Xin các cụ chỉ dạy cách lái xe ạ .

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
oài dư này em lấy đâu tiền đền xe cho người ta:D
Xem cái clip của cụ chết cười, bé hạt tiêu thật, rất chủ động, không đủ khoảng cách thì chủ xe tự làm cho có đủ khoảng cách. Đến khi xe sau muốn ra thì có khi lại ga lên ga xuống 1 lúc để lấy khoảng cách đi ra =))

anhtho

Xe ngựa
Tiến xe lên xong lùi vào là chuẩn nhất cụ ạ.......
Không những chuẩn nhất mà gần như là duy nhất ạ. Nếu hở trước và sau cỡ 0.5 -0.7 m mỗi bên, tiến đầu vào thì lại chỉ lùi ra thôi ợ.

kienvinh

Xe lăn
Các bác download mấy cái game flash về mà chơi để tập lùi. Ví dụ là cái này nhé:

Mã:
http://www.mediafire.com/?dx25za6atwhob5g
Lần mình chứng kiến một thằng tây lùi khủng khiếp nhất là lùi con xe Mercedes 16 chỗ ngồi parallel parking vào giữa 2 con xe khác khi mà khoảng trống chỉ dài hơn thân xe khoảng chưa đến 30cm.

nobita_di_venza

Xe buýt
em xin chân thành cảm ơn các cụ trc' ạ
em là lái trên rừng mới lóp ngóp xuống Thủ Đô, đất trật người đông . các cụ cho em hỏi muốn đỗ xe của mình trong khoảng trống giữa 2 xe đang đỗ dọc trong lề đường, thì mình tiến xe lên R vào hay là cắm đầu vào xong nhúc nhíc ạ? em hôm trc' loay hoay mãi cuối cùng vẫn ko vào đc thât là xấu hổ ah :">
các cụ cao thủ bẻ vô lăng dạy bảo em với ạ^:)^..
Cụ làm quả Drip vào là ok ngay ấy mà! ;))

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Với tình trạng phương tiện GT đông như ở Vịt khi tiến lên ngang với xe trước thì 2B nó đỗ kín sau xe luôn, nếu ko có ng xi nhan thì lùi vào mắt.

Nên khi bắt đầu đến chuồng em tuyền đánh đầu hơi lượn vào trong chuồng rồi ngóc đầu ra, khi đó thân xe nằm chéo và đuôi xe nằm trong chuồng rồi. Đảm bảo khi đó ko có 2B nào sau xe mình cả, lúc đó mới tiến hành lùi vào chuồng.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Kiểu gì cũng phải tiến lên rồi lùi mông vào. Bác vào anh Gúc seach "How to park parallely", bọn Khoai Tây nó dậy bằng Video clip tỉ mỉ lắm !

s0nata y20

Xe hơi
nhiều cách quá nhưng em làm theo các cụ phỏng nghe ổn lắm ạ
cảm ơn các cụ rất nhiều..

s0nata y20

Xe hơi
để em lùi ngon rồi hôm nào có cụ nảo rảnh cho em mượn v2 thử Drift phát xem sao hjhj =))=))=))=))
hoặc có cụ nào Dờ zip' đỉnh dạy em luôn đi e đang máu đÂy:D

s0nata y20

Xe hơi
Hồi mới học lái xong em cũng bị lúng túng như cụ, đơn giản là khi học B2 thì hình như không có nội dung học này, và khi thi thì cũng chỉ có nội dung lùi chuồng thôi, chứ không có nội dung đỗ xe như thế này. Thế này cụ nhé, trước tiên cụ đánh xe để ướm chừng khoảng trống là bao nhiêu, rộng hơn chiều dài thân xe nhiều không, sau đó tiến xe lên phía trên song song với xe đang đã cạnh đường, cánh tầm 50cm. Khi thấy người mình song song với đuôi xe thì đánh hết lái rồi cho mông xe của mình từ từ lùi vào ạ.
em cảm ơn cụ nhiều nhé
em học b2 nên hơi luống cuống tình huống này

s0nata y20

Xe hơi
các cụ bẩu em nhờ người xi nhan , các cụ đã gập trường hơp nào xi nhan dư này chưa
>:/>:/>:/ đó tay thì vẫn vẫy như vầy nhưng mồm thì kêu AO , AO (nghĩa là đằng sau xe cua em là 1 kái ao nuôi thả cá ) và thế là ~X(
sau đợt này chắc em mở công ty chuyên xi nhan cho men lái mởi vớ vẩn kiếm ăn đcj các cụ nhẩy ;))

anhhaj

Xe máy
tiên lên xong luùi vào,kô đc lại tiến ra,bác về tìm cái cổng nào rộng sát mặt đuwongf đỗ ngsang cổng

dativu

Xe điện
Bác lấy mấy cái lon sắt, mua xi măng về đổ thành mấy cái cây sơn màu trắng đỏ. Chiều chiều đem ra bãi trống mà tập ghép xe. dần dần quen và tự tin.

s0nata y20

Xe hơi
nghe lời các cụ e lùi thử mấy đỏ nghe cũng ổn ổn rồi các cụ ạ

viet_hl81

Xe máy
Em thấy cái này cũng đâu quá khó. Việc đầu tiên là phải quan sát cái chỗ đỗ có đủ để nhét con xe mình vào ko, thứ hai là tiến lên khi thấy cái cửa sau của mình ngang với đuôi xe thằng đằng trước thì bắt đấu đánh hết lái và lùi, khi nào ko nhìn thấy cái bó vỉa hè nữa thì trả hết lái (đây là em làm với cái vỉa hè thấp thôi nhé), rồi còn lại thì tự căn chỉnh sao cho hợp lí 2 thằng trước và sau mình nữa là ok. Cứ làm vài lần là ngon thôi, tham khảo mấy bác tài có kinh nghiệm là ok thôi (em suốt ngày hỏi mấy bác tài ở cơ quan). Với lại, làm cái gì nhiều thì cũng quen tay, phải ko các cụ.

cyanure111

Xe tải
Với tình trạng phương tiện GT đông như ở Vịt khi tiến lên ngang với xe trước thì 2B nó đỗ kín sau xe luôn, nếu ko có ng xi nhan thì lùi vào mắt.

Nên khi bắt đầu đến chuồng em tuyền đánh đầu hơi lượn vào trong chuồng rồi ngóc đầu ra, khi đó thân xe nằm chéo và đuôi xe nằm trong chuồng rồi. Đảm bảo khi đó ko có 2B nào sau xe mình cả, lúc đó mới tiến hành lùi vào chuồng.
Chuẩn luôn cụ ạ, iem cũng tuyền thế
xôi tan nát y 2 xọi đỗ cứng rồi thì phải luyện thêm món này ko thì tắc đg suốt

sakuda

Xe điện
Đối với những người mới lái, việc điều khiển xe lùi vào giữa 2 chiếc xe đang đỗ bên đường là một thử thách không phải đơn giản, đây là kĩ năng không có trong chương trình giảng dạy của các trường đào tạo lái xe hiện nay.

Đỗ xe song song là một kĩ năng đáng ra phải được đào tạo ngay từ lúc trong các trường đạo tạo lái xe, vì tình huống này các lái xe thường xuyên gặp khi tham gia giao thông ở các thành phố lớn như Hà Nội và TPHCM. Việc xử lý không thành thạo sẽ mang đển những hiểm họa khó lường.

Thật ra đây là kĩ năng không quá khó như bạn tưởng, đối với bất kì kĩ năng đỗ xe nào, bạn cũng cần phải bình tĩnh để kịp thời xử lý tình huống một cách tốt nhất. Với tình huống đỗ xe song song, nếu không nắm vững kĩ thuật bạn còn có thể làm hư hỏng xe trước và xe sau, chưa kể gây hư hại cho chính chiếc xe của bạn.

Có thể chia nhỏ quá trình đỗ xe song song thành các bước sau:

Tìm địa điểm phù hợp : Bạn phải tim một địa điểm đỗ xe mà khi lùi xe vào, khoảng cách giữa đầu và đuôi so với xe phía trước và phía sau phải luôn đảm bảo ít nhất là 40 cm, thực tế có thể hẹp hơn nhưng nó sẽ gây khó khăn trong việc xoay sở cũng như căn xe khi xe đã lùi vào giữa, cũng như khi bạn muốn lái xe ra khỏi điểm đỗ khi xong việc. Quan sát phía sau và bật đèn ưu tiên, báo hiệu cho các phương tiện phía sau biết xe bạn đang thực hiện quá trình đỗ xe.

Dừng xe song song với xe phía trước : Sau khi đã tìm được địa điểm phù hợp, bạn cho xe lăn bánh từ từ sao cho xe của bạn và xe đỗ phía trước ở vị trí song song với nhau, nếu xe bạn dài hoặc ngắn hơn, canh làm sao để cản sau của xe mình cũng song song với cản sau của xe bên cạnh. Khoảng cách giữa xe bạn và xe kế bên nên đúng 1 mét, đây là chi tiết quan trọng để việc thực hiện các bước tiếp theo được chính xác. Lúc này bạn nên chỉnh gương chiếu hậu bên phải theo hướng nhìn xuống bánh xe để tránh việc va chạm.

Đánh lái hết về bên phải : Đây là bước bắt đầu thực hiện kĩ thuật đỗ xe song song, đánh lái hết về bên phải và bắt đầu lùi xe, nhìn gương chiếu hậu đến khi nào bánh xe sau của bạn đã ngang tầm với cản sau của xe bên cạnh thì trả lái cho thẳng xe lại. Tiếp tục lùi thẳng xe vào điểm đỗ cho đến khi bánh xe trước ngang với cản sau của xe đang đỗ bên cạnh.

Đánh lái hết về bên trái : Sau khi đánh hết lái về bên trái, bạn tiếp tục cho xe lùi về phía sau đến khi nào bạn thấy xe bạn đã đỗ ngay ngắn, hoặc cảm thấy sắp va chạm với xe phía sau thì dừng lại và trả thẳng lái. Lúc này xe bạn đã vào đúng vị trí nhưng có thể chưa ngay hàng thẳng lối, bạn chỉ việc tiến lên hoặc lùi xuống, điều khiển xe sao cho ngay ngắn, đủ khoảng cách để xe phía sau có thể chạy ra nếu muốn. Lúc này bạn đã hoàn thành việc đỗ xe song song.

Nên và không nên làm khi đỗ xe song song

Những điểm đỗ xe song trong thường là ở bên vệ đường, nơi có dòng xe cộ lưu thông. Khi đỗ xe, bạn cần chắc chắn rằng không có chiếc xe nào ở phía sau. Nếu có hay bật đèn báo khẩn cấp để lái xe phía sau biết bạn đang cần không gian để thực hiện việc đỗ xe. Trong trường hợp đỗ xe ở đường hai làn, hãy đảm bảo rằng làn đường còn lại cũng không có xe đi qua khi bạn bắt đầu quay xe.

Đừng đỗ xe ở tốc độ cao. Đỗ xe song song, mặc dù rất dễ, nhưng cũng đòi hỏi kỹ năng ở một cấp độ nhất định và bạn sẽ không thể ước lượng chính xác khoảng cách khi quay xe ở tốc độ cao. Giữ cho xe liên tục di chuyển ở tốc độ chậm trong suốt quá trình đỗ xe và đừng dừng xe lại cho đến khi mọi việc hoàn tất.

Đừng mất bình tĩnh. Nếu việc đỗ xe quá mất thời gian, những lái xe khác có thể trở nên thiếu kiên nhẫn và giận giữ. Hãy để họ đi qua nếu như bạn không có lựa chọn nào khác, hoặc tiếp tục thực hiện việc đỗ xe mà không thèm đếm xỉa đến những tiếng còi “đòi” đường đang rú lên inh ỏi ở phía sau.

Cố gắng và phải để lại khoảng cách để các xe khác có thể rời khỏi điểm đỗ. Đảm bảo rằng bạn đã dành ra đủ khoảng cách với cả hai chiếc xe mà bạn đang đỗ ở giữa chúng.

Nếu cảm thấy khoảng cách giữa hai chiếc xe đỗ trước đó không thể nào vừa cho xe của mình thì đừng cố đùn chúng khỏi vị trí để bon chen vào chỗ chật hẹp đó. Vì nếu sau đó bạn muốn lôi xe ra lại là cả một vấn đề. Nhớ rằng bạn có cả hai chân, vì thế hãy tìm một chỗ đỗ khác, rồi xuống xe và đi bộ, mặc dù quãng đường có thể xa hơn một chút.
http://www.baothainguyen.org.vn/tin-tuc/ky-thuat-tu-van/do-xe-song-song-chuyen-khong-don-gian-56217-213.html