiều như cụ nói cũng có nhiều nguyên nhân cần kiểm chứng như tốc độ, tình trạng đường xá, dừng đỗ nhiều, chất lượng xăng...
Ngoài ra, nếu có điều kiện cụ sài thử dầu nhớt full tổng hợp tuy chi phí có cao hơn dầu gốc khoáng hoặc bán tổng hợp nhưng dầu tổng hợp mang lại nhiều lợi ích cho động cơ như: Ổn đinh ở nhiệt độ cực cao hoặc cực thấp; giảm tích tụ cặn; ổn định độ nhớt; động cơ làm việc mát hơn; giảm hao mòn bảo vệ máy tốt hơn. Các lợi ích này cũng giúp động cơ xe chạy êm và giảm tiêu hao nhiên liệu.
Em cho rằng xe em nguyên nhân chính vẫn là do em bị thay nhầm chủng loại dầu cụ ạ. Trong trường hợp của em, các yếu tố như tốc độ, đường xá, dừng đỗ nhiều và chất lượng xăng không liên quan gì cụ ạ. Em đưa gấu và F1 đi chơi HN rồi về thì đi Đại lộ Thăng Long, Láng Hòa Lạc...., toàn đường đẹp cụ ạ. Em cũng không dừng đỗ gì, đi một mạch về đến nhà, còn xăng thì em luôn mua ở một cửa hàng Petrolimex tin cậy. Mấy lần trước khi thay dầu, về đến nhà đồng hồ báo 17,5 hoặc >17,5km/1lit. Sau khi thay dầu, 2 lần sau đó thì đồng hồ báo là 14,5 và 13,4 km/1lit cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối:

minhngoc61

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, qua vụ này em có thêm được 1 kinh nghiệm. Nhưng em cứ âm ức mãi, cu cậu offer nhà mình ở cái gara ấy sao lại làm ăn ấm ớ thế, cu cậu còn bảo "ở đây Kia Forte toàn thay loại dầu này". Không biết có bao nhiêu chiếc Kia Forte đã bị hại rồi đây.
Cũng may là bác kịp rút ra kinh nghiệm, chúc vợ 2 bác khỏe mạnh

Chỉnh sửa cuối:
Kính thưa các cụ!

Tình hình là từ ngày thay dầu động cơ đến nay, em thấy hình như xe em ăn xăng nhiều hơn lúc trước. Các cụ giải đáp và bắt bệnh giúp em với ạ! Cụ thể là thế này:

Em đang đi xe Kia Forte SLi. Cách đây hơn 1 tháng, tiện thể đi học, em có đưa xe xuống HN bảo dưỡng, thay dầu máy + lọc nhớt. Em đổ Mobil, thật sự là em không có kinh nghiệm gì về xe cả.

Em để ý, sau thời gian thay dầu máy + lọc nhớt, xe em ăn xăng nhiều hơn. Bình thường đi HN về (HN về nhà em là 75km) thì đồng hồ báo là 17,5km/1lít xăng, nhưng hai lần gần đây cũng từ HN về, đồng hồ báo 14,5km/1lít xăng và hôm nay là 13.4km/1lít. Em cũng đã kiểm tra mức dầu máy thì thấy dầu máy hơi đầy (bên trên mức Full khoảng 1cm).

Em cứ băn khoăn không biết có phải do dầu nhớt mà xe em ăn xăng hơn không.
Nhờ các cụ giải đáp giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn!
Dầu máy ảnh hưởng khá lớn tới tiêu hao nhiên liệu, tuy nhiên đổ hơi nhiều như cụ nói thì chả ảnh hưởng gì. Chỉ dùng sai loại dầu nó mới gây nên như thế.

buicongchuc

Xe ba gác
Kính thưa các cụ!

Tình hình là từ ngày thay dầu động cơ đến nay, em thấy hình như xe em ăn xăng nhiều hơn lúc trước. Các cụ giải đáp và bắt bệnh giúp em với ạ! Cụ thể là thế này:

Em đang đi xe Kia Forte SLi. Cách đây hơn 1 tháng, tiện thể đi học, em có đưa xe xuống HN bảo dưỡng, thay dầu máy + lọc nhớt. Em đổ Mobil, thật sự là em không có kinh nghiệm gì về xe cả.

Em để ý, sau thời gian thay dầu máy + lọc nhớt, xe em ăn xăng nhiều hơn. Bình thường đi HN về (HN về nhà em là 75km) thì đồng hồ báo là 17,5km/1lít xăng, nhưng hai lần gần đây cũng từ HN về, đồng hồ báo 14,5km/1lít xăng và hôm nay là 13.4km/1lít. Em cũng đã kiểm tra mức dầu máy thì thấy dầu máy hơi đầy (bên trên mức Full khoảng 1cm).

Em cứ băn khoăn không biết có phải do dầu nhớt mà xe em ăn xăng hơn không.
Nhờ các cụ giải đáp giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn!
Cụ phải đi thay dầu cho xe càng sớm càng tốt. Cụ đừng tiếc tiền, tiền dầu so với tiền xăng cụ uống hàng ngày có đáng gì đâu. Hic. Cụ đổ thừa dầu cũng nhanh giảm tuổi thọ của máy, đổ dầu có độ đặc lớn hơn hướng dẫn của NSX thì càng nguy hại hơn. Cụ tham khảo bài viết ở link dưới đây về các thông số của dầu nhớt nhé!
http://dantri.com.vn/c111/s111-585708/lua-chon-va-su-dung-dau-nhot-xe-may.htm

traukhatmau

Xe máy
Đổ hơn định mức, ko đúng dầu chuẩn, chắc chắn gây ra tình trạng của kụ rồi, để lâu, tình trạng xe còn tồi tệ hơn nhiều ấy

phantung43

Đi bộ
Bác xem lại cách chạy xe của bác có khác với những lần trước không?(tăng giảm ga đột ngột, phanh gấp, tăng giảm số tự động k hợp lý), lốp có đủ áp suất không?Có 1 điều mà bác k nhắc đến là thường khi thay nhớt nên vệ sinh bầu le(lọc gió). Khí hậu mình bụi bẩn nên bầu le nhanh bẩn.

OKiaforte

Xe buýt
Em chẳng tiếc gì xiền cho vợ 2 đâu, em đang nhờ Mr. Oil tư vấn thêm. Mai em sẽ alo cho bác ấy xe thế nào. Hnay đi về mệt quá rồi các cụ ạ.

Quả thực hôm nay đi xe em thấy khó chịu quá, xe cứ ì ì, gằn máy. Em vẫn cứ ấm ức mãi cái vụ thay dầu máy này...... Vừa tức mình vừa tức bác offer nhà mình, em hỏi loại dầu dành cho Kia Forte thì bác ấy phán xanh rờn chứ!

OKiaforte

Xe buýt
Cátrol cũng có Castrol Edge 0W-40 đó. Cụ đang dùng Mobil 1 Gold 0W-40 là đỉnh của đỉnh rồi. Chuyển đổi làm chi cho mệt vậy cụ ơi. Đừng nghe người ta quảng cáo quá mà... lấn cấn. Nhưng cuộc sống đôi lúc cũng có những ngày mưa để mình biết giá trị những ngày nắng, nên thử cũng có cái hay. Tuy nhiên, em nói thật, thử của cụ chỉ gọi là sử dụng và cảm giác (mà cảm giác thì nhiều lúc không đúng). cách thử tốt nhất là lấy mẫu nhớt thải và mang phân tích các chỉ số dầu nhờn, các hàm lượng mài mòn từ đó mới có kết quả chính xác được cụ ạ. Ngoài ra, việc thử nghiệm này cũng cần phải theo dõi trong một thời gian dài nữa "đường dài mới biết được ngựa hay" là vậy. Em đã từng có "ngạc nhiên chưa" khi thử nghiệm loại nhớt mà xả ra còn vàng ươm, thử nghiệm thì kết quả OK. Nhưng khi mở máy thì "mắt như mắt ếch" mới biết là nhớt nó trơ với động cơ cụ ạ, cặn bám đầy máy.
Cụ nói nhỏ cho em cái giá với cụ ơi! Để em còn có sự lựa chọn với ạ. Em đang loay hoay giữa Castrol Edge, Mobil 1 và Kendall

Pitt

Xe điện
Con ỉn nhà em thường thay dầu hãng phẩm cấp 5W-30. Nhược điểm là máy kêu sau 2500 km. Sau em thay Castrol 5W-40 thấy máy chạy chặt và êm hơn hẳn. Nhiên liệu thì vẫn thế. Theo em các bác chú ý độ nhớt của dầu khi thay. Mùa Đông mà thay dầu độ nhớt cao thì có thể bị tốn xăng vì máy nặng. Mùa hè thì thời tiết nóng chắc ok hơn

kscuong-bk2002

Xe hơi
Cụ nói nhỏ cho em cái giá với cụ ơi! Để em còn có sự lựa chọn với ạ. Em đang loay hoay giữa Castrol Edge, Mobil 1 và Kendall
Chào cụ,
Dạ em không bán nhớt cụ ạ. Nên giá cả em cũng không cập nhật kịp.

accordlove

Xe hơi
thank các kụ iem học hỏi được nhiêù ở đây ạ

OKiaforte

Xe buýt
Dầu máy ảnh hưởng khá lớn tới tiêu hao nhiên liệu, tuy nhiên đổ hơi nhiều như cụ nói thì chả ảnh hưởng gì. Chỉ dùng sai loại dầu nó mới gây nên như thế.
Cụ Hardtop ơi! Hôm em đến sửa nút bấm tay nắm cửa và công tắc đèn gầm xe Kia Forte theo địa chỉ cụ giới thiệu, em bảo anh em ở đó thay dầu máy và lọc nhớt luôn. Hậu quả là thế này đấy ạ, xe đi ỳ ỳ, khó chịu lắm. Total 20w-50 cụ ạ!!!!!

Qua đây, em cảm ơn cụ lần nữa. Cái nút bấm tay nắm cửa và công tắc đèn gầm "ngon" rồi cụ ạ.

MTfan

Xe buýt
Cụ Hardtop ơi! Hôm em đến sửa nút bấm tay nắm cửa và công tắc đèn gầm xe Kia Forte theo địa chỉ cụ giới thiệu, em bảo anh em ở đó thay dầu máy và lọc nhớt luôn. Hậu quả là thế này đấy ạ, xe đi ỳ ỳ, khó chịu lắm. Total 20w-50 cụ ạ!!!!!

Qua đây, em cảm ơn cụ lần nữa. Cái nút bấm tay nắm cửa và công tắc đèn gầm "ngon" rồi cụ ạ.
Máy ỳ thì cụ xem lại dầu. Thường mọi người dùng xxw-30 hoặc xxw-40 thôi.

liemtc

Xe máy

Cụ chủ thay dầu khác là dầu gì thế, thấy bên thớt Mr.Oil cụ bảo thay shell, cụ cho cảm nhận xem thay dầu xong thế nào. Lần đầu thay dầu em cũng vào hãng (KiaGP) thay dầu bơm từ vòi (thấy bảo cũng là 20W-50) nhưng em đi trong phố nên thấy bình thường vì cerato lúc vào số 1 bao giờ chẳng ì, xăng trong phố thì chịu (~ 12l/100km theo phần mềm fuellog tính toán). Mà em mật thư cho cụ chẳng thấy cụ trả lời gì cả

OKiaforte

Xe buýt
Cụ chủ thay dầu khác là dầu gì thế, thấy bên thớt Mr.Oil cụ bảo thay shell, cụ cho cảm nhận xem thay dầu xong thế nào. Lần đầu thay dầu em cũng vào hãng (KiaGP) thay dầu bơm từ vòi (thấy bảo cũng là 20W-50) nhưng em đi trong phố nên thấy bình thường vì cerato lúc vào số 1 bao giờ chẳng ì, xăng trong phố thì chịu (~ 12l/100km theo phần mềm fuellog tính toán). Mà em mật thư cho cụ chẳng thấy cụ trả lời gì cả
Em chào cụ

Em có thay dầu khác đâu ạ, em nhắc đến cụ Hardtop là để cảm ơn cụ ấy lần nữa thôi ạ. Hôm đó (đã 2 tháng rồi) được cụ Hardtop giới thiệu, em qua gara đó sửa cái nút bấm bên tay nắm cửa và công tắc đèn gầm là chính thôi ạ, nhân tiện em bảo anh em ở gara thay luôn dầu máy và lọc nhớt. Em chưa có kinh nghiệm nên hôm đó anh em đổ Total 20w-50 cho xe em. Báo hại em, từ hôm đấy xe em đi cứ ì ì, tăng tốc rất khó chịu và chăc chắn tiêu hao nhiên liệu nhiều hơn (nguyên nhân do đâu quá đặc).

Được Mr. Oil tư vấn, em thay dầu Shell cụ ạ. Từ hôm thay dầu Shell vào, tất nhiên xe chạy khác hẳn. Máy êm hơn, không gằn máy. Quan trọng hơn là cái cảm giác máy không ì ì như trước nữa nên lái xe thấy dễ chịu hơn trước (tất nhiên Forte 1.6 không thể so sánh với xe > 1.6 được).

Từ hôm thay dầu, em chưa đi xa chuyến nào. Em chạy loanh quanh, đi làm, đưa F1 đi học, cafe, trà đá 1 ngày chỉ khoảng 35km. Đồng hồ thường báo 12,6 đến 12.9km/lit. Nói chung là khoảng tầm 8 lit/100km.

PS. Em mật thư cho cụ rồi đấy ạ. Sorry cụ nhá!