Xin các cụ phương án ánh sáng nhà ống

AF6677

Xe buýt
Em dự định làm cái nhà trên diện tích 5*20 mét, 3 tầng
Dự kiến t1: để xe, phòng khách, cầu thang, bếp
T2: 2 phòng ngủ có thể thêm 1 phòng nhỏ nhỏ
T 3: phòng thờ, phòng ngủ và giặt phơi... có cái sân sau nhỏ nhỏ để trồng cây, trồng rau.
Em là ng thích thiên nhiên nên mong có ánh mặt trời xuống đến t1 để có thể chơi vài cây Bon Sai
Nhà ống giữa dãy nên em đang băn khoăn ánh sáng tự nhiên lấy thế nào cho căn nhà ngập ánh sáng
Mong các cụ bớt chút thời gian cho e vài gợi ý
Rượu em rót sẵn chờ các cụ say ạ

The Peace

Xe tăng
Nhà cụ có quá nhiều giải pháp: thông tầng, sân sau, các khe lấy sáng ...

Bỏ tiền ra thuê KTS, căn nhà của cụ sẽ vừa sáng vừa đẹp :D

Em góp ý chút: nhà cụ nên xây lùi phía sau so với đất khoảng 2m làm khoảng không lưu cho thoáng. Sân sau trồng cây, làm giàn cây leo lên cao cho các phòng phía sau thoáng mát.
Chia 18m còn lại làm 4 lưới cột (4-5m 1 lưới cột tuỷ theo nhu cầu rộng hẹp). Khoang cầu thang đặt ở khoang số 3 từ phía ngoài vào.

Tầng 1 khoang ngoài cùng làm sân cổng gara (tính đủ chiều sâu). Trong nhà phía ngoài p khách, trong là bếp ăn.
Tầng 2 cụ làm 2 PN 2 đầu, ở giữa cạnh trống tầng để không gian SH chung.
Tầng 3 phía trong là phòng ngủ, phía ngoài là không gian thờ và sân phơi, trồng cây.

Nếu thích có thể làm lệch tầng (chênh nhau khoảng 1-1,2m - Khoang trong cùng thấp hơn 2 khoang ngoài).

Kiểu kiểu vậy

AF6677

Xe buýt
E Cảm ơn cụ The Peace em đang rối với mấy phương án, nhà này làm kiểu liền kề mặt tiền quy hoạch theo mẫu chung cụ ạ
Thật sự là e chán cái nhà ống lắm nhưng rồi lại vẫn phải gắn với nó, lần này e nghĩ sẽ đặt hẳn mục đích là có đóng cửa trước cửa sau trong nhà vẫn đủ ánh sáng cho nó thoáng đãng và muốn có cây xanh trong nhà
Cụ có mẫu cầu thang nào ngập sáng, cho e tham khảo thì hay quá

Mamabig

Xe máy
Với khuôn đất nhà cụ có quá nhiều cách xử lý. Tuy nhiên mật độ xây chỉ nên chiếm 70-75%. Dùng khoảng lùi cả trước, giữa và bên hông vd: 4 x 15. Như vậy không gian nào cũng tràn ngập sáng và gió. Về không gian thì nên có cả 3 không gian : không gian mở, không gian đóng, và không gian nửa đóng nửa mở. Các vấn đề đó kts sẽ giải quyết cho cụ rất hợp lý.

one

Xe điện
5x20 thì quá dễ xử lý cụ ạ. Nhà em có 5x11 mà em vẫn bớt sân trước và ô góc thoáng phía sau. Nhà chật hơn tí (càng đỡ phải bày biện lắm dọn dẹp nhiều) phòng nào cũng có ánh sáng và không khí tươi, kể cả WC. KTS có cách hết, cụ cứ ra bài tập cho họ rõ ràng: ngân sách xây là bao nhiêu, mục đích sử dụng nhà thế nào, cơ cấu nhân khẩu trong nhà ra sao..., sau đó thì kiên nhẫn chờ KTS show phương án rồi chọn thôi.

The Peace

Xe tăng
E Cảm ơn cụ The Peace em đang rối với mấy phương án, nhà này làm kiểu liền kề mặt tiền quy hoạch theo mẫu chung cụ ạ
Thật sự là e chán cái nhà ống lắm nhưng rồi lại vẫn phải gắn với nó, lần này e nghĩ sẽ đặt hẳn mục đích là có đóng cửa trước cửa sau trong nhà vẫn đủ ánh sáng cho nó thoáng đãng và muốn có cây xanh trong nhà
Cụ có mẫu cầu thang nào ngập sáng, cho e tham khảo thì hay quá
Em không biết quy định chỗ cụ như nào. Em tưởng đất thổ cư thì đơn giản hơn.

Nếu đất đô thị có thể còn liên quan đến quy định về khoảng lùi, chiều cao, hình thức mặt đứng v.v....

Em thử phác thảo nhanh 1 phương án không gian cơ bản cụ tham khảo xem có điểm nào phù hợp không nhé. Em bỏ nghề hơn 10 năm rồi nên cũng không còn nhớ nhiều lắm :))

Tốt nhất cụ thuê 1 bạn KTS nào có kinh nghiệm làm nhà phố sẽ có nhiều giải pháp hay về không gian và nội thất căn nhà.

P/s: Nếu tầng 2 cụ không thích gian giữa làm p sinh hoạt chung thì có thể ngăn thành phòng ngủ nhỏ lấy sáng qua trống tầng bên cạnh.

Nhưng em nghĩ giai đoạn đầu cụ nên để làm phòng sinh hoạt chung, hoặc phòng làm việc nhỏ đa năng cho không gian tầng 2 thoáng.

Nếu sau này cần thêm phòng chỉ cần ngăn vách thạch cao là thành phòng ngủ nhỏ được.

The Peace

Xe tăng
Với khuôn đất nhà cụ có quá nhiều cách xử lý. Tuy nhiên mật độ xây chỉ nên chiếm 70-75%. Dùng khoảng lùi cả trước, giữa và bên hông vd: 4 x 15. Như vậy không gian nào cũng tràn ngập sáng và gió. Về không gian thì nên có cả 3 không gian : không gian mở, không gian đóng, và không gian nửa đóng nửa mở. Các vấn đề đó kts sẽ giải quyết cho cụ rất hợp lý.
Cụ nói chuẩn. Nếu em có miếng đất như cụ chủ em thà xây 1 tầng 70m2 x 4 tầng = 280m2 sàn xây dựng.

2 phòng trước sau, cầu thang giữa cho thoáng mà lại được nhiều phòng đẹp.

Còn hơn xây 90m2/ sàn x 3 sàn = 270 m2 sàn xây dựng. Tiền xây dựng chẳng hơn mấy mà nhà đẹp hơn nhiều

muachieukyniem

Xe điện
Cụ bớt cho em cái giếng trời 5 x 5m ở giữa đào ao, thả cả, đập tràn, thác nước, ươm vườn đứng, lối đi lát sỏi + đá tự nhiên. Khắc nhà sẽ đẹp

Long_korea

Xe tải
Website
www.facebook.com
Diện tích nhà cụ quá rộng để mà cho ánh sáng vào. Cụ chủ cần bỏ ra tí tẹo so với 100m2 đó cho mấy bác KTS là ra hết!

Rockport Avior

Xe tăng
Xây kịch ra mặt trước, cửa hai lớp luôn cho chắc chắn. giữa để giếng trời, sân sau tối thiểu rộng 3,5-4 m trồng cây mới sống được. Ánh sáng tràn ngập luôn. Nên xây 4 tầng đỡ phí đất ! Trên thiết kế cái sân thượng thả tiểu cảnh với cái bàn uống cà phê là đẹp rồi!

noithatkientruc

Xe điện
Em dự định làm cái nhà trên diện tích 5*20 mét, 3 tầng
Dự kiến t1: để xe, phòng khách, cầu thang, bếp
T2: 2 phòng ngủ có thể thêm 1 phòng nhỏ nhỏ
T 3: phòng thờ, phòng ngủ và giặt phơi... có cái sân sau nhỏ nhỏ để trồng cây, trồng rau.
Em là ng thích thiên nhiên nên mong có ánh mặt trời xuống đến t1 để có thể chơi vài cây Bon Sai
Nhà ống giữa dãy nên em đang băn khoăn ánh sáng tự nhiên lấy thế nào cho căn nhà ngập ánh sáng
Mong các cụ bớt chút thời gian cho e vài gợi ý
Rượu em rót sẵn chờ các cụ say ạ

Mời cụ tham khảo, có rất nhiều kiểu ah

LamKhanh

Xe tải
Có quá nhiều phương án thiết kế, giếng trời giữa nhà hoặc phía sau đều ổn, nhất là lại không quá nhiều tầng lên ánh sáng sẽ rất okie!

AF6677

Xe buýt
Em cảm ơn cụ, có thời gian cụ giải thích cho e mấy khái niệm về ko gian mở, ko gian đóng và ko gian nửa đóng nửa mở nhé, e ko biết gì mật độ xd thì buộc phải theo thiết kế chung về mặt tiền và chiều cao cụ ạ
Mời cụ chén Trà, e mong nhận được nhiều góp ý

AF6677

Xe buýt
Cụ nói chuẩn. Nếu em có miếng đất như cụ chủ em thà xây 1 tầng 70m2 x 4 tầng = 280m2 sàn xây dựng.

2 phòng trước sau, cầu thang giữa cho thoáng mà lại được nhiều phòng đẹp.

Còn hơn xây 90m2/ sàn x 3 sàn = 270 m2 sàn xây dựng. Tiền xây dựng chẳng hơn mấy mà nhà đẹp hơn nhiều
Vì khu này xây theo quy hoạch chung cụ ạ, e chỉ có thể xoay sở bên trong thôi cụ ạ
Diện tích trước sau và chiều cao buộc phải theo quy hoạch ạ

AF6677

Xe buýt
Cụ bớt cho em cái giếng trời 5 x 5m ở giữa đào ao, thả cả, đập tràn, thác nước, ươm vườn đứng, lối đi lát sỏi + đá tự nhiên. Khắc nhà sẽ đẹp
Em đang muốn cái giếng trời ở giữa nhà đấy cụ ơi! Và từ các phòng sẽ mở cửa sổ ra giếng trời dưới cùng T 1 có thể làm bức tường để mộc hoặc cái sân cỏ nhân tạo để cái xích đu hoặc bộ bàn ghế nhỏ, ngồi uống trà
E cảm ơn cụ, mong nhận được thêm góp ý của cụ cho e ạ

AF6677

Xe buýt
Có quá nhiều phương án thiết kế, giếng trời giữa nhà hoặc phía sau đều ổn, nhất là lại không quá nhiều tầng lên ánh sáng sẽ rất okie!
Oki cụ, phía sau sẽ là mặt thoáng lối thoát hiểm khoảng 2 mét
Chính ra e cũng có suy nghĩ phía bếp để lại khoảng 1,5 mét ngang sâu lên khoảng 3, 4 mét e làm chỗ trồng 1 cây, làm sân rửa và phơi những cái đồ trong bếp.. đang đăn đo nhỡ thành ra đất đầu voi đuôi chuột nếu e xây như thế, dù thâm tâm vẫn thích cụ ạ

AF6677

Xe buýt
Cụ thử tham khảo bài này xem, giữ nguyên thiết kế và tăng chiều rộng của mẫu nhà này lên bằng đúng kích thước nhà mình, cụ sẽ có ngôi nhà full ánh sáng :D
http://www.archdaily.com/336393/4-5x20-house-ahl-architects-associates
E cảm ơn cụ, e xem mẫu này rồi nhưng như thiết kế này cầu thang đi hơi mỏi do chiếu nghỉ xa, e thiên về kiểu cầu thang vuông vuông ạ
Cụ làm chén trà rồi góp ý cho e với nhé

AF6677

Xe buýt
5x20 thì quá dễ xử lý cụ ạ. Nhà em có 5x11 mà em vẫn bớt sân trước và ô góc thoáng phía sau. Nhà chật hơn tí (càng đỡ phải bày biện lắm dọn dẹp nhiều) phòng nào cũng có ánh sáng và không khí tươi, kể cả WC. KTS có cách hết, cụ cứ ra bài tập cho họ rõ ràng: ngân sách xây là bao nhiêu, mục đích sử dụng nhà thế nào, cơ cấu nhân khẩu trong nhà ra sao..., sau đó thì kiên nhẫn chờ KTS show phương án rồi chọn thôi.
Vâng, e cảm ơn cụ, loay hoay quá cụ ạ. Ko biết có phải e khó tính ko mà đi xem tất cả các nhà cùng dãy đã hoàn thiện ko cái nào e thấy thích
E nghĩ nhà ống chắc ko nên đòi hỏi nhiều nên chỉ yêu cầu quan trọng nhất là ánh sáng tự nhiên và ko khí lưu thông, thoáng đãng cụ ạ
ko biết lúc làm cụ có lọ mọ như e ko :)

Duong Thanh

Xe hơi
Theo em thì tận dụng chiều dài của thửa đất để làm cầu thang dài là hợp lý, dễ lấy ánh sáng.
Mấy hôm em cũng ngồi hý hoáy ra cái này cụ ạ :D