[Funland] Xe Suzuki Ertiga gặp tai nạn, nằm chờ chết 1 năm không sửa được vì gara thiếu vật tư

hoviethung

Xe lăn
Hồi mới mua xe (xe mới, lại mới lái) em cũng dẹp vụ mua bảo hiểm (trừ BH bắt buộc) vì nghĩ rằng không có bảo hiểm thì tự mình phải tự tin và cẩn thận hơn. Mấy ông bạn mua xe cùng thời thì mua đủ loại BH sau 1 vài năm cũng bỏ nốt, kêu mất toi mấy chục triệu.
Kinh nghiệm của cụ hay đấy

toimuondie

Xe container
Xe bị tai nạn như này sửa làm sao được.
Chỉ có thoả thuận với bảo hiểm, được bao nhiêu tiền thì được rồi mua xe mới.

NQHU

Xe điện
xe pháo nát bét còn gì nữa đâu, động cơ cũng thủy kích miej rồi! vẫn không hiểu cố sửa làm gì, sửa xong đi được mấy bữa lại sửa tiếp!

nhập phụ tùng nguyên 1 con xe mới trừ cái "thùng tôn", bảo hiểm lại không xì tiền, nằm cả năm em thấy cũng chẳng lạ!

huutrinh6688

Xe điện
Em đi con xe máy Suzuki Shogun 125 (nghĩ lại hồi đó ngu ko mua Future cho lành). Đang chạy trên QL5 thì nó đứt mẹ dây ga, phải vừa chạy vừa túm dây ga kéo kéo như là lái thuyền máy vậy. Đi khắp các quán sửa xe máy ko quán nào có dây ga Suzuki, cuối cùng lên mạng tìm hiểu thì phải mò sang tận đại lý Suzuki ở Tây Sơn (giờ cũng dẹp tiệm cmnr) thì mới thay được dây ga. Máy móc thì mới đi hơn 3 vạn đã xuống cấp thấy rõ trong khi con wave alpha cùng đời đi tới giờ công tơ mét quay 1.5 vòng rồi vẫn chạy ngon.
Từ đó em có ác cảm với bọn Suzuki này. Kể cả oto lẫn xe máy.

Duc_Quang

Xe buýt
Bọn này quảng cáo hoành tráng, đến lúc hỏi đến xe thì phải chờ mãi mới được nhận, và đến bây giờ em chưa nhìn thấy con nào trên đường. E đang nói đến XL7 ạ. Thôi cứ mua cái gì phổ biến để đến lúc thay đồ còn dễ kiếm ạ.

Duc_Quang

Xe buýt
xe pháo nát bét còn gì nữa đâu, động cơ cũng thủy kích miej rồi! vẫn không hiểu cố sửa làm gì, sửa xong đi được mấy bữa lại sửa tiếp!

nhập phụ tùng nguyên 1 con xe mới trừ cái "thùng tôn", bảo hiểm lại không xì tiền, nằm cả năm em thấy cũng chẳng lạ!
Thật, thế mà cũng sửa. Lấy tiền bảo hiểm rồi mua xe mới luôn cho xong. À mà lấy tiền bảo hiểm thì có được mang xác con xe về không các bác nhỉ?

AnTa

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa ai đi FX là best luôn, gái theo hàng đàn như chạy Mercedes bây h
Viva cũng ngon

Mấy ngon PKL của Suzuki thì quá khủng rồi. Katana chả hạn.

Chỉnh sửa cuối:

binhsu7273

Xe cút kít
Khó hiểu với chi tiết này, xe mang về cúng thì lúc mới mua thua chứ nhỉ
"ngày 19/8/2020 đại lý có cho chính chủ (ông Trần Chí Linh) mượn xe về làm lễ cúng xe, còn chiếc xe vẫn đang trong quá trình hoàn thiện, chưa chính thức bàn giao lại cho khách hàng theo hợp đồng sửa chữa với bảo hiểm."
Đó chỉ là lý do để chủ xe mang ra ngoài kiểm tra thôi.

namson229

Xe điện
Ko hiểu đồ hiếm hay cách làm việc gara, bên bảo hiểm.... đồ su cũng sẵn, ko hiếm đến mức đó

a_cheng

Xe điện
Sau khi chạy con suzuki swift được 3 năm thì em thề là không bao giờ mua xe su nữa

Hậu mãi , dịch vụ...cực chán các cụ ạ.Đến khi xe hòng hóc mới thấy khổ thế nào. Xe em từng nằm hãng 3 tháng vì không có phụ tùng thay, phải chờ nhập bên nước ngoài về.
Trước nhà em có con Su cóc, bị xe khác tông. Vào hãng nó lên list thay toàn bộ theo ý nó, vì xe kia đền và trả tiền luôn nên nhà em cũng không ý kiến gì. Thế mà khi nhà em nhận xe thì đến cái gioăng cửa cong keo nó cũng tận dụng lại, bắt xưởng làm lại nó không nghe, nhà em đánh hẳn xe lên gặp Giám Đốc của nó, rồi cầm Cam quay loại xạ thì nó mới chịu làm lại cho nhà em. Nên khi con em gái định mua swift là em gạt đi ngay.
bên Suzuki này em thấy khâu bảo hành, chăm sóc chán lắm
Em kể cho các cụ nghe chuyện em định mua con Suzuki Swift cho vợ hồi 2018.
Cuối 2017, tầm tháng 11, em hỏi sale su là có xe swift không, hỏi khắp nơi, sale bảo bọn em hết mẫu 2017 rồi, chờ mẫu 2018 anh ơi, ra tết hoặc tháng 3 là về.
Đến tháng 3, chẳng thấy tăm hơi gì. Thậm chí tất cả các mẫu xe con đợt đấy của Su là Ciaz, Swift, Vitara, Ertiga đều không về được do là xe nhập lại vướng nghị định 116 ( trong khi đó các hãng khác nhanh tay nhập cuối 2017, bán túc tắc đầu 2018, và bắt đầu nhập lại khoảng tháng 3). Đợt đấy tất cả sale Su ngồi ngáp ruồi hết, cậu sale em kết bạn trên fb thỉnh thoảng khoe chốt được đơn bán em su cóc.
Chờ chán chê, mấy em sale khẳng định tháng 5 swift sẽ về. Lúc đó em bắt đầu chán, tìm hiểu xe khác, thấy con Kona sắp về, thấy bảo quý 4.
Tháng 5 em hỏi lại, cậu sale bảo chắc phải tháng 8 mới có xe anh ạ.
Tháng 8 Kona ra mắt, em chốt cọc mua đợt đầu. Mua xong swift vẫn chưa về.
Đến 1/12, khi em đã mua xe được hơn 3 tháng, và hơn 1 năm kể từ ngày swift hết xe tại VN, mẫu swift mới mới ra mắt.
Sau đó là màn ra mắt Celerior. Chiếc xe hạng A được Su VN nhập lèo tèo về vài trăm chiếc. Chẳng phải mẫu hot nhưng khách vẫn phải.. chờ nhập. Sau đó, 2020, tầm 1 năm sau khi ra mắt, Su khai tử Celerio vì.. ế.
Năm ngoái Su ra mắt Ertiga, đối trọng với Xpander hot nhất thị trường, cũng vợt được khối khối đơn đặt cọc, sau dính phốt không giao được xe cho khách nên bị nhiều khách hàng quay lưng.
Năm nay Su swift mấy tháng liền lọt vào top ế, bán được vài ba chục xe một tháng. Có hôm có bác hỏi trên group fb sao swift đẹp thế mà ế nhỉ? Một cụ nhảy vào comment " có hàng đâu cụ ơi, em đi hỏi khắp nơi, họ bảo chưa có xe về, phải đặt". Đọc xong comment, ký ức hơn 1 năm chờ swift của em lại ùa về 8->.

Chỉnh sửa cuối:

tuan.vu17

Xe tải
Hồi mới mua xe (xe mới, lại mới lái) em cũng dẹp vụ mua bảo hiểm (trừ BH bắt buộc) vì nghĩ rằng không có bảo hiểm thì tự mình phải tự tin và cẩn thận hơn. Mấy ông bạn mua xe cùng thời thì mua đủ loại BH sau 1 vài năm cũng bỏ nốt, kêu mất toi mấy chục triệu.
Cứ đi dứng cẩn thận thì không mua BH làm gì cho tốn $ bác ạ, khi nào trầy nhiều thì làm một lượt cũng chẳng hết bao nhiêu đâu. Kể cả BHBB phải mua chứ mình nghĩ cũng không cần, giống như BH xe máy, xảy ra chuyện có ai đợi BH giải quyết cho không? Luật không có biện pháp tìm công lý cho chủ xe thì không nên bắt buộc mua BH thì hay hơn, cuối cùng chỉ có ông BH là cứ bán giấy vụn rồi thu tiền làm giàu hợp pháp.

anhtin19

Đi bộ
Đó là lý do xe bình dân thì cứ Toyota, Hyundai, Honda...và tương lai có thể Vinfast mà quất, phụ tùng đầy đủ, chứ mấy con xe lạ ít gặp như Su, Subaru, Peugeot, Nissan... thì thôi xin thua.

Kiabuoisang

Xe container
Lái chẳng thành hồn để tũm nước thì phải chờ thôi, kêu gào gì :))

agrimeco

Xe lăn
Em thấy hãng su có con vitara nhiều người sd và đánh giá cao đấy chứ nhỉ, kể cả mấy bác xxx phường cũng rất khoái dùng su thì phải:))

AnTa

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy hãng su có con vitara nhiều người sd và đánh giá cao đấy chứ nhỉ, kể cả mấy bác xxx phường cũng rất khoái dùng su thì phải:))
xe Su máy bền mà cụ. nên thợ thất nghiệp nhiều nên chán :)

xebetong

Xe container
Vụ này em nghĩ không phải tại hãng su, do gara với bảo hiểm làm ăn mất dạy là chính
Trừ khi có văn bản của su thông báo việc nhập thiết bị phải kéo dài thì mới chửi su dc

leenamtuankorea

Xe tăng
Cháu nói thật chứ con xe thế kia sửa để làm gì. Bảo hiểm chi trả thì xin cục tiền đó mua con mới cho lành. Nát bét thế kia sửa thì có mà ba bữa lại sửa....

nsh

Xe tăng
Em kể cho các cụ nghe chuyện em định mua con Suzuki Swift cho vợ hồi 2018.
Cuối 2017, tầm tháng 11, em hỏi sale su là có xe swift không, hỏi khắp nơi, sale bảo bọn em hết mẫu 2017 rồi, chờ mẫu 2018 anh ơi, ra tết hoặc tháng 3 là về.
Đến tháng 3, chẳng thấy tăm hơi gì. Thậm chí tất cả các mẫu xe con đợt đấy của Su là Ciaz, Swift, Vitara, Ertiga đều không về được do là xe nhập lại vướng nghị định 116 ( trong khi đó các hãng khác nhanh tay nhập cuối 2017, bán túc tắc đầu 2018, và bắt đầu nhập lại khoảng tháng 3). Đợt đấy tất cả sale Su ngồi ngáp ruồi hết, cậu sale em kết bạn trên fb thỉnh thoảng khoe chốt được đơn bán em su cóc.
Chờ chán chê, mấy em sale khẳng định tháng 5 swift sẽ về. Lúc đó em bắt đầu chán, tìm hiểu xe khác, thấy con Kona sắp về, thấy bảo quý 4.
Tháng 5 em hỏi lại, cậu sale bảo chắc phải tháng 8 mới có xe anh ạ.
Tháng 8 Kona ra mắt, em chốt cọc mua đợt đầu. Mua xong swift vẫn chưa về.
Đến 1/12, khi em đã mua xe được hơn 3 tháng, và hơn 1 năm kể từ ngày swift hết xe tại VN, mẫu swift mới mới ra mắt.
Sau đó là màn ra mắt Celerior. Chiếc xe hạng A được Su VN nhập lèo tèo về vài trăm chiếc. Chẳng phải mẫu hot nhưng khách vẫn phải.. chờ nhập. Sau đó, 2020, tầm 1 năm sau khi ra mắt, Su khai tử Celerio vì.. ế.
Năm ngoái Su ra mắt Ertiga, đối trọng với Xpander hot nhất thị trường, cũng vợt được khối khối đơn đặt cọc, sau dính phốt không giao được xe cho khách nên bị nhiều khách hàng quay lưng.
Năm nay Su swift mấy tháng liền lọt vào top ế, bán được vài ba chục xe một tháng. Có hôm có bác hỏi trên group fb sao swift đẹp thế mà ế nhỉ? Một cụ nhảy vào comment " có hàng đâu cụ ơi, em đi hỏi khắp nơi, họ bảo chưa có xe về, phải đặt". Đọc xong comment, ký ức hơn 1 năm chờ swift của em lại ùa về 8->.
cụ mua Kona là hợp lý hơn SW nhiều rồi ạ.