[Funland] Xét tuyển HS bằng học bạ, nên hay không nên

Linh 22 tỷ

Xe tải
Cứ cho về thi chọi nhau như ngày trước mới công bằng, trường đại học ra đề, đấy mới là năng lực thật của sinh viên. Đầu ra đại học khắt khe thì mới đào tạo ra kỹ sư, cử nhân có trình độ. À mà hình như tiến sĩ còn đang phổ cập thì hi vọng gì chất lượng ..........
Cũng chả công bằng đâu cụ. Cách thi như trước kia thì HS thành phố lớn nơi có các Trung tâm luyện thi của các Trường ĐH sẽ nắm được lợi thế quá lớn còn học sinh ở tỉnh lẻ thì ngồi đó mà ngó cái đề nha cụ. Sau này em xem lại mấy cái đề thi ĐH xưa kia thì thấy là kiến thức cơ bản chỉ tầm 4 đến 5 điểm còn lại là đánh đố tất. Mà đề đã ra kiểu đánh đố thì đố mày đậu được nếu như mày không đi luyện thi ĐH (mà phải luyện cho đúng chỗ chứ trật chỗ thì cũng ăn cám luôn).

Tuy nhiên nói gì thì nói chứ cách thi tuyển như xưa cơ bản tuyển được sinh viên chất lượng hơn bây giờ nhiều, chỉ là thiệt thòi cho HS tỉnh lẻ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container
Nếu mà ko xét tuyển bằng học bạ thì các cháu học thành phố lại tạch nhiều lắm. Học sinh tỉnh lẻ giờ điểm thi cao hơn hẳn các học sinh thành phố đấy.

quy la tien

Xe điện
Nếu mà ko xét tuyển bằng học bạ thì các cháu học thành phố lại tạch nhiều lắm. Học sinh tỉnh lẻ giờ điểm thi cao hơn hẳn các học sinh thành phố đấy.
Chưa hẳn, các cháu xét tuyển đỗ theo nguyện vọng nó chả cố thi nữa nên cụ mới thấy điểm nó kg cao chứ xét mà công bố ngay sau khi thi Tốt nghiệp thì kq sẽ khác ngay nhưng như thế lại tạo áp lực không đáng có cho các cháu và việc xét tuyển các trường sẽ kg còn hấp dẫn và thu hút thí sinh nữa.

haivanphe

Xe container
Chưa hẳn, các cháu xét tuyển đỗ theo nguyện vọng nó chả cố thi nữa nên cụ mới thấy điểm nó kg cao chứ xét mà công bố ngay sau khi thi Tốt nghiệp thì kq sẽ khác ngay nhưng như thế lại tạo áp lực không đáng có cho các cháu và việc xét tuyển các trường sẽ kg còn hấp dẫn và thu hút thí sinh nữa.
Không chắc cụ ạ. Con em học trường chuyên của Bộ, các cháu đã trải qua đầu vào khắc nghiệt, vào học cũng căng, rồi luyện thi toàn thày nổi tiếng, thế mà khi thi thực sự (khối B) thì điểm nhiều bạn lại không cao bằng các bạn trường làng ở tỉnh đâu. Điều kiện hơn hẳn, quyết tâm có thừa nhưng điểm lại thấp hơn thì chứng tỏ các bạn ở tỉnh giỏi phải ko ạ?

quy la tien

Xe điện
Không chắc cụ ạ. Con em học trường chuyên của Bộ, các cháu đã trải qua đầu vào khắc nghiệt, vào học cũng căng, rồi luyện thi toàn thày nổi tiếng, thế mà khi thi thực sự (khối B) thì điểm nhiều bạn lại không cao bằng các bạn trường làng ở tỉnh đâu. Điều kiện hơn hẳn, quyết tâm có thừa nhưng điểm lại thấp hơn thì chứng tỏ các bạn ở tỉnh giỏi phải ko ạ?
Khi mà NỀM GIÁO DỤC BÔI ĐEN như này thì cũng chưa hẳn đúng, nếu BÔI ĐEN được như thi IELTS thì mới tin được cụ ạ!

haivanphe

Xe container
Khi mà NỀM GIÁO DỤC BÔI ĐEN như này thì cũng chưa hẳn đúng, nếu BÔI ĐEN được như thi IELTS thì mới tin được cụ ạ!
Em có nói chuyện với một mẹ lớp con em làm trong bộ phận tuyển sinh của 1 trường đại học top đầu về kinh tế thì mẹ ấy bảo chỉ mong trường được tuyển thẳng nhiều hơn nữa chứ nếu căn cứ vào điểm thi tốt nghiệp thì thực sự chất lượng học sinh vào học không phản ánh được đúng thực lực học sinh. Các bạn nhà ở Hà Nội năng động và tiếp thu kiến thức rất tốt ạ. Còn đại học Y Hà Nội năm nay đã phải dành ra 40 suất để xét tuyển theo hình thức IELTS kèm điểm thi tốt nghiệm trên tổng số 400 chỉ tiêu ngành Y Khoa.

Thi ở tỉnh, chấm ở tỉnh sẽ vẫn là một câu chuyện gây đau đầu rất nhiều cho các bố mẹ có con ở thành phố đấy ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Ủa, vậy ca mắc covid ở TP HCM đa số là bọn học sinh thi cấp 3 vừa rồi hả cụ? Hay các giáo viên?
f0 nó ở lung tung beng khắp thành phố, từ đâu mà ra thì chưa rõ và cũng chả ai làm cái việc này đâu, nhưng cái việc tụ tập đông người làm nguy cơ lây nhiễm phát sinh và phát tán thì ko ai chối được cụ nhỉ.

HoaMaudon

Xe tăng
Vậy hàng năm xét học bạ cấp 3 để vào đại học nên hay không nên, thì rõ ràng điểm số các trường cấp 3 không cùng 1 chuẩn.

Điểm 10 trường Ams khác điểm 10 trường huyện
Thế nên một số Đại học năm nay xét điểm học bạ ghi rõ là nếu Trường chuyên thì điểm chuẩn thấp hơn trường thường mấy điểm đấy ạ

xuân hòa

Xe tải
Ở thành phố xô bồ hỗn độn thì chạy được chứ ở nông thôn mà chạy điểm cho con thì em học sinh đó bị chúng bạn kỳ thị ngay cụ ạ. Cụ chắc sống ở thành phố nên chả hiểu nét đặc trưng của nông thôn nên không biết thôi. Với lại phụ huyenh các em ở nông thôn đa phần không đủ điều kiện chạy đâu, mà chạy ít quá thì giáo viên họ sợ mất chén cơm nên đếch dám làm đâu cụ. Số có điều kiện để chạy hoặc do quan hệ thân quen nhờ giúp đỡ thì chỉ ít lắm cụ nhé, chưa đến 5% đâu.
Thì đã được cộng điểm kv rồi còn gì,
Mấy năm trc, bọn thành phố không có cơ vào các trg công an, qđ vì không có điểm cộng kv

poiuy

Xe ba gác
Cũng chả công bằng đâu cụ. Cách thi như trước kia thì HS thành phố lớn nơi có các Trung tâm luyện thi của các Trường ĐH sẽ nắm được lợi thế quá lớn còn học sinh ở tỉnh lẻ thì ngồi đó mà ngó cái đề nha cụ. Sau này em xem lại mấy cái đề thi ĐH xưa kia thì thấy là kiến thức cơ bản chỉ tầm 4 đến 5 điểm còn lại là đánh đố tất. Mà đề đã ra kiểu đánh đố thì đố mày đậu được nếu như mày không đi luyện thi ĐH (mà phải luyện cho đúng chỗ chứ trật chỗ thì cũng ăn cám luôn).

Tuy nhiên nói gì thì nói chứ cách thi tuyển như xưa cơ bản tuyển được sinh viên chất lượng hơn bây giờ nhiều, chỉ là thiệt thòi cho HS tỉnh lẻ thôi.
Các trường thi đánh giá năng lực thì kiểu dạng đề nó có xu hướng theo các chương trình thi của quốc tế rồi nên sẽ hạn chế kiểu đề đánh đố. Ngoài ra thì thi sẽ chất lượng hơn chứ thi tại các địa phương thì khó tránh khỏi tiêu cực ở nơi nào đó.

charon666

Xe buýt
Đầu ra thì xét cũng đc.
Đầu vào thì phải thi.
Quan điểm cá nhân em.

Linh 22 tỷ

Xe tải
Thì đã được cộng điểm kv rồi còn gì,
Mấy năm trc, bọn thành phố không có cơ vào các trg công an, qđ vì không có điểm cộng kv
Cộng bao nhiêu đâu cụ! 0.25 hoặc 0.5, cá biệt mới được 0.75 (trường hợp cộng 0.75 thì mỗi em học sinh TP lớn chấp em học sinh miền núi, vùng sâu vùng xa, bãi ngang ven biển có 0.25 điểm/01 môn thôi) . Ở Thành phố lớn có môi trường giáo dục tốt, điều kiện học hành đầy đủ thì thi 3 môn mình chấp bọn nông thôn nghèo khổ, gia đình thiếu thốn cả điểm ấy chứ chấp có 0.75 điểm thì ăn thua gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Thế nên một số Đại học năm nay xét điểm học bạ ghi rõ là nếu Trường chuyên thì điểm chuẩn thấp hơn trường thường mấy điểm đấy ạ
Chính cái này mới tào lao bí đao đó. Thực ra HS trường chuyên chỉ học môn chuyên là chính, các môn còn lại hầu như chả học mấy, điểm chủ yếu là GV tự cho nên học bạ không đẹp thì hơi phí. Nói thật chứ các em trường chuyên học lệch thì khi thi đánh giá năng lực chẳng có cửa so với em HS giỏi ở nông thôn hoặc hoặc trường thường (vì chỉ chăm chăm học 01 vài môn thì lấy đếch đâu ra kiến thức để thi đánh giá năng lực). Thi Tốt nghiệp THPT nhiều khi cũng chả có vé đú với em HS giỏi nông thôn luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Linh 22 tỷ

Xe tải
Các bạn ở tỉnh lẻ không hề thua thậm chí còn hơn đấy ạ. Các bạn ấy có tố chất tốt nhưng do điều kiện gia đình nên phải học ở trường làng. Bây giờ các bạn trường làng ấy có một lợi thế rất lớn so với rất nhiều thế hệ học sinh trường làng trước đây là internet đã phát triển mạnh mẽ nên các bạn ấy ngồi ở vùng nông thôn xa xôi nhưng có thể vào mạng và tương tác với tất các các Thầy giáo nổi tiếng trong nước, thậm chí là trên thế giới. Ngoài ra, với ý chí thoát khỏi lũy tre làng vô cùng mãnh liệt thì các em HS TP khó có cửa so nhé, kể cả HS chuyên chọn được tuyển chọn gắt gao.

Vụ việc ở BG, HB gian lận vừa qua là ở khâu sửa điểm của GV chứ thực chất bài thi của HS thể hiện đúng năng lực của các em nhé. Giờ thi trắc nghiệm mỗi em mỗi đề thì đố GV nào mà can thiệp chỉ bài cho các em đc đâu. GV đến xem đề của các em xong đang nghiên cứ giải thì đã hết giờ mất rồi. 24 em trong phòng thi có 24 đề, ông GV nào tài hỗ trợ có 2 ba em là kịch khung, mà không khéo bị thanh tra nó tóm thì đời coi như xong.

Chỉnh sửa cuối:

thebeatles

Xe máy
Nên nếu ở thôn quê và không nên nếu học sinh ở thành phố.

minhte1984

Xe tải
Hồi SV, e nói chuyện mới biết mấy thằng cùng lớp ở Nghệ An - Hà Tĩnh, điểm học bạ thấp tè. Bọn nó bảo 8đ thi thố kiểm tra là tốt lắm rồi. Do các thầy cô yêu cầu cao, chấm chặt. Nên sau bọn nó thi cử ĐH điểm tốt lắm. Giờ chắc thi đua đẩy điểm thôi, vừa được tiếng dạy giỏi, vừa mở cửa cho học trò, chả tội gì ép chúng nó, để chúng nó chửi cho.

TNT_123

Xe buýt
Mùa dịch thì chịu, không có cách khác.