Xin bình loạn về biển hết đô thị

QuangBB

Xe tải
Khi rẽ từ đường nhánh vào đường chính trong đoạn đường đô thị nếu không quen đường các Cụ có biết được là mình đang đi trên đường trong hay ngoài đo thị không ??? Rồi biển bị khuất hay đúng lúc quan sát biển báo thì bị xe to chạy bên trong che mất lái xe cũng không biết mình đang ở đâu, trong hay ngoài đô thị.

Sao đường trong đô thị không kẻ vạch sơn khác mầu đi (mầu vàng chẳng hạn) để chẳng cần biển báo lái xe vào là biết ngay nhỉ.

Cái này thì ai cũng hiểu chỉ "những thằng kẻ đường không hiểu" . Mà cũng phải xin lỗi những anh em kẻ đường vì anh em chỉ làm theo quyết định và chỉ đạo ....

........ thôi chết đang 50 hay 80 mươi nhỉ ........

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi ví dụ đi đường 32 về Sơn Tây chả có biển ngôi nhà nhấp nhô mà có chữ to tướng " Thị trấn Hoài Đức" chẳng hạn, thì liệu có phải giảm tốc độ xuống dưới 50km/h ko ?
Chuẩn đới Cụ, sau cái biển đó khoảng 10m nó sẽ có biển chỉ dẫn cụ thể tốc độ cho các loại xe, bao gờ hết nó sẽ có cái biển tương tự với gạch chéo.

trienchieu12

Xe tăng
Nhưng mà nó lại chả có cái biển chỉ dẫn tốc độ nào cả mới khó nghĩ ợ

bienbao

Xe máy
Theo em cái biển tốc độ chỉ là biển phụ cho cái biển báo bắt đầu/hết khu đông dân cư 420/421. Em không dám chắc nhưng hình như không phải lúc nào đằng sau biển 420/421 cũng có biển chỉ dẫn tốc độ (mà tìm trong sách cũng chả thấy cái biển này đâu). Nói tóm lại theo luật thì cứ qua biển 420 thì phải giảm xuống 50 và hết 421 có thể tăng lên 80.

Ảnh em lấy từ: http://tuvan.bizhat.com/Bienchidan401-448.htm
Cụ nói chuẩn đới. Các cụ đừng chờ có biển hạn chế tốc độ mà bị bắn đấy, nhiều đoạn không có biển đó đâu, chỉ có hai cái biển trong hình thôi.

Tribute

Xe container
Các cụ cho em hỏi ví dụ đi đường 32 về Sơn Tây chả có biển ngôi nhà nhấp nhô mà có chữ to tướng " Thị trấn Hoài Đức" chẳng hạn, thì liệu có phải giảm tốc độ xuống dưới 50km/h ko ?
Đó là cái biển địa giới hành chính, ko có giá trị quy định tốc độ. Cứ đúng biển đúng luật thì thi hành, ko đúng quy định của Luật thì ko có giá trị xử phạt.

xulu

Xe tăng
Website
vn.360plus.yahoo.com
Theo em cái biển tốc độ chỉ là biển phụ cho cái biển báo bắt đầu/hết khu đông dân cư 420/421. Em không dám chắc nhưng hình như không phải lúc nào đằng sau biển 420/421 cũng có biển chỉ dẫn tốc độ (mà tìm trong sách cũng chả thấy cái biển này đâu). Nói tóm lại theo luật thì cứ qua biển 420 thì phải giảm xuống 50 và hết 421 có thể tăng lên 80.

Cụ này nói đúng. cái mà để nghi tốc độ chỉ là bảng thông báo thôi chứ ko thể là biển báo được vì trong luật giao thông đường bộ ko có biển này. Cái bảng này thì gắn bất kỳ ở đâu kể cả trong nội thành. VD như ngã tư của nam ( bảng rất to bị cây che khuất ) hoặc dốc minh khai cũng có lên khi ta gặp biển đông dân cư (420) thì ko cần bảng thông báo này ta vẫn phải đi 50km/h ngược lại gặp biển 421a thì ta được phép chạy 80km/h.Một số trường hợp hạn ché tốc độ ngoài khu dân cư thì có biển hạn chế tốc độ riêng cho từng đoạn đường VD trong khu đông dân cư có biển báo hạn chế tốc độ 40km/h mà cụ nào chạy tốc độ 47km/h là ắn đòn ngay nếu bị bắn.Trong trường hợp bắn giữa biển báo và bảng ghi tốc độ các cụ hoàn toàn chiến đấu với xxx được và chắc chắn sẽ thắng.

Đình Ngàn

Xe buýt
Khi rẽ từ đường nhánh vào đường chính trong đoạn đường đô thị nếu không quen đường các Cụ có biết được là mình đang đi trên đường trong hay ngoài đo thị không ??? Rồi biển bị khuất hay đúng lúc quan sát biển báo thì bị xe to chạy bên trong che mất lái xe cũng không biết mình đang ở đâu, trong hay ngoài đô thị.

Sao đường trong đô thị không kẻ vạch sơn khác mầu đi (mầu vàng chẳng hạn) để chẳng cần biển báo lái xe vào là biết ngay nhỉ.
Trước cũng có cụ ở OF mình góp ý là treo biển lên cao. Đi khó bị lấp, nhưng chắc còn lâu mới thành hiện thực

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt

Xin lỗi các cụ là em đưa ảnh nhầm. Hai cái hình trên là của biển 420 và 421a cũ, biển 420 và 421a,b đã được đổi thành 420 và 421 như sau:

Phụ lục
(kèm theo Quyết định số 48 /QĐ-BGTVT ngày 27 tháng 12 năm 2006)
20. Biển số 420 "Bắt đầu khu đông dân cư"
Để chỉ dẫn bắt đầu vào phạm vi đông dân cư trong nội thành, nội thị (được gọi tắt là khu đông dân cư) phải đặt biển số 420 "Bắt đầu khu đông dân cư".
Biển có tác dụng chỉ dẫn cho người sử dụng đường biết phạm vi phải tuân theo những luật lệ đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư.
Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển
- Chiều rộng biển 120cm
- Chiều cao biển 100cm
- Chiều cao hình vẽ 50cm
- Chiều rộng hình vẽ 90cm
- Chiều cao chữ viết 30cm
- Mép trên hình vẽ cách mép biển báo 5cm
- Nền biển màu xanh lam, hình vẽ và chữ viết màu trắng
21. Biển số 421 "Hết khu đông dân cư"
Để chỉ dẫn hết phạm vi khu đông dân cư trong nội thành, nội thị, phải đặt biển số 421 "Hết khu đông dân cư". Biển có tác dụng chỉ dẫn cho người sử dụng đường biết phạm vi phải tuân theo những luật lệ đi đường được áp dụng ở khu đông dân cư đã hết hiệu lực
Kích thước và màu sắc của hình vẽ trên biển
- Chiều rộng biển 120cm
- Chiều cao biển 100cm
- Chiều cao hình vẽ 50cm
- Chiều rộng hình vẽ 90cm
- Bề rộng nét gạch đỏ 6cm
- Chiều cao chữ viết 30cm
- Mép trên hình vẽ cách mép biển báo 5cm
- Nền biển màu xanh lam, hình vẽ và chữ viết màu trắng

LeTai1979

Xe cút kít
Sao không treo biển trên cao cho rễ nhìn? Chỉ cần làm 1 biển ngôi làng nhấp nhô và hết là ngôi làng bị gạch chéo là Ok mà?
Như ở đường 5, nếu quen đường thì ko sao, chứ lạ đường là rất rễ dính, khi mải vượt 1 em xe nào đấy là ko bao giờ nhìn thấy biển. Chán!

xe oi

Xe tải

Ý tưởng của cụ rất hay nhưng phải đổi màu khác vì vạch đứt màu vàng là khu vực cấm đỗ, còn vạch liền màu vàng là khu vực cấm dừng, cấm đỗ cụ ạ.

oakes

Xe đạp
Đúng là cái biển báo đô thị đó hơi thừa.
Theo em biết thì nó chỉ có tác dụng hạn chế tốc độ của xe trên đường, ngoài ra không có gì khác.

Biển hạn chế tốc độ thì đương nhiên phải có rồi, tùy theo tình trạng đường sá mà người ta đặt con số hạn chế cụ thể. Vậy hai cái biển lô nhô nên thay bằng biển tổng quát hạn chế tốc độ 50 và hết hạn chế là OK

fanruot_mu™

Xe tải
Website
yeuhaiphong.com
Đó là cái biển địa giới hành chính, ko có giá trị quy định tốc độ. Cứ đúng biển đúng luật thì thi hành, ko đúng quy định của Luật thì ko có giá trị xử phạt.
Nói chung lại là các cụ vẫn k hiểu. Cái biển nhấp nhô hình mái nhà đấy nó k phải là biển quy định tốc độ - điều đấy là chuẩn 100%. Nhưng nó báo hiệu với các cụ lái xe đằng sau cái biển đấy nó là khu đông dân cư hoặc khu đô thị. Mà mặc định tốc độ đi trong khu dân cư (đô thị) là bao nhiêu thì các cụ lái xe học luật nắm rõ rồi. Đấy, cứ thế mà đi thôi. Đi quá tốc độ bị phạt là chuyện đương nhiên. Nó chỉ đơn giản dễ hiểu thế thôi mà các cụ cứ tranh luận mãi nhỉ.

Còn cụ nào bảo trên đường 5 cắm biển nhấp nhô khó nhìn là sai. Kể cả các cụ chưa đi lần nào mà chịu khó quan sát cũng nhìn thấy các cụ ạh. Em chả phải bênh GTCC đâu nhưng cái gì đúng thì thôi.

tuanzs

Xe container
Cụ có = chưa vậy?
Cứ nhấp nhô là xuống cụ nhé.

Website
www.facebook.com
1. Gặp biển nhấp nhô, xe con chạy <50km/h. Gặp biển nhấp nhô kiêm gạch chéo, các bác cứ phệt <80km/h cho em. Chả xxx nào dám thổi cả.

2. Bác nào chạy đường Phủ Lý - Nam Định thì thấy ngay cách kẻ vạch trên đường liên quan đến tốc độ tối đa được phép tít của xe. Vạch vàng là 80, trắng là 50.

Nấm mỡ

Xe điện
Nói chung lại là các cụ vẫn k hiểu. Cái biển nhấp nhô hình mái nhà đấy nó k phải là biển quy định tốc độ - điều đấy là chuẩn 100%. Nhưng nó báo hiệu với các cụ lái xe đằng sau cái biển đấy nó là khu đông dân cư hoặc khu đô thị. Mà mặc định tốc độ đi trong khu dân cư (đô thị) là bao nhiêu thì các cụ lái xe học luật nắm rõ rồi.
Cụ nói chuẩn :D

Biển nhấp nhô 420/421 là để chỉ cho các cụ bắt đầu/kết thúc khu đông dân cư. Tốc độ tối thiểu & tối đa quy định cho trong/ngoài khu đông dân cư lại có thể thay đổi theo từng thời kỳ và được nêu/sửa đổi/bổ sung bởi luật.

Chính vì cái nhẽ 'có thể thay đổi' mà trong thực tế đã từng thay đổi này nên mới có vụ phổ biến/cập nhật quy định của luật cho người tham gia giao thông bằng hệ thống biển lồng báo tốc độ tối đa cho phép của từng loại xe. Biển này dọc quốc lộ được đặt rất nhiều nhưng không phải đến mức trên toàn quốc ở tuyến đường nào cũng có.

Đám xxx đếch nắm rõ luật nên cứ dùng mốc biển báo mà túm lại vặn vẹo. Các cụ bị vịn láo cứ mắng cho một trận, rồi y/c ghi rõ vào biên bản là vi phạm ở loại biển nào, trong hay ngoài phạm vi hiệu lực của các biển 420/421 - đảm bảo rụt vòi ngay :))

haivong

Xe tải
1. Gặp biển nhấp nhô, xe con chạy <50km/h. Gặp biển nhấp nhô kiêm gạch chéo, các bác cứ phệt <80km/h cho em. Chả xxx nào dám thổi cả.

2. Bác nào chạy đường Phủ Lý - Nam Định thì thấy ngay cách kẻ vạch trên đường liên quan đến tốc độ tối đa được phép tít của xe. Vạch vàng là 80, trắng là 50.
e cũng nghĩ và chạy giống bác :-bd

mylove8110

Xì hơi lốp
Em nghĩ cái biển hay đặt sau biển bắt đầu vào khu vực đô thị và báo hết khu vực đô thị chỉ là biển phụ cho cái biển trước và thông báo cho lái xe biết tốc độ tối đa dc phép chạy xe ạ.

Tribute

Xe container
Tribute nói:
trienchieu12 nói:

Nói chung lại là các cụ vẫn k hiểu. Cái biển nhấp nhô hình mái nhà đấy nó k phải là biển quy định tốc độ - điều đấy là chuẩn 100%. Nhưng nó báo hiệu với các cụ lái xe đằng sau cái biển đấy nó là khu đông dân cư hoặc khu đô thị. Mà mặc định tốc độ đi trong khu dân cư (đô thị) là bao nhiêu thì các cụ lái xe học luật nắm rõ rồi. Đấy, cứ thế mà đi thôi. Đi quá tốc độ bị phạt là chuyện đương nhiên. Nó chỉ đơn giản dễ hiểu thế thôi mà các cụ cứ tranh luận mãi nhỉ.

Còn cụ nào bảo trên đường 5 cắm biển nhấp nhô khó nhìn là sai. Kể cả các cụ chưa đi lần nào mà chịu khó quan sát cũng nhìn thấy các cụ ạh. Em chả phải bênh GTCC đâu nhưng cái gì đúng thì thôi.
Cụ này chả chịu đọc kỹ cái ruột gì cả cứ quote bừa vào cái comment của em. Cụ xem lại đi, em đang nói tới cái biển ghi tên địa danh kia nó ko có giá trị quy định tốc độ, cái biển nhấp nhô thì em biết rồi, khỏi bàn.:(