Xin gia nhập hội Fial siena - Hỏi thêm chỗ mua phụ tùng lặt vặt và sửa xe tin cậy!

congnhuanphat

Xe điện
À. Em xin trình bày 1 vài cảm nhận của em sau 2 tuần qua lại với em nó như sau:
1. Xe chạy quá êm, máy êm ru, tương đối bốc ( so với con Getz đời 2009 của Cụ nhà em)
2. Xe cách âm tốt và âm thanh phê hơn con Getz nhà em.
3. Đèn xe tối thui.
4. Gương kính nhìn mờ quá,
5. Ăn xăng hơn con getz :D
Hum thứ 6 em chạy Hà Nội Quảng Ninh Đi về tính thử hết 6.3l/100km

Lâu rồi em không đo, nhưng có lần hồi mới lấy xe, chạy HN NĐ không điều hòa, đều ga 80km, chạy đúng 100km thì đổ xăng đầy bình như cũ, hết 5,5 - 5,6lit
Giờ chắc không được như thế nữa

LamQK4

Xe buýt
Hôm trước em mang con Siena nhà em ra bác Hậu, sau khi kiểm tra một số thứ không phát hiện được gì, bác ấy bảo mang xuống MK Thanh Trì (rất may có cụ Magician và bác Hậu gọi trước nên cũng thuận tiện). Nhưng bác Khiêm và bác Đường kiểm tra mãi cũng chẳng phát hiện được điều gì (sau khi refresh lại ECU, máy báo thời gian kim phun là 5,74ms trong khi tiêu chuẩn là 3,7ms), các bác ấy thay 1 con cảm biến khí thải mới máy lại báo tăng lên hơn 6,3ms... Thay mới 4 con bugi xịn của Fiat (967k/4con) vẫn vậy... chẳng ăn thua gì... Cuối cùng thì bác Đường bảo là phải để xe lại mấy ngày để kiểm tra lại toàn bộ hệ thống điện, nhưng em lại chẳng có thời gian nên đành lại phải để thế mang về.... hic hic... xe em mà ăn uống như xe các bác bảo đảm em liên hoan cả nhà Fiater luôn...

Sau khi refresh lại ECU, máy báo thời gian kim phun là 5,74ms trong khi tiêu chuẩn là 3,7ms), các bác ấy thay 1 con cảm biến khí thải mới máy lại báo tăng lên hơn 6,3ms... Thay mới 4 con bugi xịn của Fiat (967k/4con) vẫn vậy... chẳng ăn thua gì...
Em nghĩ thực ra xe bác chưa tìm ra bệnh thôi chứ không phải là nan y đâu. Đến lúc tìm được bệnh bác sẽ cảm thấy thoải mái và sướng lắm!
Theo như bác mô tả ở trên sao em cứ nghi nghi những gì liên quan đến cảm biến khí thải quá! Bác thử tìm ông thợ điện nào có kinh nghiệm kiểm tra tình trạng hoạt động của cảm biến khí thải xem. Có thể dây dẫn điện hoặc dây truyền tín hiệu bị sự cố cũng nên. Thợ có kinh nghiệm có thể kiểm tra trực tiếp từ cảm biến, nếu đã thay sensor mới, kiểm tra trực tiếp thấy tín hiệu báo đạt chuẩn thì kiểm tra đường truyền tín hiệu báo về, còn nếu kiểm tra trực tiếp báo tín hiệu không đạt chuẩn thì xem lại phần điện cung cấp cho sensor. Thời gian kiểm tra chắc khoảng 15p, nếu ok thì loại cái này ra để kiểm tra phần khác.
Hóng mãi mà thấy xe bác vẫn chưa hết cái bệnh nghiện xăng. À, bác chạy một thời gian và kiểm tra xem thực tế ăn uống của em nó sau khi thay cảm biến khí thải thay đổi không, sau đó mở bu-gi xem đầu bu-gi có sạch và hồng không hay có bám chút muội than?

Chỉnh sửa cuối:

LamQK4

Xe buýt
Em nghĩ thực ra xe bác chưa tìm ra bệnh thôi chứ không phải là nan y đâu. Đến lúc tìm được bệnh bác sẽ cảm thấy thoải mái và sướng lắm!
Theo như bác mô tả ở trên sao em cứ nghi nghi những gì liên quan đến cảm biến khí thải quá! Bác thử tìm ông thợ điện nào có kinh nghiệm kiểm tra tình trạng hoạt động của cảm biến khí thải xem. Có thể dây dẫn điện hoặc dây truyền tín hiệu bị sự cố cũng nên. Thợ có kinh nghiệm có thể kiểm tra trực tiếp từ cảm biến, nếu đã thay sensor mới, kiểm tra trực tiếp thấy tín hiệu báo đạt chuẩn thì kiểm tra đường truyền tín hiệu báo về, còn nếu kiểm tra trực tiếp báo tín hiệu không đạt chuẩn thì xem lại phần điện cung cấp cho sensor. Thời gian kiểm tra chắc khoảng 15p, nếu ok thì loại cái này ra để kiểm tra phần khác.
Hóng mãi mà thấy xe bác vẫn chưa hết cái bệnh nghiện xăng. À, bác chạy một thời gian và kiểm tra xem thực tế ăn uống của em nó sau khi thay cảm biến khí thải thay đổi không, sau đó mở bu-gi xem đầu bu-gi có sạch và hồng không hay có bám chút muội than?
Bác Khiêm và bác Đường ở MK Thanh Trì là Giám đốc điều hành và tổ trưởng tổ Fiat đó bác ạ, bác Đường chắc là rất khá (vì bác Hậu bảo thế), hai bác ấy đã thử kiểm tra về phầm mềm ECU, điện, cảm biến khí thải... nhưng vẫn không tìm được nguyên nhân... Hiện tại em vẫn chạy cảm biến cũ (vì cái này cho thông số tốt hơn là cái mới)... Vì là thời gian phun của kim dài hơn bình thường nên xăng dư - khói - hao và bugi thì đen bác ạ... Em không phàn nàn về chất lượng chạy của xe em mà chỉ buồn vì nó ăn nhiều quá thôi... Hôm trước cụ Vịt Vân Đình có chạy thử vẫn phải khen là xe em cực khoẻ - chạy rất bốc đấy...

tuansn

Xe tải
Website
pmu2.com.vn
Tài nhỉ? cụ Lâm hội mình là người được xếp vào có sao có vạch, kiểm tra hệ thống một cách khoa học mà không phát hiện được là sao nhỉ ? em đang hóng vụ này quá ... nhà em thì thỉnh thoảng bị cái hiện tượng ga không ổn định khi nóng máy (rung giật, phần đa là tiếng nổ to hơn) xe em không có đồng hồ động cơ. Cũng vệ sinh đủ loại, thay bugi, cao áp, xịt PR7 vào mấy cái giác chỗ cảm biến bướm ga, khí thải, nhiệt độ, chân môbi... nghe tiếng nổ có vẻ đều đều hơn, nhưng qua mấy lần kiểm định vẫn dư xăng (NO) thì phải. Đi đường HN khoảng 10-11 lít, cụ Lâm đã kiểm tra áp lực bơm xăng/ điện áp cho các kim phun chưa ? Môbi đánh lửa thế nào ?

Hôm trước cụ Vịt Vân Đình có chạy thử vẫn phải khen là xe em cực khoẻ - chạy rất bốc đấy...
Công nhận là xe cụ rất bốc, chạy rất sướng, ép phê hơn xe em nhiều. Nhưng mà xăng thế thì hơi căng
Vấn đề cần số cụ cũng phải ngâm cứu, vào số như thế là không mượt, mà em nghĩ là cái đó chắc giải quyết dễ

ELX1.3

Xe buýt
Tài nhỉ? cụ Lâm hội mình là người được xếp vào có sao có vạch, kiểm tra hệ thống một cách khoa học mà không phát hiện được là sao nhỉ ? em đang hóng vụ này quá ... nhà em thì thỉnh thoảng bị cái hiện tượng ga không ổn định khi nóng máy (rung giật, phần đa là tiếng nổ to hơn) xe em không có đồng hồ động cơ. Cũng vệ sinh đủ loại, thay bugi, cao áp, xịt PR7 vào mấy cái giác chỗ cảm biến bướm ga, khí thải, nhiệt độ, chân môbi... nghe tiếng nổ có vẻ đều đều hơn, nhưng qua mấy lần kiểm định vẫn dư xăng (NO) thì phải. Đi đường HN khoảng 10-11 lít, cụ Lâm đã kiểm tra áp lực bơm xăng/ điện áp cho các kim phun chưa ? Môbi đánh lửa thế nào ?
Cụ kiểm tra lại, thế này thừa xăng quá, ăn xăng quá! E nghĩ xem lại cảm biến bướm ga cho chắc! Vòng tua máy nó cao, lên xuống thất thường cũng tốn xăng và hại máy! Kim phun mà bị thì phát hiện ra ngay nên e nghĩ không phải!

panteraxd

Xe hơi
Em cũng không biết xe em có ăn xăng ko. Nhưng thấy kim xắng báo buồn cười lắm. tối cất xe thấy báo còn 4/5 bình. sáng hôm sau lấy xe thì kim báo có 3/5 bình. phi xe đi làm khoảng 15km cất vào hầm để xe, lúc đi làm về lại thấy kim xăng chỉ 4,5/5 bình. chả hiểu thế nào. Để hôm nào về quê chạy đo xem đường trường xăng ăn bao nhiều.

MinhBum

Xe container
Em cũng không biết xe em có ăn xăng ko. Nhưng thấy kim xắng báo buồn cười lắm. tối cất xe thấy báo còn 4/5 bình. sáng hôm sau lấy xe thì kim báo có 3/5 bình. phi xe đi làm khoảng 15km cất vào hầm để xe, lúc đi làm về lại thấy kim xăng chỉ 4,5/5 bình. chả hiểu thế nào. Để hôm nào về quê chạy đo xem đường trường xăng ăn bao nhiều.
cái này nhiều khi do vị trí đỗ, nên cảm biến nó 0 chuẩn. chuẩn nhất là chạy chỗ đường bằng, đỗ chỗ đường bằng thì nó mới chuẩn. xe em hôm nào ghếch lên miệng cống nó khác, chạy đường đê nó cũng khác.

LamQK4

Xe buýt
Đi đường HN khoảng 10-11 lít, cụ Lâm đã kiểm tra áp lực bơm xăng/ điện áp cho các kim phun chưa ? Môbi đánh lửa thế nào ?
Những cái này bác Hậu đã kiểm tra cụ ạ, nói chung là ổn...

laze_a1

Xe tăng
cái này nhiều khi do vị trí đỗ, nên cảm biến nó 0 chuẩn. chuẩn nhất là chạy chỗ đường bằng, đỗ chỗ đường bằng thì nó mới chuẩn. xe em hôm nào ghếch lên miệng cống nó khác, chạy đường đê nó cũng khác.
Chủ thớt toàn chạy đường đê đi làm, nên kim báo đểu là đúng rồi, hê hê

t03k7

Xe máy
Chúc mừng A.Sơn có con xe chất nhé!

Taplai_07

Xe container

Taplai_07

Xe container
Hôm nay off được với mấy cụ! Nhà Panter bận không ra để anh em ném đá tí mà biết đường tút tát bảo dưỡng. Hôm nào tớ đi vô hãng ới nhà Pan đi cùng xem xe luôn.