[Funland] Xe ôm công nghệ, con đường bế tắc cho lựa chọn dễ dãi

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Dân số vàng hay dân số xanh? :))
View attachment 8236616
Được chục trẹo / tháng, ko cần lo phấn đấu mài dũa đầu óc tưởng ngon, đi lông nhông ngoài đường què giò là chuyện sớm muộn, tiền kiếm mấy năm ko đủ đi viện. Nhìn cả một lũ xe ôm nhung nhúc ngoài đường thật chán.
ờ thì dân số xanh.

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Ngành này nó ko khác gì “gói mỳ tôm” lúc đói, biết là ăn nhiều mỳ tôm thì ai cũng thích nhưng nó độc hại. Còn trồng cây thì lâu. Đúng là Ngành làm hỏng hết giới trẻ vì tiện và có tiền luôn lại đơn giản, nên làm mất hết ý chí và sự cố gắng của tuổi trẻ, nếu rèn luyện và kiên trì chịu khổ hơn thì tương lai sẽ khác với chạy grap,
Hiện nay đi làm công ty chậm lương do suy thoái, 1.5 tháng nhận được lương với người mới, đi làm mùng 1 trả lương ngày 15 tháng sau.
Câc cụ mợ là ông bà chủ hoặc lý thuyết nhiều không hiểu được bối cảnh hiện nay đâu
Còn học tự học youtube dạy rất nhiều kĩ năng chuyên môn để kiếm tiền không nhất thiết đi làm thuê công ty, do quyết tâm tự học mỗi người nhé cụ

le_petit

Xe tăng
Hôm trc có e shiper tới lấy hàng mà e phải dụi mắt mấy lần vì thấy e đi SH. Hình như e làm vì đam mê hay trải nghiệm chứ kiện hàng dc 21k ship k biết xăng xe thế nào.
Cháu tôi học ở HN cũng làm đủ thứ, từ bưng bê quán ăn đến chạy xe ôm hay gia sư..., môĩ việc làm vài tháng. Mà nhà nó thì... về nhà nó đi BMW (đến nhà hs nó ái ngại sao bố mẹ nghèo mà con lười học thế!).
Chúng nó làm để học, ngoài việc học chuyên môn,chẳng biết học được gì nhưng thấy chúng "lớn" nhanh, nói chung là ổn.

Mytv

Xe điện
Em cũng hay gọi grab thì được 1 lần đi SH (đây cũng là lần đâu tiên được ngồi lên SH), 1 lần đi Vespa mà các bạn đó cũng còn tương đối trẻ.
Các cháu sv. Đi làm kiểu trải nghiệm, làm cho đỡ buồn....sv trường e ko thiếu chạy sh, ip 3 mắt to đùng mặc áo gr.

Kiabuoisang

Xe container
Chi phí từ tỉnh lẻ về tp học tập quá cao (tiền nhà, tiền học, tiền ăn, tiền, tiền & tiền…) học xong ra trg bỏ hs khắp nơi chả xin được việc thì lựa chọn chạy xe ôm từ khi đi học là giải pháp để tồn tại để có cp học hành.
Tp chỉ phồn hoa với người có tiền, với người ko tiền hoặc ít tiền nó chả khác gì địa ngục. Áp lực lắm ạ.
Ngày xưa đi học ko tốn mấy, giờ con nhà nghèo mà đỗ đại học là cả nhà khổ. Cả nhà ở quê có khi bữa cơm chả có thịt để cho thằng con ở tp có chỗ ở, chỗ học, có thịt ăn đấy

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Chi phí từ tỉnh lẻ về tp học tập quá cao (tiền nhà, tiền học, tiền ăn, tiền, tiền & tiền…) học xong ra trg bỏ hs khắp nơi chả xin được việc thì lựa chọn chạy xe ôm từ khi đi học là giải pháp để tồn tại để có cp học hành.
Tp chỉ phồn hoa với người có tiền, với người ko tiền hoặc ít tiền nó chả khác gì địa ngục. Áp lực lắm ạ.
Ngày xưa đi học ko tốn mấy, giờ con nhà nghèo mà đỗ đại học là cả nhà khổ. Cả nhà ở quê có khi bữa cơm chả có thịt để cho thằng con ở tp có chỗ ở, chỗ học, có thịt ăn đấy
Giờ các cháu Sinh viên cũng chăm đi làm thêm vì nhiều nguyên nhân. Cháu thì nhà nghèo làm thêm để kiếm tiền. Cháu thì nhà có điều kiện nhưng đi làm để trải nghiệm và có thêm kinh nghiệm. Công ty mình dùng 50% nhân sự là Sinh viên. Các cháu khá ngoan và ham học hỏi.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Làm trải nghiệm ko ảnh hưởng việc chuyên môn thì ok
Đây cụ thớt nói bỏ hẳn nghề chuyên môn đi là xe công nghệ nhiều năm thì phải cân nhắc
Vì tuổi càng nhiều thì càng khó tìm việc chuyên môn ít kinh nghiệm

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

corolla antils

Xe buýt
Trên mạng có nói nhiều về tình trạng giới trẻ ngày nay không thích gò bó, ít có sự kiên trì ... nên lựa chọn con đường xe ôm công nghệ dễ dàng.
Thực tế cuộc sống, em đã gặp vài trường hợp bỏ qua cơ hội học hỏi, rèn luyện một công việc ổn định, có tay nghề để lựa chọn con đường này vì thoải mái và có thu nhập tức thì.
Lựa chọn của mỗi cá nhân tùy thuộc vào hoàn cảnh cá nhân, tính cách, sở trường từng người nên khó có thể nói đúng sai. Tuy nhiên nếu thành trào lưu chung thì cũng thật tiếc cho tuổi trẻ.
Cuối tuần em mở thớt để cccm vào chém, đưa ra quan điểm cá nhân và không quá khích nhé.

E đồng ý quan điểm nếu thành một trào lưu, một suy nghĩ dễ dãi kiếm được tiền mà không cần quá suy nghĩ về đầu óc, bỏ sức lực để làm thì chỉ một thời gian là bị đào thải và thay thế bởi các loại hình vận chuyển khác, chưa kể sẽ nhanh lao lực vì suốt ngày trên đường với khói, bụi, xăng xe ô nhiễm....ăn uống có khi không đúng bữa. Nếu không học được, không có tri thức để làm việc thì bán sức lao động là điều dễ hiểu. Nhưng sẽ không chấp nhận được khi có tri thức, có học và bằng cấp lại đi làm nghề này. Tôi không có ý coi thường, phân biệt nghề nghiệp....nghề nào làm đúng Pháp luật thì đều trân trọng như nhau. Có điều có học, có tri thức thì cố gắng gắn bó ngành mình học và kiên trì theo đuổi để biến ước mơ thành hiện thực, mơ lớn :)

vuvanphong

Xe điện
Em cũng hay gọi grab thì được 1 lần đi SH (đây cũng là lần đâu tiên được ngồi lên SH), 1 lần đi Vespa mà các bạn đó cũng còn tương đối trẻ.
Em gọi Uber/ Grab còn ngồi Pajero sport với cả Land cruiser
Đợt bên Sing thì tài xế Taxi và Uber thì toàn cỡ Triệu phú USD cả.
Họ vẫn chở em với cuốc xe cỡ 30 - 50K

vandatAT

Xe container
Để thị trường tự điều chỉnh, nó là cuộc chơi ai cảm thấy làm được thì trụ lại ko thì chọn nghề khác. Đơn giản vậy thôi.

datinh

Xe container
Em gọi Uber/ Grab còn ngồi Pajero sport với cả Land cruiser
Đợt bên Sing thì tài xế Taxi và Uber thì toàn cỡ Triệu phú USD cả.
Họ vẫn chở em với cuốc xe cỡ 30 - 50K
hùi còn nhỏ. em đọc đâu đó ông gì bên tây viết rằng. cái lao động nếu tự giác thì nó là hạnh phúc
còn bắt buộc phải làm thì nó là nô lệ. đại loại thế

Thiên Tà

Xe hơi
Hiện nay khó khăn, đi làm công ty bị nợ lương và chậm lương là phổ biến, xung quanh em một số bạn trẻ đi làm công ty chậm lương trả vào ngày 15. Ví dụ vào công ty ngày mùng 1 tháng 10, trả lương vào ngày 15 tháng 11, tức gần 1.5 tháng mới nhận được lương, khó khăn chồng chất trong 1.5 tháng ấy biết lấy gì sống.
Chả cái cty nào đi làm 1/10 mà 30/10 hay 1/11 nó trả lương cả.
Nó trả 15 là quá bình thường. Đừng 15/12 là đc.

Chỉnh sửa cuối:

vanhai493

Xe điện
Chả cái cty nào đi làm 1/10 mà 30/10 hay 1/11 nó trả lương cả, kể cả là công chức. (Trừ lực lượng vũ trang)
có mà cụ ơi
có nhiều đó, các công ty ông nghệ giờ đa phần trả vào cuối tháng
cụ google tập đoàn one mount chả hạn nhé
cá biệt còn có cty cũ của em trả vào ngày 15, nghĩa là cty ứng trc cho nửa tháng :D
cụ thể là ngày 15/10 là có lương của tháng 10 rồi

Thiên Tà

Xe hơi
có mà cụ ơi
cá biệt còn có cty cũ của em trả vào ngày 15, nghĩa là cty ứng trc cho nửa tháng :D
Chỗ công chức em nhầm. Họ đc trả lương trước.
Công ty to e ko dám nói. Nhưng tại thời điểm này tìm công việc mức lương cao, lương đều hàng tháng thực sự vất.
Các bạn sv ra trường chạy grab cháu ko bàn, mỗi ng 1 quan điểm! Cá nhân cháu thì ko ủng hộ.

datinh

Xe container
Chỗ công chức em nhầm. Họ đc trả lương trước.
Công ty to e ko dám nói. Nhưng tại thời điểm này tìm công việc mức lương cao, lương đều hàng tháng thực sự vất.
Các bạn sv ra trường chạy grab cháu ko bàn, mỗi ng 1 quan điểm! Cá nhân cháu thì ko ủng hộ.
đấy. vậy mà mấy anh gì đang kêu gào tăng sinh đẻ kìa
đẻ cho lắm đi chậy xe gơ ráp ư.

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
Chả cái cty nào đi làm 1/10 mà 30/10 hay 1/11 nó trả lương cả.
Đấy là suy nghĩ của cụ, chứ lúc chưa rơi vào khủng hoảng như hiện nay đa số trả lương từ 05-10, thông thường vào mùng 07 hàng tháng, mùng 10 là muộn, 15 quá muộn

phonganngan

Xe container
Website
chaca.com.vn
có mà cụ ơi
Thế công ty happy đấy cụ, theo em biết giờ đi làm nhận việc 1/10, nhận lương 15/11. Trong 1.5 tháng thử việc đó sống mòn, không bằng grab như hiện tại

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra ngành nghề nào mà kiếm được tiền mà không vi phạm đạo đức, pháp luật thì cũng đều đáng quý cả. Nhưng cái chết của cái nghề này ở chỗ là chạy cả ngày mệt, mệt thì về lăn ra ngủ, dẫn đến không có thời gian để học kĩ năng khác, phát triển nghề nghiệp khác. Đến lúc có tuổi, đau lưng, mỏi mặt mới ô hô vì sự đã rồi.