[Funland] Xem clip này bực mình thật.

BMW X10

Xe điện
"còn về luật thì xe có Cam vượt khi chưa an toàn là sai nhưng xe mooc cũng kg thể đền xe Cam được do tình huống này xe mooc chủ động cho xe xuống khe"
Đoạn này chưa chính xác đâu bạn.
theo luật dân sự, gây thiệt hại để tránh một thiệt hại khác lớn hơn do lỗi của người khác thì người gây ra lỗi đó phải đền nhé.
Nếu cơ quan chức nawgn xác định ô tải vượt sai;... và ô mooc' chứng minh được mình chủ động xuống rãnh để tránh thương vong cho cả 2 thì ô tải đền là chắc.
Chuẩn rồi bác.
Ông xe có cam chịu toàn bộ hậu quả.
Vì hắn vượt ẩu quá.

athk

Xe tăng
Xe Cam vội vượt nhỉ, cứ phải dừng lại rồi bấm còi loạn lên xem tình hình thế nào đã chứ :-s

NTA1606

Xe hơi
vượt khi ở trên đèo là điều dở nhất :(

Hieumos

Xe container
còn về luật thì xe có Cam vượt khi chưa an toàn là sai nhưng xe mooc cũng kg thể đền xe Cam được do tình huống này xe mooc chủ động cho xe xuống khe
Em nghĩ là gặp phải trường hợp hy hữu xe bị tai nạn đúng khúc cua thôi.

Chứ em cũng chưa nghĩ ra được "vượt khi chưa an toàn" trong tình huống này là như thế nào. Để vượt an toàn chắc có lẽ xe có cam chỉ có cách phanh lại, cho phụ xe chạy đến khúc cua để báo hiệu cho các xe ngược chiều rồi mới vượt thì mới đủ an toàn.

Nếu "nhân văn" hơn tý, thì xe hỏng nên báo hiệu cả ở chiều ngược lại, hoặc xế và phụ xe đứng ở khúc cua để cảnh báo.

longphúc

Xe tăng
Em nghĩ là gặp phải trường hợp hy hữu xe bị tai nạn đúng khúc cua thôi.

Chứ em cũng chưa nghĩ ra được "vượt khi chưa an toàn" trong tình huống này là như thế nào. Để vượt an toàn chắc có lẽ xe có cam chỉ có cách phanh lại, cho phụ xe chạy đến khúc cua để báo hiệu cho các xe ngược chiều rồi mới vượt thì mới đủ an toàn.

Nếu "nhân văn" hơn tý, thì xe hỏng nên báo hiệu cả ở chiều ngược lại, hoặc xế và phụ xe đứng ở khúc cua để cảnh báo.

View attachment 7994622
Ra công đường thì luật nó là vậy phải chịu thôi cụ chứ em cũng thấy nếu đổ tại cho xe Cam cũng oan uổng vì mắt cụ em mình thấy là an toàn đấy chứ,như cụ nói chả lẽ khúc này thì dừng lại,cho phụ xuống chạy lên trên xem an toàn chưa mới vượt thì mới đúng luật,ác cái xe hỏng nó nằm đúng chỗ đúng thời điểm,nó dừng tiến lên hoặc lùi xuống 10m thì có lẽ kg xảy ra tai nạn :) .Nói chung cả 2 xe vẫn còn may mắn chán, chắc mất 100 củ chia 2 cho 2 xe để sửa chữa là đẹp,nếu xét về luật thì cái ông chết máy kia cũng dính tý phạt thậm chí là nguyên nhân gây tai nạn cho xe khác ấy chứ

Chỉnh sửa cuối:

Tommytep

Xe tăng
Ra công đường thì luật nó là vậy phải chịu thôi cụ chứ em cũng thấy nếu đổ tại cho xe Cam cũng oan uổng vì mắt cụ em mình thấy là an toàn đấy chứ,như cụ nói chả lẽ khúc này thì dừng lại,cho phụ xuống chạy lên trên xem an toàn chưa mới vượt thì mới đúng luật,ác cái xe hỏng nó nằm đúng chỗ đúng thời điểm,nó dừng tiến lên hoặc lùi xuống 10m thì có lẽ kg xảy ra tai nạn :) .Nói chung cả 2 xe vẫn còn may mắn chán, chắc mất 100 củ chia 2 cho 2 xe để sửa chữa là đẹp,nếu xét về luật thì cái ông chết máy kia cũng dính tý phạt thậm chí là nguyên nhân gây tai nạn cho xe khác ấy chứ
e thấy lỗi lớn nhất phải do ông xe hỏng! biết mình hỏng chỗ nguy hiểm mà không có biện pháp cảnh báo cho cả 2 đầu thì quá ẩu thả. Nhưng xét cho cùng thì vị trí nó hiểm quá, đúng khúc cua lại lên dốc: xe lên dốc cũng ko thể dừng được mà xuống dốc càng không. Đen thôi! Ông xuống dốc xử lý như vậy là quá ok rồi, cứu mạng đc cho nhiều người. cả xe lên dốc + xe hỏng phải chung tiền sửa cho ông xuống dốc là hợp lý.

longphúc

Xe tăng
e thấy lỗi lớn nhất phải do ông xe hỏng! biết mình hỏng chỗ nguy hiểm mà không có biện pháp cảnh báo cho cả 2 đầu thì quá ẩu thả. Nhưng xét cho cùng thì vị trí nó hiểm quá, đúng khúc cua lại lên dốc: xe lên dốc cũng ko thể dừng được mà xuống dốc càng không. Đen thôi! Ông xuống dốc xử lý như vậy là quá ok rồi, cứu mạng đc cho nhiều người. cả xe lên dốc + xe hỏng phải chung tiền sửa cho ông xuống dốc là hợp lý.
Riêng cái đoạn không bật đèn cảnh báo mà chưa biết lái xe có ở đấy không và có nổ máy không(nếu máy kg chết) là đã sai bét rồi,mà chưa tính phải cảnh báo cả phía trước nếu đèo dốc,may là có mấy cành cây nhưng về luật có lẽ không đủ,nguồn cơn là từ ông này mà ra,nếu cảnh báo từ xa hơn có lẽ ông Cam sẽ cảnh giác hơn.Em thấy ông Cam non,ông mooc mới là nhanh và tỉnh táo

Yellna

Xe hơi
Em nghĩ là hoảng quá không kịp nghĩ, chỉ biết phanh lại. Giống em đi xe máy gặp tình huống khó kiểu thấy ổ trâu cách 4, 5 m cũng không biết cách lạng lách để tránh như các "tay lái lụa" mà thường thì 1 là đâm thẳng vào ổ trâu (hai là phanh lại nếu không phải ổ trâu mà là xe trước phanh gấp chẳng hạn).
Chứ nếu kịp thời gian để phản xạ thì như xe có cam trong clip ai ngu mà phanh lại, phải né tránh bằng cách tăng tốc lách sang phải chứ phanh lại đứng im để cho xe đầu kéo theo lẽ tự nhiên sẽ tông thẳng mặt xe mình, mình không chết cũng thành tật cụ ơi :-??
Tăng tốc vượt rồi rẽ sang phải trong trường hợp này là không có đủ thời gian đâu. Xe kéo moóc xuất hiện ở giây thứ 10-11, giây 15 bắt đầu lao vào núi, xe có cam cũng dừng lại ở giây 15-16. Giây 18 hai đầu xe gặp nhau trong khi xe có cam đã dừng lại.

LuckyCar

Xe container
Em thấy xử lý như này là thiệt hại ít nhất rồi.

BMW X10

Xe điện
Chả hiểu xe cam vượt ẩu ở chỗ nào?! Con kia nó hỏng đang dừng chả vượt lên thì đi vào đâu hả các bác?!
Thì nó phải vượt sao cho đừng ảnh hưởng thằng đối diện, bác ạ.
Làm thế nào à?
Thuê người đứng canh.
Bò qua chậm thôi.
Hoặc đợi đến khi xe hỏng sửa xong.

Cả 3 cách trên đều tốt hơn cách ở #1.
Bác có thấy thế không?

vandatAT

Xe container
tình huống này thì Trong vòng 5s. xe có cam đủ thời gian vượt qua 2 xe đang đỗ không ?. xe có cam cũng đang chở theo 1 container ở phía sau. trong khoảng 5s đó có đủ thời gian đánh gọn cái xe qua lề phải hay không đã. để ý trên cam hành trình thì chiếc xe bị tai nạn xuất hiện ở giây thứ 10, giây thứ 14 xe có cam mới thắng lại, giây thứ 15 xe lên dốc đánh lái tông vào vách núi
View attachment 7994283
Xe cam hành trình là xe màu xanh kia hả cụ?
Nếu vậy lái xe cont đánh lái đầm vào vách núi là oke rồi. Chứ ko tông trực diện 2 con xe to thế lại đây hàng thì tất cả người ngồi trên cabin 2 xe đều ra đi hết .

XSim

Xe container
Thì nó phải vượt sao cho đừng ảnh hưởng thằng đối diện, bác ạ.
Làm thế nào à?
Thuê người đứng canh.
Bò qua chậm thôi.
Hoặc đợi đến khi xe hỏng sửa xong.

Cả 3 cách trên đều tốt hơn cách ở #1.
Bác có thấy thế không?
Em thì nhận định là lỗi chủ yếu ở cái ông xe kéo tự mình đâm vào lề đường ấy. Với xe bình thường đều có thừa thời gian để phanh lại tránh đâm phải ông có cam. Ông xe kéo tự biết mình chở nặng khó phanh thì phải đi đủ chậm để kiểm soát được tình hình mới phải, ông đi nhanh quá khả năng kiểm soát nên gây ra tai nạn cho chính mình. Trường hợp này rất phù hợp để minh họa cho lỗi "không làm chủ tốc độ".

pooka

Xe container
Em thì nhận định là lỗi chủ yếu ở cái ông xe kéo tự mình đâm vào lề đường ấy. Với xe bình thường đều có thừa thời gian để phanh lại tránh đâm phải ông có cam. Ông xe kéo tự biết mình chở nặng khó phanh thì phải đi đủ chậm để kiểm soát được tình hình mới phải, ông đi nhanh quá khả năng kiểm soát nên gây ra tai nạn cho chính mình. Trường hợp này rất phù hợp để minh họa cho lỗi "không làm chủ tốc độ".
Xe đầu kéo chở tải nặng đi lên dốc vào khúc cua mà đi chậm có khi mất đà rất dở. Gần qua đoạn cua đã phải đạp thêm ga để lấy đà rồi. Cái ông xe hỏng đậu chỗ đấy đúng là oái oăm thật.

XSim

Xe container
Xe đầu kéo chở tải nặng đi lên dốc vào khúc cua mà đi chậm có khi mất đà rất dở. Gần qua đoạn cua đã phải đạp thêm ga để lấy đà rồi. Cái ông xe hỏng đậu chỗ đấy đúng là oái oăm thật.
Em không rõ xe siêu tải này nó thế nào chứ em đi đường núi rất hay gặp xe tải nặng ì ạch lên hay xuống dốc cao, họ đi rất chậm hơn đi bộ tí thôi. Em đoán họ cài số 1 và vòng tua máy rất vừa phải (em không rành xe tải chỉ đoán thế thôi).

Còn về luật thì không thể bảo xe tôi phải đi nhanh mới được, đi chậm dở lắm để làm lý do gây tai nạn được. Biết mình khó phanh thì đi chậm thôi.

cadilac30

Xe tăng
Tháng trước tôi đi trên cao tốc, các xe đều chạy khoảng 130km đường có 3 lane , Tôi chạy lane ngoài cùng, đang êm ru thì đột nhiên chiếc suv trước thắng đột ngột ngay lập tức tôi thắng chiếc camry theo phản xạ, đầu tính toán nhanh là có nên bẻ lái vào dãi phân cách không, nhưng do khoảng cách xe trước không quá gần nên thắng kịp, xe mình sát đuôi xe trước, bà xã ngồi bên la um xùm , quả ấy mà đánh lái vào dãi phân cách sớm thì toang rồi, cũng nay là mới thay 4 bánh Mit , nên nó bám tốt chứ không là thế nào cũng húc nhẹ hoặc nặng Thôi
Sau đó thì biết là do xe tải chạy trước bị lột vỏ xe văng ra nên thằng suv Nó thắng gấp và tránh , chứ nó thắng đứng lại luôn là amen rồi hú vía
Lái xe luôn phải cảnh giác không là tèo ngay

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Giờ chúng ta ngồi xem lại nó khác với hai cụ đối diện trên đường.
Tình huống này quá đột ngột, xe có cam thấy đường thoáng nên vượt, nhưng cả ba đều to dài gặp nhau 1 điểm.
Nếu xe cam mà là xe nhỏ thì không biết ra sao nữa !

jafwm

Xe điện
Quan điểm cá nhân nhà cháu không thể bênh lái xe có cam đc!