[Funland] Xin các cụ tư vấn về chuyện con cái

Dacia90

Xe điện
Cha già con cọc! Sức khỏe sinh sản bao gồm cả sức khỏe khi chuẩn bị sinh con và nuôi dạy lúc trước khi đi học. Chứ sau mỏi gối chồn chân mới dạy con đi xe đạp, giữ tay lái xe đạp cho nó tập, thấy mỏi lưng mỏi gối mới thấm. Rồi tới lúc học bơi cùng con, ngâm nước một lúc là oải...Rồi lúc nó đến tuổi uống bia thì bản thân rớt rãi quanh mồm ngồi nhìn nó uống.

edc

Xe lăn
E đọc qua 1 các comment 1-2 trang đầu thì cũng hiểu đc mọi ng đang khuyên cụ cái gì và nhận ra 1 điều cụ càng nghe họ khuyên thì càng khó thoát khỏi trăn trở hiện tại. Họ khuyên cụ con cái là kết nối, là may mắn trời cho, có con vui nhà vui cửa, ko đẻ sớm sau càng khó đẻ… e nói luôn đấy chỉ là suy nghĩ của họ thôi, là suy nghĩ gắn chặt văn hoá Việt nam. Nếu cụ có tư duy mở, cụ đi hỏi cũng topic này ở các nước khác như Hàn, nhật, TQ thôi câu trả lời đã khác rồi, đừng nói Âu, Mỹ.
Em thì e khuyên là mỗi ng có quan điểm hạnh phúc khác nhau, hp người này nhưng chưa chắc là hp người khác, ko thể lấy quan điểm ng khác áp vào mình đối với vc này đc. Nên để đạt đc hạnh phúc của mình cụ cần hy sinh một số thứ. Cụ nên bàn vấn đề này nghiêm túc với vợ và nhà vợ để tìm đc tiếng nói chung, có thể ko có con luôn hoặc ko phải 35 tuổi mới có mà ở giữa khoảng đó chẳng hạn. Trường hợp dung hoà đc thì tốt còn ko thì lúc này câu chuyện sẽ là 2 vấn đề: hy sinh và măy mắn. Ví dụ cụ hy sinh cái tôi theo vợ, có con luôn, sau đó cụ thấy có con thật tuyệt vời, sao ko có sớm hơn, lúc đó cụ đã quay vào ô may mắn. Còn có con mà nó quấy khóc, rổi bao thứ phải lo cho nó, cụ bị stress, phải bỏ hết các thú vui của mình lo cho con…cụ ko thích thế này thì tức là đã quay vào ô mất lượt.
Mà phảm những thứ cá nhân thế này thì ko ai tră lời cho cụ đc đâu. Phải tự mình làm phép thử thôi…
Cụ lại gây gió bão rồi. Thế hoá ra lấy vợ - sinh con như chơi sổ số thế thôi sao.
Tóm lại các cụ mặc xác lão thớt đi. Hơn 3 xịch rồi mà vẫn hỏi vớ hỏi vẩn. :))

Cụ xác định ko có con thì nó đi hẳn một nhẽ. Đây chủ thớt ko xác định thế mà chỉ là hiện tại chưa sẵn sàng do chưa yên tâm về kinh tế. Thì mọi người khuyên tuổi này đẻ đi chứ để lâu nhiều rủi ro.

Như em đây (em là mợ) do hiếm muộn nên ngoài 30t mới sinh con. Sức khoẻ ko tốt lại sinh muộn nên con sinh ra cũng chậm chạp. Giờ có kinh tế nhưng có đắp nhiều tiền vào nó cũng chẳng khôn lanh được như con người ta. Em hồi nhỏ cũng thuộc dạng thông minh nhanh nhẹn nên đã từng kỳ vọng là đầu tư cho con hết mức để nó giỏi hơn mình. Nhưng giờ hay phải mang nỗi buồn bã ê chề vì con học ở đâu cũng bị chê, eo cái cảm giác như bị coi khinh ấy khiến em rất khó chịu. Và thương con vô cùng vì xét sâu xa lỗi là do mình đã ko sinh ra nó trong trạng thái trẻ khoẻ nhất.

Nên em cũng như các cụ khác, khuyên cụ chủ nếu ko sinh thì thôi, còn đã xác định sinh con thì triển sớm đi, giờ cũng hơi muộn rồi đấy.
Cụ xác định ko có con thì nó đi hẳn một nhẽ. Đây chủ thớt ko xác định thế mà chỉ là hiện tại chưa sẵn sàng do chưa yên tâm về kinh tế. Thì mọi người khuyên tuổi này đẻ đi chứ để lâu nhiều rủi ro.

Như em đây (em là mợ) do hiếm muộn nên ngoài 30t mới sinh con. Sức khoẻ ko tốt lại sinh muộn nên con sinh ra cũng chậm chạp. Giờ có kinh tế nhưng có đắp nhiều tiền vào nó cũng chẳng khôn lanh được như con người ta. Em hồi nhỏ cũng thuộc dạng thông minh nhanh nhẹn nên đã từng kỳ vọng là đầu tư cho con hết mức để nó giỏi hơn mình. Nhưng giờ hay phải mang nỗi buồn bã ê chề vì con học ở đâu cũng bị chê, eo cái cảm giác như bị coi khinh ấy khiến em rất khó chịu. Và thương con vô cùng vì xét sâu xa lỗi là do mình đã ko sinh ra nó trong trạng thái trẻ khoẻ nhất.

Nên em cũng như các cụ khác, khuyên cụ chủ nếu ko sinh thì thôi, còn đã xác định sinh con thì triển sớm đi, giờ cũng hơi muộn rồi đấy.
Con mợ bao nhiêu tuổi rồi, e thấy làm con của mợ áp lực quá. Hồi bé học giỏi hoặc thông minh chắc gì ra đời làm đc gì đâu ạ

Amethyst2020

Xe buýt
Con mợ bao nhiêu tuổi rồi, e thấy làm con của mợ áp lực quá. Hồi bé học giỏi hoặc thông minh chắc gì ra đời làm đc gì đâu ạ
Em ko phủ nhận ạ :D. Em làm con của bố mẹ em rất áp lực nên cũng bị nhiễm và kỳ vọng vào con em. Tuy nhiên đời nó trêu ngươi, em sinh ra một đứa nhỏ bị rối loạn phát triển ạ. Cụ vừa lòng chưa.

Btw, em thấy cụ hơi có vấn đề về đọc hiểu ạ. Bài post cụ quote của em nó ko có ý như cụ nghĩ đâu.

Em ko phủ nhận ạ :D. Em làm con của bố mẹ em rất áp lực nên cũng bị nhiễm và kỳ vọng vào con em. Tuy nhiên đời nó trêu ngươi, em sinh ra một đứa nhỏ bị rối loạn phát triển ạ. Cụ vừa lòng chưa.

Btw, em thấy cụ hơi có vấn đề về đọc hiểu ạ. Bài post cụ quote của em nó ko có ý như cụ nghĩ đâu.
Hic
Vâng e cũng chưa hiểu hoàn cảnh của mợ.
E chỉ thấy việc 1 e bé học kém hoặc chậm chạp nó cũng có nhiều nguyên nhân chứ ko phải do sinh muộn như mợ nghĩ. Như e lớp 1 bme xin cho vào trường xịn của quận thành ra thuộc thành phần học dốt nhất lớp, sang lớp 2 bố mẹ không đưa đón đc cho về trường làng để tự đi học thì e trở thành học giỏi thứ 2 của lớp trường làng. Học giỏi tí rồi là tự tin ngay, e từ đứa chậm chạp thành đứa chuyên làm thuê bài tập cho các bạn khác kiếm đồ ăn vặt. Thay đổi môi trường hiệu quả tức thì với e mà thực tế e vẫn vừa học vừa chơi y như cũ

Gừng

[Tịch thu bằng lái]

cụ nên đi học 1 khoas thiền cho tâm đỡ sâuf, thêm động lực yêu thương con, con e cũng bj tự kỷ nhẹ và 2 vc e đều trải qua 1 khoas thiền bổ ích

thirellouma

Xe tăng
giờ đầy đứa muốn đẻ còn chả đẻ được.

hongnhungdo

Xe buýt
Thực ra giờ thời đại mở, cụ thớt nên hạnh phúc theo cách cụ muốn chứ không phải quan niệm của người khác. Đẻ con nuôi con nó cũng vất vả mệt mỏi ràng buộc lắm ngoài việc cũng có niềm vui và động lực. Ở VN thì việc không muốn sinh con như kiểu người thiếu đạo đức nhân cách vậy, kỳ lạ vãi đạn luôn, nên cụ đi hỏi thiên hạ điều này thêm đau đầu. Cụ muốn gì thì làm thôi, con cái còn là duyên là số, chả cứ đẻ lúc trẻ thì con khỏe so với lúc cha mẹ già đâu ạ.

Roseday

Xe tải
Vợ 3x thì nên đẻ đi cụ ạ. Trừ khi cụ ko muốn đẻ con thì nên chia sẻ với vợ và gia đình. Chứ cụ chỉ muốn trì hoãn thôi thì nên đẻ luôn đi cho xong việc. Sợ ko đủ nuôi con thì đẻ 1 đứa rồi tính tiếp. Tuổi sinh sản của phụ nữ có thì, sau 30 là bắt đầu khó thụ thai rồi. Lúc ấy tiền chữa đẻ lại bằng mấy lần tiền tiết kiệm được

Chỉnh sửa cuối:

bohong88

Xe tải
Kinh tế chưa vững, cụ cứ đẻ tạm 1 đứa đã cụ. Có con vào hay phết. Tình cảm vc đc gắn bó, trách nhiệm sống đàng hoàng tử tế nó tăng lên gấp triệu triệu lần. Đặc biệt trách nhiệm làm bố lần đầu nó thiêng liêng cảm động lắm cụ. Cảm giác xúc động khi mình đang nuôi lớn dần một cái mầm cho nòi giống, cho xã hội thì ko một niềm vui vật chất nào sánh nổi.
Nhiều người khéo có con vào cv lại thuận lợi, kinh tế lại lên vù vù ấy cụ.
Chứ cụ đợi ổn định mới có con thì đến 90 cũng chưa chắc ôd. Tiền thì phải kiếm cả đời, còn con thì chỉ có giai đoạn thôi. Nhất là vợ cụ cũng same same tuổi cụ.
Cái nào quan trọng phải làm trc cụ ạ.

captain81

Xe tải
Em chào các cụ, đầu năm mới em chúc các cụ và gia đình mình luôn mạnh khỏe và may mắn.
Em xin trình bày với các cụ một chuyện em đang rất khó nghĩ và mong các cụ hơn tuổi em, có kinh nghiệm sống hơn em sẽ cho em được một lời khuyên để thông được đầu cho em chứ thực sự em đang rất bí bách về chuyện này.
Em hiện tại về tuổi đời đang là 3x( x rất nhỏ), công việc cũng coi là ổn định với thu nhập trung bình chỉ khoảng 30tr ở Hanoi nhưng em làm tư nhân, có thể bị dừng công việc bất cứ lúc nào theo tình hình thị trường. Em mới lập gia đình và vợ em cũng ngang tuổi em, thực sự em rất yêu thương và chiều vợ em và vợ em cũng hiểu điều đó. Chỉ có 1 vấn đề duy nhất là em chưa sẵn sàng có con. Có lẽ nhiều cụ ở đây sẽ hỏi em là chưa sẵn sàng là như nào thì em xin trình bày là trong tư duy của em từ nhỏ qua được học hành và các phương tiện thông tin đại chúng, em đã luôn có 1 suy nghĩ và tư tưởng hiện đại, hướng ngoại trong mọi vấn đề, và 1 phần nữa là em đang lo cho công việc và muốn tài chính mình vững hơn nữa, em cũng dự định sẽ làm thêm 1 công việc mới bên ngoài do mình làm chủ trong năm nay.
Em chỉ có thể bảo với vợ là em chưa sẵn sàng cho chuyện này vì em rất sợ hình ảnh sinh con rồi gia đình khó khăn, 2 vợ chồng sẽ phát sinh những lục đục mà trước khi chưa có con không bao giờ gặp. Em dự định tầm 34,35t em mới có con tuy nhiên đến giờ áp lực từ rất nhiều phía kể cả vợ em muốn sinh luôn. Em cũng nghĩ cho cả độ tuổi của vợ em nữa nên cũng đang nghĩ thôi thì sẽ sinh con theo ý mọi người và vợ. Em chỉ thực sự là thấy không thoải mái và chưa sẵn sàng cho việc này.
Em lên đây chia sẻ để mong cụ nào đã có kinh nghiệm trong cuộc sống hơn em, các cụ có điều kiện được tiếp thu những văn hóa kiến thức ở ngoài hơn em có thể tư vấn cho em là em đang suy nghĩ đúng hay sai, sao tâm lý của em lại như vậy. Em xin nhận trước là em đang sai ạ, chỉ mong đọc được những lời chia sẻ thêm của các cụ để em kiểm soát được tâm lý của mình hơn và sẵn sàng đón nhận những điều sắp tới trong tương lai.
Em cảm ơn các Cụ.
Lập gia đình, người đàn ông bước sang một giai đoạn mới, có con cái, ng đàn ông cùng gia đình lại tiến tiếp đến một chương mới tiếp theo của đời người. Tất nhiên, với nhiều người muốn trì hoãn nó vì chưa sẵn sàng hay thậm chí không dám đối mặt, nhiều ông sợ nhà có trẻ con lắm.
Nhưng dòng chảy như này là bình thường đối với tất cả mọi người, nên nếu được thì đừng cố ngăn cản nó.

Được gửi từ from captain - Otofun

Amendaphat

Xe buýt
Đẻ cũng được, không đẻ cũng được, chắng chết ai.

nguyenmanhtuan3

Xe tăng
Nói cái này khi các cụ ko tin.

Người ta bảo là trời sinh voi trời sinh cỏ... Thì đúng thế với trường hợp ông bố trẻ luôn.

Để ý ông nào mà vợ bầu, có con nhỏ... làm cái gì cũng cực kì son, chơi cái gì cũng rất may, mà tự nhiên công việc lại cực kì hanh thông, thuận lợi, có màu.

=> Quay lại chuyện chủ thớt, tôi sinh con đầu cách đây 8 niên, hồi đó lương có 6 triệu, vợ thì nghỉ hình như có tiền bảo hiểm... nhưng mà vẫn tểnh tềnh tênh, chả lo quái gì. Tôi cũng chả xin ai cái gì, nhưng mà mọi người xung quanh cứ vun vào cho, ko phải là vật chất mà vấn đề nhân được nhiều từ công việc. Nhìn chung là cứ lấy tôi làm ví dụ, yên tâm mà đẻ đê...

À trường hợp súng cụ hỏng thì tôi ko tính nhá, tôi chỉ tính những gì cụ trình bày là thật thôi, còn lộn xào thì tôi chịu ko tư vấn được.
cụ ổn quá.
Em cũng có con tầm ấy, lương cũng tầm ấy, vợ cũng nghỉ tiêu tiền bảo hiểm, cũng đc hỗ trợ lung tung.
Cơ mà từ hồi ấy đến giờ em làm ăn chả lên đc tí nào, hiện còn kém đi.
Nên em không thấy sinh thêm cỏ lắm :D :D Chả dám đẻ đứa nữa :D

linhlove3

Xe đạp
Chắc cụ muốn 70 tuổi lên đại diện cho bố chú rể hoặc bố cô dâu à

Diep1979

Xe container
Cha già con cọc.
Cháu lương khi mới lấy vk có 1,2 triệu

Đến giờ sau khi có 2 con thì nhà đã kịp xây, 4b kịp mua, quỹ đen kịp giấu

Nhimtiu

Xe container
Chuẩn cụ. Về chuyện con cái thì sớm hay muộn, ít hay nhiều nó tùy thuộc vào điều kiện và quan điểm, cách sống của mỗi người. Như em nếu không bị giới hạn liên quan đến công việc, sức khỏe sinh sản của gấu thì chỉ thích càng đông con càng tốt :))
Em 5 sọi rồi có nên có con k cụ anh nhỉ? Nghĩ đến sx em bé em lại bâng khuâng quá cơ cụ ạ.:))

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em 5 sọi rồi có nên có con k cụ anh nhỉ? Nghĩ đến sx em bé em lại bâng khuâng quá cơ cụ ạ.:))
Con cái cụ rải khắp nơi dồi còn dì, giờ ra đường khéo chả dám mắng trẻ con ấy chứ. Với cụ thì câu hỏi đặt ra là có nên tiếp tục sx em bé hay tạm dừng thôi á :))

Nhimtiu

Xe container
Con cái cụ rải khắp nơi dồi còn dì, giờ ra đường khéo chả dám mắng trẻ con ấy chứ. Với cụ thì câu hỏi đặt ra là có nên tiếp tục sx em bé hay tạm dừng thôi á :))
Thế cứ yêu thương trẻ con k đánh đập chúng là ok cụ anh ạ, k lo uýnh nhầm. :))

Nhimtiu

Xe container
Cụ lại gây gió bão rồi. Thế hoá ra lấy vợ - sinh con như chơi sổ số thế thôi sao.
Tóm lại các cụ mặc xác lão thớt đi. Hơn 3 xịch rồi mà vẫn hỏi vớ hỏi vẩn. :))
Hơn 3 xịch lấy vk rồi việc bé thế k tự quyết đc lại mang lên nhờ cccm tư véo thì k biết khi làm bố trẻ con sẽ như tn cụ nhỉ??

cuongdothiet

Xe tải
Cụ không nghĩ gì cho vk hay sao mà để 35 mới có con =]]