[Funland] Xếp hạng kết quả thi Olympic các trường cấp 3

son.nguyen.1979

Xe tăng
Thanh hoá giờ có điều kiện cũng ra học ở chuyên Hn hết rồi cụ ạ, thầy cô cũng nhiều người chuyển ra hn dạy các trường đh, mấy ông chuyên này học khác người lắm, thằng bạn em năm 11 giải 3 toán quốc gia, lớp 12 đc giải nhì nhưng thi thử đh học k đậu. được tuyển thẳng vào lớp tài năng của Bk chứ thi chắc cũng tạch
Thời em học trường em có vụ học sinh giỏi giải nhất hay nhì gì đó quốc gia nhưng không được tuyển thẳng đh vì thi tốt nghiệp đạt điểm trung bình chính môn thi quốc gia đó ;))

Vãi cả đ với suy nghĩ chạy vào trường chuyên để kiếm suất tuyển thẳng đh như cụ trẻ phán :)))

Muốn tuyển thẳng đh thì phải đạt giải quốc gia, cụ nghĩ là chạy vào trường chuyên xong chạy luôn cả giải quốc gia được à??? Thế thì tài quá. Mà tài " chạy" như thế thì chạy thẳng cmn vào đh luôn đi còn lòng vòng vào trường chuyên với cả giải quốc gia làm cái đíu gì :))

Hai là, số lượng học sinh giỏi quốc gia hàng năm đếm trên đầu ngón tay , còn đầu vào đại học thì cả nghìn suất, cụ nói hsgqg tranh suất vào đh với các cháu khác thì có phải là hơi n... à quên, rốt không? ;)))
Em thấy cũng nhiều đấy chứ k đếm trên đầu ngón tay đâu. Nhưng bây giờ nhiều cách xét tuyển nên thi hsg chỉ là 1 hướng đi thôi. Chứ bảo giành suất thì k đúng lắm.

trungthu2020

Xe tăng
Thời em học trường em có vụ học sinh giỏi giải nhất hay nhì gì đó quốc gia nhưng không được tuyển thẳng đh vì thi tốt nghiệp đạt điểm trung bình chính môn thi quốc gia đó ;))
Học đội tuyển hay bị "rỗng" các môn khác mà cụ

edc

Xe lăn
Chính vì cái này mà nhiều PH chạy chọt cho bằng được để con vào mấy trường chuyên mà chưa đủ tầm, mục đích là đc tuyển thẳng vào các ĐH top đầu ...thế là tranh mất nhiều suất của các cháu ở tỉnh học giỏi thế nên có mấy năm thi TN 29,5 điểm còn không đỗ nguyện vọng 1 :))
Chỉ học sinh đạt giải HSG Quốc gia mấy được tuyển thẳng (giải tỉnh hay TP không được tuyển thẳng) cụ. Các cháu đạt giải QG hay QT thì cũng xứng đáng cụ. (note: Cháu nào đạt giải thưởng KHKT em thấy 90% chưa xứng đáng, tại sao thì các cụ đọc mấy cái đề tài khoa học thì sẽ hiểu).
CÒn chuyện chạy vào trường chuyên cũng có (chạy vào thế chỗ khi cháu khác chuyển đi du học), nhưng chạy vào để theo học thôi. Số này rất ít cụ. Quả 29.5đ bị tạch nó là tình trạng chung của cả nước :))

son.nguyen.1979

Xe tăng
Học đội tuyển hay bị "rỗng" các môn khác mà cụ
Rỗng các môn khác thì bình thường em chả nói. Đây đạt giải quốc gia môn X nhưng thi tốt nghiệp môn X được có 5 điểm nên mới ko được tuyển thẳng đh. Đấy mới là vấn đề.

Chỉ học sinh đạt giải HSG Quốc gia mấy được tuyển thẳng (giải tỉnh hay TP không được tuyển thẳng) cụ. Các cháu đạt giải QG hay QT thì cũng xứng đáng cụ. (note: Cháu nào đạt giải thưởng KHKT em thấy 90% chưa xứng đáng, tại sao thì các cụ đọc mấy cái đề tài khoa học thì sẽ hiểu).
CÒn chuyện chạy vào trường chuyên cũng có (chạy vào thế chỗ khi cháu khác chuyển đi du học), nhưng chạy vào để theo học thôi. Số này rất ít cụ. Quả 29.5đ bị tạch nó là tình trạng chung của cả nước :))
Công nhận cái giải thưởng KHKT đó rất nhảm.

Sứa.

Xe điện
Vãi cả đ với suy nghĩ chạy vào trường chuyên để kiếm suất tuyển thẳng đh như cụ trẻ phán :)))

Muốn tuyển thẳng đh thì phải đạt giải quốc gia, cụ nghĩ là chạy vào trường chuyên xong chạy luôn cả giải quốc gia được à??? Thế thì tài quá. Mà tài " chạy" như thế thì chạy thẳng cmn vào đh luôn đi còn lòng vòng vào trường chuyên với cả giải quốc gia làm cái đíu gì :))

Hai là, số lượng học sinh giỏi quốc gia hàng năm đếm trên đầu ngón tay , còn đầu vào đại học thì cả nghìn suất, cụ nói hsgqg tranh suất vào đh với các cháu khác thì có phải là hơi n... à quên, rốt không? ;)))
Vào trường chuyên xong thầy cô bố trí cho 1 cái giải gì đó ko khó lắm đâu cụ non ạ :D
Cái này em nói có sách vì đã có nhiều ng trong cty em cho con theo con đường này rồi :D
Còn vụ tranh suất thì cụ giải thích xem tại sao mấy năm vừa rồi hs thi TN 29-29,5 điểm/30 mà ko đỗ nguyện vọng 1 vào các ngành như Khoa học Máy tính, CNTT...???

Sứa.

Xe điện
Đấy...đây...cái em nói là cái giải thưởng KHKT đó :)) lách cửa này không khó, mà toàn cháu học kha khá thôi nếu thi tay bo sao vào được trường chuyên :D

edc

Xe lăn
Đấy...đây...cái em nói là cái giải thưởng KHKT đó :)) lách cửa này không khó, mà toàn cháu học kha khá thôi nếu thi tay bo sao vào được trường chuyên :D
Vậy cụ phải nói chính xác tên của nó KHKT. Không sẽ ảnh hưởng đến các cháu khác đạt giải QG -QT hình thức thi tuyển khác. :D

Sứa.

Xe điện
Vậy cụ phải nói chính xác tên của nó KHKT. Không sẽ ảnh hưởng đến các cháu khác đạt giải QG -QT hình thức thi tuyển khác. :D
Thì em nói là vào trường chuyên mà :D còn giải QG-QT thì đúng thực chất các cháu vào đâu cũng xứng đáng mà.

XSim

Xe container
Ngày xưa phải đạt giải HSG quốc gia chính thức (chứ không phải giải KHKT như cụ nói) mới được tuyển thẳng. Ngày nay thì tuyển theo tiêu chí nào lại do từng trường, từng khoa riêng nên tại sao cháu nào thi 29.5 không được nhận vì họ không thích nhận thôi, họ thích giải QG hơn, sang trường khác khoa khác họ lại thích 29.5 hơn thì sẽ nhận.

Sứa.

Xe điện
Ngày xưa phải đạt giải HSG quốc gia chính thức (chứ không phải giải KHKT như cụ nói) mới được tuyển thẳng. Ngày nay thì tuyển theo tiêu chí nào lại do từng trường, từng khoa riêng nên tại sao cháu nào thi 29.5 không được nhận vì họ không thích nhận thôi, họ thích giải QG hơn, sang trường khác khoa khác họ lại thích 29.5 hơn thì sẽ nhận.
Thế cụ có thấy công bằng ko? Khoa ngon toàn con em ở HN vào hết, ở tỉnh học giỏi mấy thi cao điểm cũng ko vào được :D

XSim

Xe container
Thế cụ có thấy công bằng ko? Khoa ngon toàn con em ở HN vào hết, ở tỉnh học giỏi mấy thi cao điểm cũng ko vào được :D
Cụ xem thành tích thi QG ở tỉnh có kém HN không? Các cháu thi đạt 29-30 thì HN có bao nhiêu?

So sánh không liên quan. Còn công bằng giữa 29.5 với giải QG thì chỉ tương đối, trường nào thích ai thì nhận thôi.

edc

Xe lăn
Các này cụ lại chưa đúng. Kỳ thi PTTH chưa đánh giá được chất lượng HS, tuyển sinh các tỉnh chỉ cần coi thi lỏng cái là điểm cao vút. Vậy nên mấy sinh ra cả đàn bò nhiều năm trước vào trường xx ở tỉnh phía bắc trong nhiều năm. HS thi nhau vào học trường dân tộc nội trú để được cộng điểm.....:))
HN cũng như bao TP khác thôi cụ. Nơi nào kinh tế phát triển, nơi đó có nhiều nhân tài. Có nhiều nhân tài thì sẽ có nhiều thế hệ F1, F2.....đạt học sinh giỏi.

Website
luatminhanh.vn
Em chỉ thấy 1 điều là các tỉnh miền bắc ( từ Thanh Hóa trở ra ) học khét thật . Chuyên KHTN thì học sinh của nhiều tỉnh học nên không dám nói . Nhưng Amsterdam với chuyên Lam Sơn đứng thứ 2 thứ 3 thì 99% là học sinh gốc của Hà Nội và gốc của Thanh Hóa rồi .

tunglam2806

Xe tăng
Học sinh giải nhất hay nhì quốc gia mà thi tốt nghiệp đạt điểm trung bình chính môn thi quốc gia đó hả bác? Bác có thể cho thông tin là môn gì được không ạ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Sophia2020

Xe hơi
Đây là bảng OLP quốc tế, thi QG thì HN vẫn dẫn đầu nhưng không quá vượt trội đâu
HN kể cả không cộng giải quốc gia của các trường của ĐHQG HN, ĐH SP HN đã gần gấp đôi tỉnh đứng thứ 2 mà cụ, vượt trội hẳn luôn.