[Funland] Xin các bác góp ý về du học Đức.

koala2023

Xe tải
Cụ đăng kí thi luôn B1, thi đủ mấy bậc kia làm gì. Con cụ 4 năm chưa qua A1.2 thì nên tìm nguyên nhân. Cháu em học mấy cô GV Đại học Hà Nội toàn Thạc sĩ, Tiến sĩ ngôn ngữ học bên Đức. Ngoài ra, cần tự học trên YouTube, đặc biệt chú ý nghe nhiều. Ở HN có thày người Đức nữa, cháu em học với thày tuần 1 buổi, phát âm và phản xạ tốt. Tuy nhiên, đa số các trường giờ đòi B2 ạ.
4 năm mà không qua A1.2 thì là học dốt. Trung bình mỗi A1, A2 là 150h, còn B1,B2, C1, C2, mỗi level khoảng 250-300h. Để học hết bằng A thì chỉ cần 300h, khoảng 3 tháng, mỗi ngày 5h không kể thứ 7 và CN. (Mỗi h học là 45 phút).

sinichit52

Xe container
Nói thật em nể phục các cháu trong 6 tháng lấy được B1. Nhà em có 1 cháu học B1 về lý thuyết đúng 6 tháng, nhưng lấy được bằng mất đúng 6 tháng nữa. B1 nó thi tổng cộng 4 lần mỗi lần 1 đỗ 1 kỹ năng. Cầm bằng B1 trên tay trước hạn apply đúng 3 ngày.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Mạng ko tính phí, em giới thiệu cụ lại bảo em người trung tâm. Ngoài ra, khí có thể tập hợp một số cháu, mình mời thày cô về dạy riêng, cần gì phải ra trung tâm. Em cũng ko có nhu cầu chứng minh gì với cụ. Tuy mạng ẩn danh, em cũng xin phép dừng vì nói nhiều không hay. Bản thân các cháu em đều đã tốt nghiệp, có thẻ Blue Card cả rồi. Em có nhiều kinh nghiệm để chia sẻ, nhưng em cũng ko muốn mang các khó chịu trong người nên em chào cụ và các cụ khác ạ. Mong cụ đừng trả lời cmt của em nữa.
Cám ơn cụ. Em là hơi dị ứng với bảo nghe kể lắm. Mà không sao người đọc họ tự đánh giá vì ở đây cũng nhiều cụ có kinh nghiệm. Chào cụ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Nói thật em nể phục các cháu trong 6 tháng lấy được B1. Nhà em có 1 cháu học B1 về lý thuyết đúng 6 tháng, nhưng lấy được bằng mất đúng 6 tháng nữa. B1 nó thi tổng cộng 4 lần mỗi lần 1 đỗ 1 kỹ năng. Cầm bằng B1 trên tay trước hạn apply đúng 3 ngày.
Em lại nể phục những cụ nào tin một cách cố tình vào những điều hoang đường, cá biệt rồi đi tuyên truyền dối trá cho người khác.

Hanoithu

Xe tải
Em lại nể phục những cụ nào tin một cách cố tình vào những điều hoang đường, cá biệt rồi đi tuyên truyền dối trá cho người khác.
Nể phục người như cụ, trên mạng tuy ẩn danh nhưng nó phản ánh đủ tính cách, lên mạng nên tránh những từ mang tính mạt sát như "tắc tị", "văn của mấy ông trung tâm du học", "hoang đường", "dối trá".
"Mà không sao người đọc họ tự đánh giá vì ở đây cũng nhiều cụ có kinh nghiệm". Cụ nói chính xác, người khác đánh giá những gì mình viết. Em đã nói rõ, các cháu giỏi năng khiếu thì đạt được B1 trong 6 tháng, còn 8,9 tháng thì đầy. Em nói là cháu em đạt được vậy vì cháu có năng khiếu chứ có phải tất cả đâu. Có gì mà hoang đường.
"4 năm ko xong A1.2", như vậy có cá biệt không. Cụ định nói lên điều gì từ dữ liệu này. Cụ đưa ví dụ của cụ, em đưa ví dụ của em. Đầy người có kinh nghiệm ở đây cũng biết quá rõ là học A1.2 chả cần gì 4 năm. Nhà em tự tổ chức lớp học, mời thày cô xịn, toàn học ngành ngôn ngữ ở Đức về, chả cần qua trung tâm cô bác nào cả và 3 cháu đã đi học đạt kết quả tốt. Em chả nghe nói gì cả, từ chính nhà em đấy. Và em chả quảng cáo cho trung tâm nào cả để mà nổ. Ngoài trung tâm có cả các cô chưa học ở Đức bao giờ, chỉ TN ĐHHN ở VN đương nhiên sao bằng các cô học tại Đức nhiều năm. Ngoài ra học đúng cách, chịu khó xem phim, youtube, chứ không thiên tập trung học ngữ pháp, học với người Đức ngay từ đầu. Cách học cực quan trọng để đem lại hiệu quả. Cách xác định đường hướng và lý luận cần logic mới đạt mục đích ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Nhân tiện cụ cho xin sđt của thầy người Đức dạy TĐ ở HN với được không ạ? Tôi cũng muốn xin học cho con . Hè vừa rồi con học 3 khóa liên tục ở Hanu hết được A2.2 nên muốn tìm thầy học online vào tháng 9. Yêu cầu thầy người Đức không biết tiếng Việt càng tốt nếu 2 thầy trò không hiểu có thề giao tiếp bằng Tiếng Anh, học online tuần 2 buổi. Cám ơn cụ nhiều.
Mợ có thể tìm thầy thông qua trung tâm cô Hoa. Tự nhiên em quên mất tên trung tâm và địa chỉ. Chỉ nhớ hình như 9A, đường cổng sau trường PT chuyên Ngoại ngữ ấy.

YarisVerso

Xe tải
Em không biết cách đặt các trình độ tiếng Đức bây giờ thế nào.
Nhưng như tụi em, 1 năm học trong nước (có chuyên gia Đức cùng dậy) và sang kia 1 năm học ở Herder thì ra ngoài ĐH nghe được giảng, chép bài hơi chuệch choạc một chút, nói thì vẫn trục trặc.
Hồi đó học trong nước có barem để bài giảng nhồi được 25 từ mới/ngày. Sang Herder thì các bài kiểm tra viết theo kiểu trắc nghiệm, nhưng số câu rất nhiều, chỉ có đọc, chọn phương án đánh dấu ngay thì sẽ trả lời hết, còn nghĩ câu nào, thì câu cuối phải bỏ và cứ thế phải bỏ dần,... Cả trong nước lần ở Herder tụi em bị quản lý như trẻ con, lên lớp 6 ngày/tuần. Các giờ tự học không ở trên lớp vẫn bị quản!
Thế hệ của cụ anh là đi theo con đường nhà nước và học trên đại học nên phải được chuẩn bị kỹ chứ không thì không thể đọc tài liệu và làm việc được.
Bọn em là lứa du học tự túc còn được học tiếng Đức miễn phí từ ABC. Ở VN em có đi học thêm tiếng Đức buổi tối ở trung tâm chỗ phố Trần Hưng Đạo, do một bác trước là đại sứ của Mặt trận dân tộc giải phóng MNVN ở CHDC Đức đứng lớp. Lớp có khoảng 6 học viên thì 3 chị học để đi sang đoàn tụ với chồng còn 1 ông anh là công chức học để tìm cơ hội kiếm suất đi công tác Đức. Chỉ có em và 1 cô bé học mục đích đi du học. Mới chỉ học chào hỏi, chia vài động từ và một ít ngữ pháp, chắc bằng cỡ A1.1 bây giờ. Hôm đến Đức gần như chả nghe hiểu được gì, nói thì chỉ nhe răng cười là chính. May vẫn nghe ra từ "Zulassung" lúc nhập cảnh để chìa cái giấy báo nhập học cho cảnh sát cửa khẩu.
Sang Đức thì học lại từ đầu ở Herderinstitut thuộc về Studienkolleg Sachsen (dự bị đại học cho các trường toàn bang Sachsen). Ai đã tốt nghiệp đại học ở VN thì học 1 kỳ Vorkurs, 1 kỳ DSH, ai mới chỉ học xong phổ thông ở VN thì học Vorkurs và 2 kỳ Studienkolleg.
Như vậy là chỉ 1 năm hoặc 1 năm rưỡi là đủ tiếng Đức rồi, chắc tương đương cuối B2, đầu C1 bây giờ. Dĩ nhiên là ai tích cực đọc sách báo, nghe đài, xem tivi và mạnh dạn giao tiếp thì tiếng cũng khá tốt rồi, nếu không thì cũng chưa thể nghe nói thành thạo được mà chỉ có đọc, viết tốt thôi.
Vào giảng đường thì vẫn phải chịu khó mượn vở của sinh viên Đức về chép lại. Nhớ năm đầu đi thi dại dột chọn toàn môn khoai như luật, kinh tế vĩ mô, vi mô... mình mới viết được 1 mặt giấy thì chung quanh sinh viên Đức đã viết 3, 4 trang rồi.
Sau em phải chuyển ngành từ kinh tế sang học kỹ thuật. Về sau lúc học kỹ thuật rồi đọc lại giáo trình kinh tế/luật lúc trước thì thấy hiểu tốt, nếu làm lại có thể làm bài ngon.

Theo kinh nghiệm của em thì học tiếng Đức cũng không quá khó đâu, nếu các cháu được học đúng thầy, học tập trung tối đa thì chuyện có B1 trong vòng 6-9 tháng cũng không phải là không thể.

cairong_2011

Xe container
ĐH ở Đức học khó, không biết lúc ra trường thì làm việc có tốt hơn so với những người học ở Mỹ không nhỉ.
Tiếng Đức không khó lắm, nhưng chỉ học 2 năm mà học được ĐH là giỏi đấy ạ
Thực chất tùy năng khiếu và sự cố gắng của các F1. F1 nhà mình trước khi sang có B2. Học xong STK sau 1 năm nghe giảng tốt. Nay sắp tốt nghiệp Master. Cũng đã đuọc hơn 9 năm kể từ khi đặt chân đến nước Đức

YarisVerso

Xe tải
Cụ làm ơn phân tích rõ các trường dạng FH và Uni giúp được không ạ ? về ưu nhược điểm của 2 kiểu trường này có phải tương tự kiểu NU và LAC ở mỹ đúng không ạ ?
FH là Fachhochschule, tiếng Anh bây giờ toàn gọi là University of Applied Sciences - đại học khoa học ứng dụng, đào tạo thiên về ứng dụng, thực hành. Còn trường Universität, hay viết tắt là Uni, tiếng Anh University - đại học tổng hợp, đào tạo thiên về nghiên cứu. Trường TU - Technische Universität là đại học tổng hợp kỹ thuật hiểu là trường bách khoa cũng được, cũng là hướng nghiên cứu cho các ngành kỹ thuật.
Trước những năm 2005 thì ở Đức không đào tạo theo hệ thống cử nhân - thạc sỹ như khối Anh Mỹ. Hồi đó học FH 4 năm, học Uni hay TU 5 năm. Đều chia ra 2 giai đoạn là Grundstudium - đại học đại cương (2 năm) và Hauptstudium - chuyên ngành (FH 2 năm, Uni 3 năm). Học FH sẽ bắt buộc phải có ít nhất 1 kỳ 6 tháng đi thực tập ở công ty/cơ quan. Có một số trường FH ở bang Baden-Württemberg còn bắt buộc phải có 2 kỳ thực tập, kỳ thực tập thứ nhất là trước khi nhập học, có thực tập rồi mới được nhận vào học.
Ra trường đều được cấp bằng Diplom nhưng học FH thì có đóng mở ngoặc (FH) ví dụ như Diplom Infomatik (FH)... Có bằng của Uni/TU thì làm nghiên cứu sinh tiến sỹ được ngay còn bằng FH thì phải học thêm (mà thực ra học FH rồi thì phần lớn sẽ đi làm ngay chứ tiến lùi gì nữa).
Từ quãng 2005 trở đi thì dần dần chuyển hết sang hệ bachelor (3 năm) - master (2 năm hoặc có chỗ như FH Darmstadt chỉ cần 3 học kỳ cho master công nghệ thông tin).
Học FH thiên về thực hành, ứng dụng nên lý thuyết nhẹ nhàng hơn. Quá trình học cũng chia lớp nhỏ nên không có cảnh chen chúc trong giảng đường. Học Uni/TU thì lý thuyết nhiều, giảng đường lúc nào cũng đông, em nhớ hồi còn ở Uni Leipzig thì giảng đường hơn 200 chỗ của khoa kinh tế lúc nào cũng đầy sinh viên, ngồi la liệt ở lối đi mà có khi còn phải đứng ở cửa nghe giảng.
Ra trường thì FH dễ xin việc ở những nơi cần thực chiến vì đã có kinh nghiệm thực tập rồi. Uni/TU thì vào các viện nghiên cứu hoặc những bộ phận nào cần người giỏi lý thuyết như các phòng thiết kế máy móc, hay bộ phận nghiên cứu chiến lược của ngân hàng...
Việc có bằng FH hay Uni ngày xưa phân biệt khá rõ. Như ở cơ quan nhà nước có bằng FH chỉ được làm vị trí từ TG13/A13 trở xuống, bằng Uni thì từ TG13/A13 trở lên (cấp phó phòng).

Bây giờ thì chỉ còn Bachelor hoặc Master, tùy theo yêu cầu của mình, các nhà tuyển dụng sẽ chọn ứng viên từ các trường mà họ thấy phù hợp. Vào cơ quan nhà nước đội Master sẽ có vị trí cao hơn cũng như nhận lương cao hơn, đội Bachelor thì chỉ ngồi mãi ở vị trí "đầu binh cuối cán" và lương cũng thấp hơn một chút.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Thực chất tùy năng khiếu và sự cố gắng của các F1. F1 nhà mình trước khi sang có B2. Học xong STK sau 1 năm nghe giảng tốt. Nay sắp tốt nghiệp Master. Cũng đã đuọc hơn 9 năm kể từ khi đặt chân đến nước Đức
Em có con cháu gái nó học chuyên văn ở Đắc Lắc mà giờ đã tốt nghiệp Bachelor toán ở Uni rồi.
Ngày trước nó xuống học Đại học tài chính kế toán TPHCM được nửa năm thì ông anh em cho nó nghỉ để đi học tiếng Đức, gần 1 năm thì sang đây. Học tiếng ở Đức 2 kỳ nữa thì nó vào học đại học. Con gái mà nó toàn tự lập, tự học, đi làm thêm để có tiền đi chơi khắp châu Âu, chú muốn giúp gì nó cũng khó. Tốt nghiệp Uni nên giờ nó học tiếp Master.
Thế cho nên việc quyết tâm học tốt tiếng Đức là rất quan trọng. Có tiếng vững thì hoà nhập với cuộc sống ở đây mới tốt được, học hành, làm việc mới thuận lợi.

Hanoithu

Xe tải
Em có con cháu gái nó học chuyên văn ở Đắc Lắc mà giờ đã tốt nghiệp Bachelor toán ở Uni rồi.
Ngày trước nó xuống học Đại học tài chính kế toán TPHCM được nửa năm thì ông anh em cho nó nghỉ để đi học tiếng Đức, gần 1 năm thì sang đây. Học tiếng ở Đức 2 kỳ nữa thì nó vào học đại học. Con gái mà nó toàn tự lập, tự học, đi làm thêm để có tiền đi chơi khắp châu Âu, chú muốn giúp gì nó cũng khó. Tốt nghiệp Uni nên giờ nó học tiếp Master.
Thế cho nên việc quyết tâm học tốt tiếng Đức là rất quan trọng. Có tiếng vững thì hoà nhập với cuộc sống ở đây mới tốt được, học hành, làm việc mới thuận lợi.
Công nhận, có giỏi tiếng mới dễ hòa nhập. Nhà em có 2 đứa cháu trước đều học CNN nên ngoại ngữ tốt, sau sang đó đều đã TN đi làm, có blue card, còn 1 cháu đang học. Tuy nhiên, quá trình học thấy cũng khá vất vả, thi trượt học kì cũng khá nhiều lần. Ngành STEM ra trường xin việc dễ. Nhưng các cháu nói dạo này bên Đức lạm phát do hậu covid và chiến tranh Nga U. Bạn các cháu học bên Mỹ thì ra đi làm sớm hơn, do học xong 12 đi luôn, ko cần học dự bị. Thấy mấy bạn bên Mỹ lương cao hơn, thuế ít hơn. Nhưng các cháu cũng hài lòng với cuộc sống bên đó.

Hanoithu

Xe tải

Để các cụ hình dung về thu nhập của các cháu sau khi ra trường. Ví dụ, học xong thạc sĩ IT, lương 70k, lĩnh về gần 43 k, trừ các loại thuế và bảo hiểm khá nhiều.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Nể phục người như cụ, trên mạng tuy ẩn danh nhưng nó phản ánh đủ tính cách, lên mạng nên tránh những từ mang tính mạt sát như "tắc tị", "văn của mấy ông trung tâm du học", "hoang đường", "dối trá".
"Mà không sao người đọc họ tự đánh giá vì ở đây cũng nhiều cụ có kinh nghiệm". Cụ nói chính xác, người khác đánh giá những gì mình viết. Em đã nói rõ, các cháu giỏi năng khiếu thì đạt được B1 trong 6 tháng, còn 8,9 tháng thì đầy. Em nói là cháu em đạt được vậy vì cháu có năng khiếu chứ có phải tất cả đâu. Có gì mà hoang đường.
"4 năm ko xong A1.2", như vậy có cá biệt không. Cụ định nói lên điều gì từ dữ liệu này. Cụ đưa ví dụ của cụ, em đưa ví dụ của em. Đầy người có kinh nghiệm ở đây cũng biết quá rõ là học A1.2 chả cần gì 4 năm. Nhà em tự tổ chức lớp học, mời thày cô xịn, toàn học ngành ngôn ngữ ở Đức về, chả cần qua trung tâm cô bác nào cả và 3 cháu đã đi học đạt kết quả tốt. Em chả nghe nói gì cả, từ chính nhà em đấy. Và em chả quảng cáo cho trung tâm nào cả để mà nổ. Ngoài trung tâm có cả các cô chưa học ở Đức bao giờ, chỉ TN ĐHHN ở VN đương nhiên sao bằng các cô học tại Đức nhiều năm. Ngoài ra học đúng cách, chịu khó xem phim, youtube, chứ không thiên tập trung học ngữ pháp, học với người Đức ngay từ đầu. Cách học cực quan trọng để đem lại hiệu quả. Cách xác định đường hướng và lý luận cần logic mới đạt mục đích ạ.
Em nghe văn này cũng quen lắm, trên Facebook các cháu không trưng được bằng chứng các cháu còn chửi um lên kia.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
4 năm mà không qua A1.2 thì là học dốt. Trung bình mỗi A1, A2 là 150h, còn B1,B2, C1, C2, mỗi level khoảng 250-300h. Để học hết bằng A thì chỉ cần 300h, khoảng 3 tháng, mỗi ngày 5h không kể thứ 7 và CN. (Mỗi h học là 45 phút).
Học sinh Việt nam học 12 năm tiếng Anh có bao nhiêu cháu qua A1 cụ.

fan Bayern

[Tịch thu bằng lái]
Đầy mà không có chứng cứ, cụ kể chuyện hài à. Trong đây có hai cụ có chứng cứ, là một cháu học 1 năm chỉ mỗi tiếng Đức mới thi xong B1 dù 6 tháng học xong kiến thức B1. Con một mợ lớp chuyên, tập trung 3 tháng mới học xong A.2.2 nhưng chưa test ở Goeth thì nói cũng chỉ cho vui, con tôi học 4 năm và về mặt chương trình thì các cô dạy xong A2.1 nhưng xin lỗi cụ test đầu vào ở viện Goeth họ bảo chưa đạt a1.1 kia kìa. Việc học hết chương trình khác hoàn toàn với việc đủ kiến thức để thi đạt được chứng chỉ nhé. Hay cụ còn phải ra điều kiện cháu nào học phải siêu giỏi, chỉ dành thời gian mỗi tiếng Đức, học phải đúng phương pháp, phải có thầy xịn. Điều kiện đó ngang với đánh đố. Mấy ai có được đủ các điều kiện đó hả cụ. Cứ nhìn học sinh Việt Nam học 12 năm tiếng Anh, xét về chương trình là xong B1, nhưng được bao cháu thi đạt trình độ B1 PET của Cambridge vậy, em phán bừa, chắc không quá 20%. Lúc đó cụ lại lôi văn chê các cháu dốt, học sai pp, bộ giáo tồi, rồi không có thầy cô ra hả.

Chỉnh sửa cuối:

YarisVerso

Xe tải
Các cụ hạ hoả bớt đi ạ, chuyện có gì đâu mà phải căng nhau cho mua bực vào người?
Làm em nhớ đến chuyện cô bạn em là hiệu trưởng một trường cấp 2 ở quận Ba Đình "khoe" với bọn em "thành tích" đi can đánh nhau của mấy ông bà phụ huynh. Bọn trẻ nó cãi nhau gì đó trên Facebook dẫn đến chuyện bố mẹ hẹn đánh nhau thật ở gần trường. Cuối cùng thì cô hiệu trưởng phải phi thân ra "dẹp loạn".

koala2023

Xe tải
Đầy mà không có chứng cứ, cụ kể chuyện hài à. Trong đây có hai cụ có chứng cứ, là một cháu học 1 năm chỉ mỗi tiếng Đức mới thi xong B1 dù 6 tháng học xong kiến thức B1. Con một mợ lớp chuyên, tập trung 3 tháng mới học xong A.2.2 nhưng chưa test ở Goeth thì nói cũng chỉ cho vui, con tôi học 4 năm và về mặt chương trình thì các cô dạy xong A2.1 nhưng xin lỗi cụ test đầu vào ở viện Goeth họ bảo chưa đạt a1.1 kia kìa. Việc học hết chương trình khác hoàn toàn với việc đủ kiến thức để thi đạt được chứng chỉ nhé. Hay cụ còn phải ra điều kiện cháu nào học phải siêu giỏi, chỉ dành thời gian mỗi tiếng Đức, học phải đúng phương pháp, phải có thầy xịn. Điều kiện đó ngang với đánh đố. Mấy ai có được đủ các điều kiện đó hả cụ. Cứ nhìn học sinh Việt Nam học 12 năm tiếng Anh, xét về chương trình là xong B1, nhưng được bao cháu thi đạt trình độ B1 PET của Cambridge vậy, em phán bừa, chắc không quá 20%. Lúc đó cụ lại lôi văn chê các cháu dốt, học sai pp, bộ giáo tồi, rồi không có thầy cô ra hả.
Em cũng từng học tiếng Đức cụ ạ. Em học viện Goeth bên Đức, và học xong chương trình rồi thi thì bằng A đỗ đến 90%, lên đến B, C thì tỷ lệ phải thi lại cao hơn nhưng cơ bản cũng đỗ trên 70% cụ ạ. Do đó 4 năm ko xong A1.2 thì thực sự là quá dốt hoặc quá lười, vì cơ bản ngoại ngữ ko phải là khó, và người ta đưa ra đề thi với yêu cầu cũng để người trung bình có thể đạt được, ko phải thi tuyển chọn gì cao siêu cả.

Nowherelands

Xe buýt
View attachment 8647799
Để các cụ hình dung về thu nhập của các cháu sau khi ra trường. Ví dụ, học xong thạc sĩ IT, lương 70k, lĩnh về gần 43 k, trừ các loại thuế và bảo hiểm khá nhiều.
Đức thuế cao, chi phí sinh hoạt đắt đỏ mà lương khá thấp mợ nhỉ.