xe o tô bị tai nạn vỡ số máy, thay máy mới và các thủ tục liên quan, xin tư vấn gấp

vandu

Xe hơi
E có ông bạn đi xe bị tai nạn do đâm vào đống đá, vỡ hết lốc máy, số máy. Các bác tư vấn giúp ông bạn e với: bây giờ thay máy mới có được không, nếu được thì thủ tục ra sao? Phải cần những điều kiện và các lại giấy tờ gì? Có phải đi đăng ký , đăng kiểm lại ko? Mấy tay thợ khuyên nó mua máy bãi về đục lại số máy. Nhưng nó không dám, sợ bị thu xe luôn. Xe nó ko có mua bảo hiểm nên chẳng có ai biết mà chụp ảnh lúc tai nạn cả.... xin các bác tư vấn gấp giúp bạn e với ạ. Tiện thể, e hỏi thêm chút ạ, xe spark hay matiz đời 2008 của bạn e nếu cả phần máy mới thì bao nhiêu tiền ạ? Và sau khi thủ tục xong thì bao nhiêu tiền ạ? E cảm ơn các bác!

Chỉnh sửa cuối:

vandu

Xe hơi
Chẳng ai quan tâm đến nhà cháu cả. Huuuu

Ne0_Njcky

Xe tải
Bác ra công an mà hỏi xem thủ tục thế nào. Thủ tục sao rồi hãng hành sự. Mà nói thiệt, ra ngoài bãi bao nó đục số máy cho khỏe - thề

satthuvn

Xe hơi
ủn cụ lên cho cụ nào tư vấn đc ợ, chia buồn cùng bạn cụ ợ :(

vandu

Xe hơi
Nó còn đang bị què cẳng, chưa thể làm gì được. Vỡ cả 8 túi khí mà! Hee, còn biển số thì ....e xin khất!

PG406VN

Xe hơi
Thay máy mới cũng được nhưng về sau này bán xe sang tên sẽ khó. Chứ còn chuyện đục số máy để đi đăng kiểm thì thợ mình làm ngon.

daihatsuvn

Xe điện
Cụ chụp cái ảnh động cơ bị vỡ phần số máy , kèm theo ảnh , chủ xe mang đăng ký ra CA xin tờ đơn thay tổng thành , có đầy đủ chứng từ hợp pháp với tổng thành mới , bên CA sẽ giải quyết cho cụ sau khoảng 1 tuần từ khi nhận đủ hồ sơ . Còn chuyện đục lại số thì phải có số cũ để thợ lấy mẫu

Minhhiepcompany

Xe tải
Ủn cho cụ để em hóng

luxery_HNT

Xe buýt
Thủ tục thế này cụ nhé (chắc xe cụ không có bảo hiểm nên dễ hơn)
B1. Vào chính hãng làm thủ tục đặt máy
B2. Hãng xuất hóa đơn cho cụ bình thường và nội ghi rõ thông số lên hóa đơn (năm SX, nguồn gốc chẳng hạn), lắp máy cho xe mang biển số ....
B3. Làm đơn tường trình và xin thay số máy tại nơi đăng ký xe, đóng thuế trước bạ bình thường cụ nhé
B4. Hoàn thiện thủ tục theo hướng dẫn cụ cơ quan NN như đăng kiểm nữa chẳng hạn

Sơ sơ qua thông tin vì trước em cũng hướng dẫn một trường hợp rồi. Cụ tỷ chạy qua 1234 đường Láng hỏi cho chuẩn xác

vandu

Xe hơi
Thủ tục thế này cụ nhé (chắc xe cụ không có bảo hiểm nên dễ hơn)
B1. Vào chính hãng làm thủ tục đặt máy
B2. Hãng xuất hóa đơn cho cụ bình thường và nội ghi rõ thông số lên hóa đơn (năm SX, nguồn gốc chẳng hạn), lắp máy cho xe mang biển số ....
B3. Làm đơn tường trình và xin thay số máy tại nơi đăng ký xe, đóng thuế trước bạ bình thường cụ nhé
B4. Hoàn thiện thủ tục theo hướng dẫn cụ cơ quan NN như đăng kiểm nữa chẳng hạn

Sơ sơ qua thông tin vì trước em cũng hướng dẫn một trường hợp rồi. Cụ tỷ chạy qua 1234 đường Láng hỏi cho chuẩn xác

Em hỏi cụ tí, nếu làm tất cả như cụ nói thì tổng chi phí mất bao nhiêu ạ? Thời gian khoảng bao lâu thì xong tất ạ? Và nữa là để lâu có bị phạt ko?, vì sợ chân nó què thế kia làm sao mà đi làm ngay được...

Chỉnh sửa cuối:

luxery_HNT

Xe buýt
Em hỏi cụ tí, nếu làm tất cả như cụ nói thì tổng chi phí mất bao nhiêu ạ? Thời gian khoảng bao lâu thì xong tất ạ? Và nữa là để lâu có bị phạt ko?, vì sợ chân nó què thế kia làm sao mà đi làm ngay được...
Mình có làm gì đâu mà bị phạt cụ. CHi phí thì ngoài đóng thuế trước bạ ra, cụ muốn nhanh thì thêm chút chút ở ngoài nữa thôi. Tập trung làm thì hơn ngày là xong cụ ạ

vandu

Xe hơi
Mình có làm gì đâu mà bị phạt cụ. CHi phí thì ngoài đóng thuế trước bạ ra, cụ muốn nhanh thì thêm chút chút ở ngoài nữa thôi. Tập trung làm thì hơn ngày là xong cụ ạ
Thực tình là e định mua lại xe đó ( spark van 2009) . Vốn là chỗ bạn bè thân tình nên e muốn giúp nó. Hơn nữa e ko mê tín nên ứ ngại xe đâm đụng va quệt gì hết. Cụ có thể mách cho e biết là mua máy xe ở đâu và khoảng giá ra sao ạ? Sau khi đóng thuế trước bạ là bao nhiêu tiền ạ? Và cụ có biết ai chuyên làm giấy tờ theo kiểu dịch vụ ( cò) ấy cho nó nhanh được không ạ? Cái vụ này có ủy quyền cho người khác đi làm được ko cụ ơi, nó đang bị què nên ko đi đc. Và thay máy mới thì hạn đăng kiểm có được lâu ko ạ? E cảm ơn cụ nhiều nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

drumer

Xe tăng
spark xuất thị trường nào mà có đến 8 túi khí vậy cụ,cháu nghe thấy lần đầu

Hailatoi

Xe tải
E có ông bạn đi xe bị tai nạn do đâm vào đống đá, vỡ hết lốc máy, số máy. Các bác tư vấn giúp ông bạn e với: bây giờ thay máy mới có được không, nếu được thì thủ tục ra sao? Phải cần những điều kiện và các lại giấy tờ gì? Có phải đi đăng ký , đăng kiểm lại ko? Mấy tay thợ khuyên nó mua máy bãi về đục lại số máy. Nhưng nó không dám, sợ bị thu xe luôn. Xe nó ko có mua bảo hiểm nên chẳng có ai biết mà chụp ảnh lúc tai nạn cả.... xin các bác tư vấn gấp giúp bạn e với ạ. Tiện thể, e hỏi thêm chút ạ, xe spark hay matiz đời 2008 của bạn e nếu cả phần máy mới thì bao nhiêu tiền ạ? Và sau khi thủ tục xong thì bao nhiêu tiền ạ? E cảm ơn các bác!
Em xin phép được đào mộ lại :D
Tình hình bạn bác chủ đã đi theo phương án nào ạ?
Máy mới có đắt không? và Thủ tục đăng ký lại có lằng nhằng không cụ?

Lollipop2018

Xe tải
Em xin phép được đào mộ lại :D
Tình hình bạn bác chủ đã đi theo phương án nào ạ?
Máy mới có đắt không? và Thủ tục đăng ký lại có lằng nhằng không cụ?
Giá máy thì hỏi hãng chứ,mỗi thời 1 khác,thời đó chẳng hạn vài chục triệu thì thời này 4 5 chục