Xe Nhật dè chừng Hyundai

Silent Hunter

Xe tải
Công nhận kinh tế thế giới suy thoái nên mấy cái xe hơi rẻ tiền của Hàn Quốc bán tốt phết. Mấy chú Nhật lo là phải. Trước đây xe Nhật phụ trách thị trường hạng trung trở xuống, nay bị ông Hàn ông ấy cướp phần. Mà cũng phải công nhận mấy ông Hàn Quốc giỏi thật, cứ phù phép qua loa, nâng cấp thân vỏ cái là ai cũng tít cả mắt lên. Ví dụ như em Kia Forte, thuê một chú Design bị đuổi khỏi châu âu về, vẽ vời thêm thắt lên chú Spectra cũ kỹ, lắp mấy cái công nghệ vớ vẩn, có cũng tốt, kô cũng chẳng sao vào là bán chạy ầm ầm. Nhưng mà lăng xê thế nào mà bác nào chạy KF rồi cũng có cảm tưởng mình đi siêu xe mới tài chứ. Tiên sư thằng Hàn Quốc, tài thật, tài thật...:21::21:

mazda626

Xe buýt
(b)(b)(b) mấy bác Hàn Quốc cái....
Về thép, Hàn là nhất thế giới, nên thân vỏ, gầm, em nghĩ OK.
Về máy, Hyundai nhất TG về máy dầu, ...nay chuyển sang động cơ xăng, chắc 2 năm nữa là động cơ xăng của Hàn tối ưu.
Năm vừa rồi, HYUNDAI vượt Ford, chiếm vị trí thứ 4 trên bảng xếp hạng, e dự rằng, với đà này, 3-5 năm nữa, anh Toy chắc ngang ngửa với em HYUN thôi.
Bản thân em, ko bao giờ mua xe LD, vì nhiều lý do, và vì vào Thớt này nhiều, nên em QĐ cưới I30CW....:21::21:

badpeach

Xe hơi
Công nhận kinh tế thế giới suy thoái nên mấy cái xe hơi rẻ tiền của Hàn Quốc bán tốt phết. Mấy chú Nhật lo là phải. Trước đây xe Nhật phụ trách thị trường hạng trung trở xuống, nay bị ông Hàn ông ấy cướp phần. Mà cũng phải công nhận mấy ông Hàn Quốc giỏi thật, cứ phù phép qua loa, nâng cấp thân vỏ cái là ai cũng tít cả mắt lên. Ví dụ như em Kia Forte, thuê một chú Design bị đuổi khỏi châu âu về, vẽ vời thêm thắt lên chú Spectra cũ kỹ, lắp mấy cái công nghệ vớ vẩn, có cũng tốt, kô cũng chẳng sao vào là bán chạy ầm ầm. Nhưng mà lăng xê thế nào mà bác nào chạy KF rồi cũng có cảm tưởng mình đi siêu xe mới tài chứ. Tiên sư thằng Hàn Quốc, tài thật, tài thật...:21::21:
Thế theo bác thì đi xe Hàn thì phải cảm thấy thế nào mới đúng ạ? Theo em thì ai đi xe cũng yêu xe của mình cả, thế mới gọi là vợ hai bác nhỉ. Mà khi đã yêu thì cái gì chả đẹp chả xinh. Phiền một nỗi, có nhiều bác lại cứ phải can thiệp thô bạo vào "công việc nội bộ" của người khác. Người ta yêu vợ người ta chứ có tằng tịu gì với vợ các bác đâu mà cứ phải xoắn tít thò lò lên nhỉ. Bác cứ nói bác đi xe gì, có thể em sẽ cho bác một danh sách những nhược điểm của xe bác mà có khi đọc xong bác cũng sẽ hối hận vì đã mua. Tuy nhiên em sẽ không làm thế vì làm thế em lại giống các bác mất rồi.
Chào các bác em lượn.

ivannnn

Xe tải
Chú này khá lắm, rất bản lĩnh, mỗi tội nói hơi vớ vẩn :))

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
mình đi Huyndai nhưng là huyndai getz 1.1MT,chẳng có TOY nào nó sợ,híc:21:

Lungcu

Xe điện
Tốt, tiện nghi giá chấp nhận được là ok. không thừa tiền để trả cho cái logo:41::41::41:

Gcar

Xe container
Chú Toy mà muốn khá thì dễ thôi: cho ra cái xe mới như Forte:
- máy mới hoàn toàn, toàn bằng nhôm, 1 dây đai, mã lực lớn, tiết kiệm nhien liệu.
- thuê thiết kế châu Âu.
- gắn option của Camry
- Bán ngang giá Vios
- Kiểm tra kỹ không cho động cơ rỉ sét hay mùi lạ lọt vào xe.

Thế thì xe Hàn toi ngay, mà Toy cũng đạt lãi kỷ lục. Còn cái kiểu 3 năm cho ra xe mới có thay cái đèn mới hay thêm cái giữ cốc thì toi sớm!!

Silent Hunter

Xe tải
@ Quả đào hỏng: Bác đề cao quan điểm quá, em có chê xe HQ đâu, em khen chúng nó làm PR tốt ấy chứ :21:. Xe HQ có thể bán chạy nhưng chất lượng và độ ổn định thì chưa đuổi kịp Honda, Toy, Mazda đâu. Chắc chắn là thế đấy bác ạ. :69::69:

@ Ivannnn: hỏi khí không phải năm nay Chú được bao nhiêu cái xuân xanh??? :)):))

@ Manhpbk: get 1.1 MT ạ. Hình như nó sợ KIA Moring chứ không sợ Toy vì Toy chẳng có con nào muốn so sánh với nó. Tuy nhiên Get đập chết QQ3.

@ Lungcu: tại sao xe tốt mà thương hiệu lại thua kém nhỉ???

@ Gcar: vâng, em cũng nghĩ như bác, thằng Toy bảo nó không sửa được thiết kế vì giá thành sẽ đội lên. em bảo nó sao con trai thằng Huyndai làm được, nó bảo: thương hiệu của tao cả trăm năm nay, làm sao tao làm xe kiểu HQ được. Tao làm cái xe kiểu mới, thử nghiệm bét nhè, đâm lên đâm xuống, thấy cái gì hơi hơi không ổn là phải sửa đi sửa lại, tốn kém lắm. Em mới hỏi: thằng HQ làm xe kiểu gì? Nó bảo: liên tục vẽ kiểu xe mới, có cái gì mới lòe loẹt thì lắp hết vào, quảng cáo rầm rộ lên, an toàn kệ mẹ thằng lái, nó có lái đâu mà quan tâm. Mau hỏng thì càng nhanh bán được xe. :21::21:.

Korea parts

Xe buýt
Em thấy xe của Hyundai đúng như ý nghĩa của tên hãng luôn: HYUNDAI = HIỆN ĐẠI. Mà đã hiện đại là phải khỏe khoắn, trẻ trung, tiện nghi, bền bỉ và giá cả phù hợp. Các hãng khác nó sợ ông HIỆN ĐẠI cũng đúng thôi !!! Các bác dùng Hyundai là các bác hiện đại rồi đấy (b)(b)(b)

doremonmattich

Xe tăng
Thị trường xe hơi đang và sẽ có sự phân cực, trong đó những hãng nào sản xuất đại trà, nhiểu chủng loại xe nhỏ, giá rẻ, cạnh tranh tốt ở tầm lowend thì sẽ chiếm thị phần cao, vì thị phần ô tô tính theo unit chứ không phải giá trị, nôm na là 1 con tata nano đếm tương đương như 1 con roll royce.
Hiện nay Ở Mỹ Kia/Huyndai gain được từ 3.1-4.4% thị phần với Huyn và 2.1->3.1% với Kia, thực ra số vẫn còn bé lắm, ví như Kia bán 20K xe/tháng thì chỉ như 1 con corolla của Toy, số tuyệt đối nhỏ nên tăng trưởng % cao. Ở CHâu ÂU thì quá nhỏ.
Thị trường bành trướng của Hàn hiện nay lại chính ở các thị trường đông dân nhất TG là TQ và Ấn độ.

Hiện nay có 1 thằng là Chery Auto của TQ, cũng đi theo con đường của Huyndai, đánh vào phân khúc phổ thông nhiều. Nó cũng thuê design của Ý (bọn Pininfarina - chuyên design cho Bò, Ngựa), cũng thuê kỹ thuật của Mitsu, liên doanh máy móc với 1 cty của Áo, cũng dùng Bosch làm hộp số, cũng phát triển hybrid, nhắm tới thị trường Âu Mỹ như ai. Trong tương lai gần, chắc chắn các hãng xe Nhật/Hàn rồi cũng bị chia sẻ thị phần cho những hãng thế này và rất khó cạnh tranh về giá, nhất là lại ở ngay TQ thị trường bùng nổ và lớn nhất TG. Thế kỷ 21 thuộc về TQ, nếu không phải là các hãng xe bản địa TQ thì TQ cũng sẽ trở thành nhà sản xuất và XK lớn nhất TG thôi, bản thân TQ cũng là thị trường lớn nhất. Thế nên việc thay đổi vị thế về doanh số ô tô trên bản đổ TG là tất yếu, chưa nói chuyện mua bán sát nhập các tập đoàn đang và sẽ diễn ra phổ biến.
Cho nên đừng quá hồ hởi nếu hãng này xuống, hãng kia lên. Em cho rằng chất lượng xe Hàn đã được cải thiện, nhưng tới đâu thì còn phải xét, cái đó không phải ngày 1 ngày 2 mà có ngay. Riêng bọn Hàn về khoản kinh doanh và khuyêch trương thì em bái phục, chả riêng ô tô mà tất cả các chủng loại khác. Nhưng cũng nhờ bọn này mà TG hưởng lợi nhiều cái giá rẻ và "công nghệ" mới, khiến những bọn "tư bản giãy chết" khác cũng phải cải tiến theo hoặc hạ giá cạnh tranh.
Em thấy cụ vất vả quá, tranh luận làm gì cho mệt. Ai thích xe gì mua xe đấy, cụ cố gắng cũng chả thuyết phục đượ ai :21:

Túm lại xe Hyun/Kia kém xe Toy/Hon một tí, nhưng lại rẻ hơn 2 tí, thế nên nó có khách. Thế thôi mà. :)):)):)):))

(Em không cho isuzu, daihatsu hay daewoo vào chơi nhá :21::21::21:)

Cars

Xe đạp
@ Quả đào hỏng: Bác đề cao quan điểm quá, em có chê xe HQ đâu, em khen chúng nó làm PR tốt ấy chứ :21:. Xe HQ có thể bán chạy nhưng chất lượng và độ ổn định thì chưa đuổi kịp Honda, Toy, Mazda đâu. Chắc chắn là thế đấy bác ạ. :69::69:

@ Ivannnn: hỏi khí không phải năm nay Chú được bao nhiêu cái xuân xanh??? :)):))

@ Manhpbk: get 1.1 MT ạ. Hình như nó sợ KIA Moring chứ không sợ Toy vì Toy chẳng có con nào muốn so sánh với nó. Tuy nhiên Get đập chết QQ3.

@ Gcar: vâng, em cũng nghĩ như bác, thằng Toy bảo nó không sửa được thiết kế vì giá thành sẽ đội lên. em bảo nó sao con trai thằng Huyndai làm được, nó bảo: thương hiệu của tao cả trăm năm nay, làm sao tao làm xe kiểu HQ được. Tao làm cái xe kiểu mới, thử nghiệm bét nhè, đâm lên đâm xuống, thấy cái gì hơi hơi không ổn là phải sửa đi sửa lại, tốn kém lắm. Em mới hỏi: thằng HQ làm xe kiểu gì? Nó bảo: liên tục vẽ kiểu xe mới, có cái gì mới lòe loẹt thì lắp hết vào, quảng cáo rầm rộ lên, an toàn kệ mẹ thằng lái, nó có lái đâu mà quan tâm. Mau hỏng thì càng nhanh bán được xe. :21::21:.

Với kiến thức oto uyên thâm, với tầm hiểu biết kỹ thuật uyên bác như cụ thì em đoán chắc ông sáng lập ra hãng Toy và ông đương nhiệm Chủ Tich Toy bây giờ phải gọi cụ = BỐ nhỉ :77::77:. Không biết với kiến thức uyên thâm đó thì bác chọn loại xe nào cho phù hợp ợ ..... chắc là Toy LD cho phù hợp kiến thức :77::21::21::77:

cocsku

Xe cút kít
Bây giờ mang cả hai loại xe Hàn và Nhật ra ngâm nước 1 ngày như vụ lụt năm ngoái xem là biết ngay các cụ nhỉ. Khỏi phải cãi nhau, cháy nhà mới ra mặt chuột ạ!

ngaydoclap

Xe container

@ Gcar: vâng, em cũng nghĩ như bác, thằng Toy bảo nó không
sửa được thiết kế vì giá thành sẽ đội lên. em bảo nó sao con trai thằng
Huyndai làm được, nó bảo: thương hiệu của tao cả trăm năm nay, làm sao tao
làm xe kiểu HQ được. Tao làm cái xe kiểu mới, thử nghiệm bét nhè, đâm lên
đâm xuống, thấy cái gì hơi hơi không ổn là phải sửa đi sửa lại, tốn kém lắm.
Em mới hỏi: thằng HQ làm xe kiểu gì? Nó bảo: liên tục vẽ kiểu xe mới, có cái gì mới lòe loẹt thì lắp hết vào, quảng cáo rầm rộ lên, an toàn kệ mẹ thằng lái, nó có lái đâu mà quan tâm. Mau hỏng thì càng nhanh bán được xe. :21::21:.
Thương hiệu hàng trăm năm của Toy không thể SX xe theo kiểu HQ nhưng lại sản xuất xe theo kiểu VN đấy bác ạ, và rồi thì đẳng cấp cũng dần lộ diện rồi đấy :)

ducan

Xe tăng
@

hố hố hố hố hố thằng Toy nó làm ăn uy tín nhầy , giờ em mới biết mình sai ....sai quá sai quá:)):)):))

1QủaChuối9

Xe tải
Các cụ cứ thử so sánh thế này nhé.lấy 1 chiếc xe Kia_Hyunh Dai = tiền 1 chiếc Toyota ra so sánh và cảm nhận nếu không có LoGo thì biết ngay mà.Cháu cho 1 số VD nhé:

- I30 VS Yaris :):) giả sử không có Logo thì các cụ nhìn từ ngoài vào trong đến khoản nhảy lên cưỡi cái nào hơn:P
- Forte VS ..Vios :):)
- SanTa Fe VS Fortuner :69::69:
- Veracuz VS Prado :):)

Cháu lấy toàn những loại giá ~ nhau rồi đấy các cụ bóc logo vứt đi rồi so sánh nhé.so sánh song sẽ biết tại sao Toy lại lo nghĩ(k)Có khi là các cụ các cụ còn phải Flo nữa chứ chẳng riêng ai :P

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

mazda626

Xe buýt
Em :77::77: cụ,,
Ở đây, em ko nói về thương hiệu, hay so sánh Toy và Hyun, vì tùy vào suy nghĩ, và tính cách của từng người...
Nhưng riêng đoạn cụ Post trên, e thấy , xin lỗi cụ, cụ ** hiểu gì về xe cả,....thật đấy, :77::77:
Tại sao Hyun nếu ko có thử nghiệm, thằng SF lại là 1 trong 10 thằng an toàn nhất (chắc bọn nó ko chỉ nhòn và phán như cụ đâu..)..
Hyun được thị trường Mỹ và Âu chấp nhận, đây là hai thị trườg, tính an toàn đặt lên đầu tiên đấy cụ ạ...
Tất nhien,độ bền, tính ổn định của xe Hàn chắc chưa so với xe Nhât được, nhưng 5 năm nữa, e sợ lại có một bài của cụ giống hệt bài cụ đã Post ở trên, nhưng lúc đấy cụ lại PR cho anh Hàn ko biết chừng....:41::41::))

belancer

Xe buýt
ạ cụ:77:
khi nào forte của cụ bán bằng 1/2 số của corolla bẩn thì chắc TOY nó mới phải nghĩ võ của cụ cũng chưa muộn, còn hiện tại forte vẫn tuổi Tý thôi ạ, cụ hơi tếu. :))

Chú Toy mà muốn khá thì dễ thôi: cho ra cái xe mới như Forte:
- máy mới hoàn toàn, toàn bằng nhôm, 1 dây đai, mã lực lớn, tiết kiệm nhien liệu.
- thuê thiết kế châu Âu.
- gắn option của Camry
- Bán ngang giá Vios
- Kiểm tra kỹ không cho động cơ rỉ sét hay mùi lạ lọt vào xe.

Thế thì xe Hàn toi ngay, mà Toy cũng đạt lãi kỷ lục. Còn cái kiểu 3 năm cho ra xe mới có thay cái đèn mới hay thêm cái giữ cốc thì toi sớm!!

Silent Hunter

Xe tải
Em :77::77: cụ,,
Ở đây, em ko nói về thương hiệu, hay so sánh Toy và Hyun, vì tùy vào suy nghĩ, và tính cách của từng người...
Nhưng riêng đoạn cụ Post trên, e thấy , xin lỗi cụ, cụ ** hiểu gì về xe cả,....thật đấy, :77::77:
Tại sao Hyun nếu ko có thử nghiệm, thằng SF lại là 1 trong 10 thằng an toàn nhất (chắc bọn nó ko chỉ nhòn và phán như cụ đâu..)..
Hyun được thị trường Mỹ và Âu chấp nhận, đây là hai thị trườg, tính an toàn đặt lên đầu tiên đấy cụ ạ...
Tất nhien,độ bền, tính ổn định của xe Hàn chắc chưa so với xe Nhât được, nhưng 5 năm nữa, e sợ lại có một bài của cụ giống hệt bài cụ đã Post ở trên, nhưng lúc đấy cụ lại PR cho anh Hàn ko biết chừng....:41::41::))
Đúng là chọn xe thì tùy sở thích của từng người, ai thích xe nào thì đi xe đấy thôi. E kô chê xe nào cả vì so sánh nó là vô cùng. Cụ bảo em kô biết gì về xe nhưng cái câu mà e tô đậm chứng tỏ cụ còn biết ít hơn e nhiều. Làm ô tô thì thằng nào chẳng thử nghiệm, có điều standard như thế nào thôi cụ ạ.
Báo cáo cụ là Châu âu nó còn chấp nhận cả Tata Nano nữa cụ ạ. :21::21::21:. Ở châu Âu em kô biết, ở Mỹ thì em đã từng ở, ở đấy xe HQ được coi là loại rẻ tiền và kém an toàn nhất. Ở Mỹ thì nó xếp hạng xe Nhật - Hàn thế này này: Honda - Toy, Mazda - ...-...-...- Huyndai-Kia... có nghĩa là xe HQ kém Toy khoảng 4 bậc. Cụ đừng mang mấy cái đánh giá vớ vẩn ấy ra mà bảo rằng xe HQ là số 1 cụ ạ.

Chỉnh sửa cuối: