Thảo luận Xe Tầu mà thế này thì có nên cân nhắc???

duongtu81

Xe tải
Xem danh sách xe bán chạy TQ thấy xe tốt, đắt , có khi chức năng ít hơn mấy con V7 , X7 này nhưng bán rất chạy. Kể cả đó là hãng trong nước hay nước ngoài.
Vậy lý do vì sao mấy con xe này " tốt, rẻ, nhiều chức năng" lại không bán được?
Nó sẽ giống thị trường VN thôi sao con Vios chả có gì vẫn top1 vì các doanh nghiệp chạy dịch vụ taxi,...cái họ cần là thật rẻ, sau có bán lại thanh khoản nhanh. Tôi tâm đắc câu kênh Xế Cưng nói xe bán nhiều nhất chưa chắc đã là xe tốt nhất.

Quang Mập

Xe đạp
bác xem lại nhé, em chưa mở mồm ra chê xe Tàu hay lỗi, kém chất lượng gì. Nói có sách mách có chứng, cái gì khen dc thì khen, chê được thì chê. Hàng Tàu thì các bác cứ đề luôn là mua hưởng thụ luôn chứ dăm năm nữa khả năng cao thành cục nợ hoặc sắt vụn do xe Tàu mức độ đào thải rất cao, 2 3 năm bên Tàu sức mua giảm nó sẵn sàng khai tử luôn. Đến lúc đấy cả Việt Nam có trăm con xe Tàu chơi với nhau, hỏng hóc gì thì đồ đạc toàn phải chế cháo vay mượn chứ hàng nó ngừng sản xuất rồi.
Cái nào có căn cứ thì chê chứ k cần chụp mũ bác nhé.
À. Z8 và V7 ở nước nhà khai tử tái cơ cấu r đó. Nhưng có khách nào đã chê và nói Kylin bỏ con giữa chợ chưa ? Nếu có cho mình xin link vì mình dùng xe Nhật nhưng tàu ngầm hội xe tàu 2 năm nay rồi thật sự là không có. Không mở rộng 3s nhiều được vì Kylin chỉ là 1 doanh nghiệp chứ không phải là tập đoàn như kiểu Thaco nhưng nó cũng có cái hay là nếu mở nhiều thì có khi không còn chất như hiện tại. Vì Kylin lọc nhân viên rất kỹ có phốt gì là giải quyết công khai luôn, ít nó vẫn có cái hay của ít.

sonthytb

Xe buýt
Tranh luận thì mới là diễn đàn chứ cụ. Có khen có chê thì mọi người mới cần tới diễn đàn, chứ nếu muốn chỉ nghe khen hoặc chỉ nghe chê thì lên facebook tìm fanpage hoặc anti-fanpage đọc cho lành.
Mà tranh luận chắc chủ yếu do đội seed và sales xe tàu quá tấu hài thôi. Ra mắt tháng 7, doanh số mỗi tháng mỗi tụt bán lèo tèo vài ngàn xe, xếp hạng gần cuối, dân tàu kô thèm mua. Nhưng được đội VN tung thành thần xe :(

Xếp hạng gần cuối cụ thể là thứ bao nhiêu cụ, bên Tàu cùng hạng SUV như X7 nó có hơn 200 xe cho cụ chọn, bên mình cụ đếm xem được mấy chiếc
Em hỏi cụ chút là CX5 bên đấy nó cũng bán giảm dần, mà bán còn kém cả X7, thế là nó đểu à, sao bên Việt mình lại bán ầm ầm thế

Sonduong.BMV

Xe container
Bejing X7, Zoyte, bạn có đủ dũng mãnh để chơi không?

Qviethp

Xe hơi
À. Z8 và V7 ở nước nhà khai tử tái cơ cấu r đó. Nhưng có khách nào đã chê và nói Kylin bỏ con giữa chợ chưa ? Nếu có cho mình xin link vì mình dùng xe Nhật nhưng tàu ngầm hội xe tàu 2 năm nay rồi thật sự là không có. Không mở rộng 3s nhiều được vì Kylin chỉ là 1 doanh nghiệp chứ không phải là tập đoàn như kiểu Thaco nhưng nó cũng có cái hay là nếu mở nhiều thì có khi không còn chất như hiện tại. Vì Kylin lọc nhân viên rất kỹ có phốt gì là giải quyết công khai luôn, ít nó vẫn có cái hay của ít.
Bác có biết đọc k ah, tôi có ý kiến gì về việc dịch vụ của Kylin không. Nếu bác muốn chuyển chủ để thì nói rõ ràng chứ đừng đánh trống lảng nhé. Tôi chỉ nêu ra quan điểm là: "xe tàu dăm năm nữa khả năng cao thành cục nợ hoặc sắt vụn do xe Tàu mức độ đào thải rất cao, 2 3 năm bên Tàu sức mua giảm nó sẵn sàng khai tử luôn. Đến lúc đấy cả Việt Nam có trăm con xe Tàu chơi với nhau, hỏng hóc gì thì đồ đạc toàn phải chế cháo vay mượn chứ hàng nó ngừng sản xuất rồi".
Còn việc Kylin 5 năm nữa hỗ trợ những con xe hết phụ tùng như nào t chẳng bàn đến, cũng k có hứng tranh luận về vấn đề hậu mãi của Kylin vì mình k đủ hiểu biết. Mong bác đọc hiểu và tranh luận đúng chủ đề hộ.

muathulabay334

Xe đạp
Mình chịu k có theo dõi báo đài mấy món này nhiều được. Còn chuẩn là thường mình thấy toàn người nhà giàu có điều kiện mới mua xe Tàu để trải nghiệm, hưởng thụ, chứ cứ tính tiền bán đi mua lại thì k chơi được món này.
Đúng vậy, ít tiền làm sao dám chơi xe Tàu vì tâm lý sợ mất giá, mua Vios để bán về sau có giá mặc dù khi ngồi Vios nhìn con X7, Z8 đi qua chép miệng nho còn xanh lắm.

sonthytb

Xe buýt
Bác có biết đọc k ah, tôi có ý kiến gì về việc dịch vụ của Kylin không. Nếu bác muốn chuyển chủ để thì nói rõ ràng chứ đừng đánh trống lảng nhé. Tôi chỉ nêu ra quan điểm là: "xe tàu dăm năm nữa khả năng cao thành cục nợ hoặc sắt vụn do xe Tàu mức độ đào thải rất cao, 2 3 năm bên Tàu sức mua giảm nó sẵn sàng khai tử luôn. Đến lúc đấy cả Việt Nam có trăm con xe Tàu chơi với nhau, hỏng hóc gì thì đồ đạc toàn phải chế cháo vay mượn chứ hàng nó ngừng sản xuất rồi".
Còn việc Kylin 5 năm nữa hỗ trợ những con xe hết phụ tùng như nào t chẳng bàn đến, cũng k có hứng tranh luận về vấn đề hậu mãi của Kylin vì mình k đủ hiểu biết. Mong bác đọc hiểu và tranh luận đúng chủ đề hộ.
Thực tế là những xe như Haima, BYD F0, QQ vẫn đang chạy, vẫn có phụ tùng thay thế, thiếu thì order về. Mấy mẫu này hãng họ cũng bỏ lâu rồi.
Trong hội xe Tàu có những gara, thương gia chuyên nhận order phụ tùng, gì cũng có, cụ cứ vào tham khảo hay hỏi trực tiếp những người đang chạy xe Tàu ấy, chứ cứ nghe nói với chắc là với em nghĩ thế thì cũng chưa chuẩn lắm

Quang Mập

Xe đạp
Vâng. Không tìm hiểu nhưng vẫn mạnh mồm phán 2,3 năm thành sắt vụn không ai care. Đúng chủ đề là phải nói sướng mồm không cần nhìn thực tế ?

Qviethp

Xe hơi
Vâng. Không tìm hiểu nhưng vẫn mạnh mồm phán 2,3 năm thành sắt vụn không ai care. Đúng chủ đề là phải nói sướng mồm không cần nhìn thực tế ?
Kiến thức của bác chắc là cao, nói như thánh. Giỏi thì phản biện lại ý kiến của tôi đi chứ đừng có suốt ngày giở giọng đánh trống lảng, hèn lắm. Bợ đít xe Tàu thế thì phản biện lại việc "xe Tàu mức độ đào thải rất cao, 2 3 năm bên Tàu sức mua giảm nó sẵn sàng khai tử luôn" đi, chứ đừng lòng vòng đâu đuôi nữa. Tôi trước sau chỉ nói 1 ý này thôi.

Qviethp

Xe hơi
Thực tế là những xe như Haima, BYD F0, QQ vẫn đang chạy, vẫn có phụ tùng thay thế, thiếu thì order về. Mấy mẫu này hãng họ cũng bỏ lâu rồi.
Trong hội xe Tàu có những gara, thương gia chuyên nhận order phụ tùng, gì cũng có, cụ cứ vào tham khảo hay hỏi trực tiếp những người đang chạy xe Tàu ấy, chứ cứ nghe nói với chắc là với em nghĩ thế thì cũng chưa chuẩn lắm
Xác nhận các bác chơi xe Tàu dù dừng sản xuất vẫn kiếm được phụ tùng. Nhà tôi ngay cạnh Kylin đây, nhưng 1 khi xe đã ngừng sản xuất thì mức độ mua đi bán lại và sự thoải mái của người dùng xuống dốc k phanh.
Các bác có tiền, có thời gian thì chơi gì cũng được, e nói về việc "mức độ dễ bị khai tử của xe Tàu" nhằm vào việc đây chính là 1 nhược điểm của xe, khiến người dùng k thoải mái được như mua các dòng phổ dụng. Đánh đổi cả, bác nào thích ổn định thì tạm quên chữ "Tàu" đi, vì nay dùng k biết mai thế nào đâu.

muathulabay334

Xe đạp
Kiến thức của bác chắc là cao, nói như thánh. Giỏi thì phản biện lại ý kiến của tôi đi chứ đừng có suốt ngày giở giọng đánh trống lảng, hèn lắm. Bợ đít xe Tàu thế thì phản biện lại việc "xe Tàu mức độ đào thải rất cao, 2 3 năm bên Tàu sức mua giảm nó sẵn sàng khai tử luôn" đi, chứ đừng lòng vòng đâu đuôi nữa. Tôi trước sau chỉ nói 1 ý này thôi.
Tuổi đời của một mẫu xe càng ngày càng ngắn bạn ơi, Xe Hàn chỉ 2 năm thay đổi 1 mẫu xe và những mẫu trước dừng sản xuất nên có thể gọi là khai tử mẫu đó. Nhật mang tư tưởng bảo thủ rất cao tuy nhiên cũng đã bắt đầu phải thay đổi, thời gian ra mẫu mới cũng ngắn hơn trước nhiều để cạnh tranh không tụt hậu, do vậy việc khai tử 1 mẫu xe rất bình thường khi mẫu xe đó đã hết hot, hết ăn khách. Tuy nhiên ở đây mình xác định với nhau là mẫu xe bị khai tử không nghĩa là nó chết, nghĩa là không có đồ thay, không còn support. Mình chỉ là người tiêu dùng bình thường khi mua đã phải quan tâm vấn đề này thì hãng với cả một đội ngũ lãnh đạo, đội nghiên cứu thị trường, marketing, 4S... họ lại không hiểu những thứ mà người dùng quan tâm. Họ chắc chắn biết rằng nếu cung cấp một sản phẩm mà người tiêu dùng sẽ sử dụng 10 năm, tuy nhiên 2, 3 năm khi cần sửa chữa thay thế thì không còn dịch vụ, không còn bảo hành, không còn linh kiện thay thế thì hãng sẽ chỉ bán được duy nhất một lần trong đời và sẽ sập tiệm. Do vậy việc bạn lăn tăn chỉ có thể xẩy ra khi hãng sập tiệm. Vậy cứ yên tâm nhé, mẫu mới ra đời chắc chắn cái xe không vất đi đâu. TQ họ có những xe chạy từ cả hàng chục năm trước vẫn lăn bánh bon bon dù mẫu xe đó khai tử đã lâu theo cách nói của Việt Nam là sang cát mấy lần rồi. Mình phản biện vậy đó.

Chỉnh sửa cuối:

phamduchoan

Xe tải
Con số không biết nói dối, đó là sự thật mà chúng ta tin tưởng hơn là từ mồm mấy thằng review bẩn. Bản thân dân tàu nó ngu chắc, cứ chê xe nhật, và đem ra so sánh, nhưng thực tế con CRV bán chạy gấp 7 lần con X7 này. Chưa kể một số con như Z8, BaiC Q7 thậm chí còn ko bán nổi 1 xe trong vài tháng. Em đảm bảo ở đây nhiều người khen, nhiều người chê nhưng thực tế chắc chưa ai được trải nghiệm. Mấy ông khen xe chắc nghe mồm mấy ông review ăn tiền, còn mấy ông chê là dựa vào thực tế chất lượng xe tàu hiện nay, và dựa vào doanh số bán cũng như ko có thiện chí. Đến dân tàu nó còn chả thèm quan tâm lắm mà mấy thằng bên kylin tung tin hoả mù bán đc 1000 xe đã thấy mùi xl rồi. Em vốn ko ghét xe tàu, nhưng thằng kylin nó xl, cũng như mấy thằng review bẩn nâng tầm nó thái quá, thành ra ghét.

phamduchoan

Xe tải
Xác nhận các bác chơi xe Tàu dù dừng sản xuất vẫn kiếm được phụ tùng. Nhà tôi ngay cạnh Kylin đây, nhưng 1 khi xe đã ngừng sản xuất thì mức độ mua đi bán lại và sự thoải mái của người dùng xuống dốc k phanh.
Các bác có tiền, có thời gian thì chơi gì cũng được, e nói về việc "mức độ dễ bị khai tử của xe Tàu" nhằm vào việc đây chính là 1 nhược điểm của xe, khiến người dùng k thoải mái được như mua các dòng phổ dụng. Đánh đổi cả, bác nào thích ổn định thì tạm quên chữ "Tàu" đi, vì nay dùng k biết mai thế nào đâu.
Cùng đời với con Lifan 520 nhiều xe khác vẫn còn hoạt động ầm ầm, nhưng Lifan 520 thì hầu như đã cân đồng nát sắt vụn hết rồi. Mới đi vài năm có thể dễ kiếm đồ thay, nhưng độ 10 năm sau xem sẽ biết. Trừ khi tuổi thọ đc 10 năm là đạt tiêu chí rồi thì em chịu. À mà chưa kể như đợt tắc biên năm nay,, đặt đồ tầm 2 tháng mới có thì xe đắp chiếu 2 tháng chờ đồ.

phamduchoan

Xe tải
Xem danh sách xe bán chạy TQ thấy xe tốt, đắt , có khi chức năng ít hơn mấy con V7 , X7 này nhưng bán rất chạy. Kể cả đó là hãng trong nước hay nước ngoài.
Vậy lý do vì sao mấy con xe này " tốt, rẻ, nhiều chức năng" lại không bán được?
Vì dân Trung Quốc nó ngu đó bác, nó ko biết so sánh với xe nhật, hàn, thậm chí xe đức

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Xem biểu đồ doanh số của con X7 thì thấy nó đã lên đỉnh với ~4600 xe/tháng. Rồi nó sẽ rơi tự do.
Lô xe VN đang bán chính là hàng tồn hàng ế sắp tới của chính hãng dự đoán.

phamduchoan

Xe tải
Xếp hạng gần cuối cụ thể là thứ bao nhiêu cụ, bên Tàu cùng hạng SUV như X7 nó có hơn 200 xe cho cụ chọn, bên mình cụ đếm xem được mấy chiếc
Em hỏi cụ chút là CX5 bên đấy nó cũng bán giảm dần, mà bán còn kém cả X7, thế là nó đểu à, sao bên Việt mình lại bán ầm ầm thế
Lấy vd luôn con CRV đi bác, nó bán chạy gấp 7-8 lần con X7 này đó bác.

Quang Mập

Xe đạp
Thật ra tôi chả rảnh mà vào quote cụ làm chi cho mệt vì căn bản cụ chẳng bao h chịu tìm hiểu về xe tàu. Rãnh thì đọc qua để xem cấu 2,3 năm đào thải không biết kiện ai có xác đáng không nhé. Ăn không nói có cũng là 1 cái tội đấy

sonthytb

Xe buýt
Lấy vd luôn con CRV đi bác, nó bán chạy gấp 7-8 lần con X7 này đó bác.
Vâng cụ, em phản biện cụ kia là xe nó theo thị hiếu của người dùng nên không thể nói xe bán kém ở đấy là xe đểu được. Dòng sedan bên Trung Quốc Nissan Sunny nó bán 30 nghìn xe/tháng, còn ở mình thì sao, chắc được 3 cái 1 tháng, thế quy Sunny nó đểu à
CRV bản bên TQ nó khác xa bản Việt Nam, bên đấy là bản 2 cầu, option nhiều hơn, mà CRV nó bán chạy cả châu Á chứ không riêng VN với TQ, giá nó cũng rẻ bên Tàu, tính ra chắc bằng cái Seltos bản base bên mình

phamduchoan

Xe tải
Vâng cụ, em phản biện cụ kia là xe nó theo thị hiếu của người dùng nên không thể nói xe bán kém ở đấy là xe đểu được. Dòng sedan bên Trung Quốc Nissan Sunny nó bán 30 nghìn xe/tháng, còn ở mình thì sao, chắc được 3 cái 1 tháng, thế quy Sunny nó đểu à
CRV bản bên TQ nó khác xa bản Việt Nam, bên đấy là bản 2 cầu, option nhiều hơn, mà CRV nó bán chạy cả châu Á chứ không riêng VN với TQ, giá nó cũng rẻ bên Tàu, tính ra chắc bằng cái Seltos bản base bên mình
Vâng, mỗi thị trường mỗi khác nhau, nhưng Beijing X7 mà thất thế tại ngay sân nhà thì cũng không hẳn là 1 con xe nó thần thánh như nhiều người ca ngợi, nào là đập chết xe hàn, xe nhật,.... Quan điểm của em là ngon không đi kèm rẻ, ngon chỉ đi với đắt hoặc hợp lý.

Chỉnh sửa cuối:

sonthytb

Xe buýt
Vâng, mỗi thị trường mỗi khác nhau, nhưng Beijing X7 mà thất thế tại ngay sân nhà thì cũng không hẳn là 1 con xe nó thần thánh như nhiều người ca ngợi, nào là đập chết xe hàn, xe nhật,.... Quan điểm của em là ngon không đi kèm rẻ, ngon chỉ đi với đắt hoặc hợp lý.
Quan điểm của em là nó hợp lý với giá tiền.
Ai mua cũng cố nói cho xe mình tốt, như Seltos dột với quá nhiệt, ai mua rồi thì bảo chả sao, xe nào chả có lỗi.
Nhưng cũng phải công nhận là với tầm đấy tiền thì chả mua đc cái xe nào như thế, đến phanh tay điện tử chưa chắc đã có chứ chưa nói đến option khác