[Funland] Xếp hạng kết quả thi Olympic các trường cấp 3

TamchieumoI

Xe buýt
Đồng ý với cụ. E xác nhận từ thực tế, cấp 2 lớp 6, 7 học lớp đại trà, lop 8, 9 chọn, cấp 3 chuyên. Sau 30-40 năm nhìn lại thì đội chuyên chọn ngon hơn đội đại trà nhiều lắm. Nhóm 6, 7 cũng có bạn rất thành công nhưng con số đó hiếm.
Lứa cháu phần đa tuổi con Gà 1969 cháu lại thấy khác. Các bạn học chuyên huyện C2 cùng nhau, lên cấp 3 một số bạn xuất sắc vào chuyên tỉnh, lứa còn lại ở chuyên huyện lên phần đa vào lớp chọn trường đàn anh của huyện. Ba chục năm sau thì số thành đạt chủ yếu rơi vào số trường thường cấp 2 lên cấp 3 lớp chọn. Chuyên tỉnh to nhất đến trưởng phòng, lớp cấp 2 thường vào cấp 3 huyện chọn có TGĐ TCTy 91, Cục trưởng cục phó ở Bộ, bí thư huyện, giám đốc sở… Một TCT 91 ở khu vực Láng Hạ bên lẻ có TGĐ học cùng nhà cháu là cấp 2 trường xã lên lớp chọn cấp 3 trường huyện. Dường như đội học giỏi xuất sắc vào trường chuyên tỉnh ấy chỉ hơn khi học thôi, khi “hành” lại cứng nhắc. Mà cũng chả có ông nào làm doanh nhân nổi nổi tý cơ…nghĩa là có đi buôn cũng thua những ông trường huyện kia, nữa là làm quan.

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ko phải đạt điểm trung bình môn đó mà các môn khác (thường là các môn phụ) ko đạt điểm trung bình, ví dụ đc 4 điểm. Chứ như cụ nói thì họ vẫn đc tuyển thẳng cụ ạ.
Thi tốt nghiệp họ tính tổng trung bình các môn. Thi 5 môn chẳng hạn mà 4 môn kia cụ 10 điểm hết nhưng chỉ cần 1 môn còn lại cụ không được khá trở lên là tạch ( không được tuyển thẳng). Nó gọi là điểm liệt. Chứ không phải như cụ nghĩ cứ đạt trung bình 5 môn trở lên là được.

Chỉnh sửa cuối:

alceste

Xe điện
Thi tốt nghiệp họ tính tổng trung bình các môn. Thi 5 môn chẳng hạn mà 4 môn kia cụ 10 điểm hết nhưng chỉ cần 1 môn còn lại cụ không được khá trở lên là tạch ( không được tuyển thẳng). Nó gọi là điểm liệt. Chứ không phải như cụ nghĩ cứ đạt trung bình 5 môn trở lên là được.
Cụ đọc lại nhé, điểm hạng trung bình (tức là 5-6), bạn y đc 4 điểm là điểm yếu.
có giải quốc gia mà ko vào thẳng trường BKHN nhà em nhiều lắm cụ ạ, nên em ko lạ gi đâu :)
Liệt ko phải là dưới điểm khá đâu cụ ạ, yếu, kém rồi mới đến liệt.

anhtuan90k1

Xe hơi
Đa số các cháu bây giờ có Bố Mẹ học hộ rồi nên chúng nó sống hưởng thụ là chính.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ đọc lại nhé, điểm hạng trung bình (tức là 5-6), bạn y đc 4 điểm là điểm yếu.
có giải quốc gia mà ko vào thẳng trường BKHN nhà em nhiều lắm cụ ạ, nên em ko lạ gi đâu :)
Liệt ko phải là dưới điểm khá đâu cụ ạ, yếu, kém rồi mới đến liệt.
Em nhớ là khá được tính từ 7 trở lên. 5-6 vẫn trung bình. Ngày trước trên 6.5 dưới 7 còn gọi là trung bình- khá.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ko phải đạt điểm trung bình môn đó mà các môn khác (thường là các môn phụ) ko đạt điểm trung bình, ví dụ đc 4 điểm. Chứ như cụ nói thì họ vẫn đc tuyển thẳng cụ ạ.
Điều kiện để tuyển thẳng đại học (khi đạt giải quốc gia ) là thi tốt nghiệp không môn nào dưới khá. Đấy là thời em biết. Còn bây giờ thế nào em không rõ.

Cụ nhầm rồi. Học giỏi xác suất cao sẽ kiếm tiền giỏi vì đầu óc logic, tư duy sáng dạ hơn bọn học dốt.

100 thằng học giỏi thì 95 thằng thành công
100 thằng học dốt thì 95 thằng thất bại

Xã hội còn kém phát triển nên mới lòi ra đám dốt nhưng mánh mung chụp giật kiếm đc tiền chứ vài năm nữa luật lá chặt chẽ vào quy củ thì học dốt chỉ có móm.

Nhật Hàn Trung...mà học dốt thì xác định làm culi kia kìa. Trường hợp ngoại lệ cực ít.
Các cháu nó ôn thi vào Thanh Hoa, Bắc đại, Tokyo, Seoul...từ bé luôn chứ đừng nói vào cấp 3 mới ôn. Học 12-15h/ ngày, vài năm trước khi thi ngày chỉ ngủ vài tiếng. Cũng toàn học gạo lý thuyết ko khác lắm đâu. Kết quả đất nước người ta như nào thì thấy rồi đấy.

Chuyện học ứng dụng cũng có nhưng nó ko chuyên từ cấp 3 đâu, vào đại học nó mới chuyên sâu.

Chỉ có đầu đất mới đi tuyên truyền cái tư tưởng ko cần học, học dốt cũng ko sao. Loại tư tưởng này chỉ kéo lùi đất nước xuống ngang bằng đám Châu Phi thôi.

Các cụ tỷ phú Đông âu về như Vượng, lam, vĩ...cũng đều học top trường chuyên lớp chọn mới đc cho đi du học đấy.

Vì sao các nước Đông Á nó phát triển top thế giới cũng nhờ vào hệ tư tưởng cả nước hiếu học. Xem sự học là số 1.
Các ông toàn lấy mấy ví dụ cực đoan rồi chém. Mấy thằng trên thế giới này làm tỷ phú. Còn tụi nó thống kê đầy đủ mức lương của 1 thằng tốt nghiệp ĐH và một thằng tốt nghiệp cấp 3 đấy thôi. Có gì mà phải bàn.

nowhereland

Xe điện
Nói thế nào nhỉ, các cháu sinh ra về cơ bản là giống nhau, có thể 1 số cháu có năng khiếy này, 1 số cháu lại có năng khiếu khác, tuy nhiên sự khách biệt không nhiều. Có thể các cháu chỉ kha khá thôi bố mẹ khuyến khích ôn, quá áp lực với cháu và có những hậu quả tiêu cực. Thật ra số luong đó ko nhiều, đừng vì 1-2 trường hợp cá biệt mà phu nhận vai trò tóit đẹp của hệ thống trường chuyên. Việc thi cử thất bại ít ra câc cháu cũng thấy, còn nhiều nguoi rất giỏi, mình phải nỗ lực hơn nữa, học tập ngoài cung cấp kiến thức, nó cũng rèn luyện đức tính cho các cháu: sự nhẫn nại, kiên trì, cói gắng, biết lắng nghe, thay đổi phuong pháp cho phù hoẹp…
Cụ nói hay như đài xong lại chẳng hiểu mình đang nói cái gì. Cụ trích dẫn bài em xem có chỗ nào phủ nhận hệ thống trường chuyên chưa?
Mà không biết cụ đã học chuyên hay tham gia gì vào khối phổ thông chuyên chưa mà chém hơi quá đà. Cứ vào thử 1 lớp mà có cháu chỉ học 20-30% khả năng cũng vẫn hơn các cháu khác cầy như trâu thì sẽ biết thế nào là cơ bản giống nhau với khác biệt không nhiều.

Lứa cháu phần đa tuổi con Gà 1969 cháu lại thấy khác. Các bạn học chuyên huyện C2 cùng nhau, lên cấp 3 một số bạn xuất sắc vào chuyên tỉnh, lứa còn lại ở chuyên huyện lên phần đa vào lớp chọn trường đàn anh của huyện. Ba chục năm sau thì số thành đạt chủ yếu rơi vào số trường thường cấp 2 lên cấp 3 lớp chọn. Chuyên tỉnh to nhất đến trưởng phòng, lớp cấp 2 thường vào cấp 3 huyện chọn có TGĐ TCTy 91, Cục trưởng cục phó ở Bộ, bí thư huyện, giám đốc sở… Một TCT 91 ở khu vực Láng Hạ bên lẻ có TGĐ học cùng nhà cháu là cấp 2 trường xã lên lớp chọn cấp 3 trường huyện. Dường như đội học giỏi xuất sắc vào trường chuyên tỉnh ấy chỉ hơn khi học thôi, khi “hành” lại cứng nhắc. Mà cũng chả có ông nào làm doanh nhân nổi nổi tý cơ…nghĩa là có đi buôn cũng thua những ông trường huyện kia, nữa là làm quan.
Làm quan thì đâu cần học giỏi, mà cần giỏi thứ khác. Đợt em đi TQ, đến 1 khu nó có hai mỏm đá sát vào nhau chỉ đủ lách cái cổ qua. Đứa hdv bảo ai muốn làm quan phải chui qua được chỗ này, vì muốn qua được thì chân phải chùng xuống, cổ phải nghiêng lách lách chút. Đại loại là phải biết luồn cúi :))

tunglam2806

Xe tăng
Cứ vào thử 1 lớp mà có cháu chỉ học 20-30% khả năng cũng vẫn hơn các cháu khác cầy như trâu thì sẽ biết thế nào là cơ bản giống nhau với khác biệt không nhiều.
Ý của cụ nói đến là các lớp trong trường chuyên?

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Lam Sơn thời 9x thì nổi, nhưng gần đây cũng kém nhiều, không bằng Trần Phú (Hải Phòng) & chuyên Bắc Ninh, Vĩnh Phúc
Em ko có số thông kê để so nhưng tính giai đoạn 2015-2020, Lam sơn có 16 huy chương olympic, trung bình 1 năm có 5-6 cái

nowhereland

Xe điện
Ý của cụ nói đến là các lớp trong trường chuyên?
Đúng. Cháu em học Ams từ cấp 2 lên cấp 3 rồi đi Mỹ là trường hợp phải cầy như trâu. Có đợt về nhà khóc suốt vì học áp lực quá mà một số đứa ở lớp nó cứ nhởn nhơ mà lúc nào cũng top đầu.
Con bà kế toán cơ quan cũ thì bà ấy bảo chẳng thấy nó học mấy, nhà cho thuê băng đĩa toàn thấy lấy xem trộm. Mà nó ăn học bổng đi Sing học từ cấp 3 rồi HB toàn phần ĐH ở Canada.

Có nhiều đứa nó có những khả năng rất khác biệt về học tập, những trường hợp này xuất hiện nhiều ở trường chuyên đấy.

moly

Xe điện
Thời đại còn thaiy đổi nhiều. Công thức thành công cũng như cách thức đến với thành công cũ có thể sẽ không còn phù hợp nữa trong thời đai AI phát triển thế này. Giờ nhiều bạn năng động bán hàng oline cũng giàu to. Rồi có thời gian một số tiền phòng sang quảng châu đánh hàng về bán cũng giàu. Rồi công chức nhà nươc lên bằng nhiều cách,...Nhuwgn khoảng chục năm nữa thì sao?

moly

Xe điện
Đúng. Cháu em học Ams từ cấp 2 lên cấp 3 rồi đi Mỹ là trường hợp phải cầy như trâu. Có đợt về nhà khóc suốt vì học áp lực quá mà một số đứa ở lớp nó cứ nhởn nhơ mà lúc nào cũng top đầu.
Con bà kế toán cơ quan cũ thì bà ấy bảo chẳng thấy nó học mấy, nhà cho thuê băng đĩa toàn thấy lấy xem trộm. Mà nó ăn học bổng đi Sing học từ cấp 3 rồi HB toàn phần ĐH ở Canada.

Có nhiều đứa nó có những khả năng rất khác biệt về học tập, những trường hợp này xuất hiện nhiều ở trường chuyên đấy.
chuẩn đấy.

Koka2015

Xe tăng
Em ko có số thông kê để so nhưng tính giai đoạn 2015-2020, Lam sơn có 16 huy chương olympic, trung bình 1 năm có 5-6 cái
Em xem trên Trang web của Lam Sơn thì trong 6 năm 2015-2020 được 13 Huy chương Olympic quốc tế, trung bình 1 năm 2 cái thôi, làm gì mỗi năm được 5-6 cái như cụ tính

Trong 3 năm 2021, 2022, 2023 chỉ được 1 huy chương vật lý quốc tế

Các giải như Tin học châu Á, Vật lý Châu Á chỉ tính là huy chương khu vực chứ ko tính quốc tế

tunglam2806

Xe tăng

À trường hợp cháu bác thì tôi thấy là do cháu nó tự gây áp lực lên bản thân thôi. Nó không đại diện cho đa số các bạn học chuyên đâu. Thực ra môi trường nào cũng có bạn nổi trội hơn hẳn. Không cứ gì là trường chuyên. Tôi thấy học sinh chuyên nếu không tham gia đội tuyển học hành không quá căng thẳng đâu.

Còn câu cuối của bác thì đúng rồi. Trường chuyên là nơi tập hợp những bạn xuất sắc. Thế nên việc có những bạn có khả năng đặc biệt về học thuật là dễ hiểu.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Em xem trên Trang web của Lam Sơn thì trong 6 năm 2015-2020 được 13 Huy chương Olympic quốc tế, trung bình 1 năm 2 cái thôi, làm gì mỗi năm được 5-6 cái như cụ tính

Trong 3 năm 2021, 2022, 2023 chỉ được 1 huy chương vật lý quốc tế

Các giải như Tin học châu Á, Vật lý Châu Á chỉ tính là huy chương khu vực chứ ko tính quốc tế

View attachment 8525960
13 thì cũng nhiều đấy chứ cụ nhỉ.