xe nào ít bị say? :D

tolaicongnong

Đi bộ
Em lập ra cái thớt này xin ý kiến các bác:
Chả là em mới chân ướt chân ráo vào thế giới 4 bánh, chuẩn bị tậu con xe.
Chết nỗi mẹ em, vợ em đều bị tiền đình khá nặng, nhìn thấy xe là đã muốn bắn pháo hoa, đừng nói chuyện chui vào.
Em muốn chọn con xe nào đỡ bí, ít bị say để mỗi lần đưa vợ hoặc mẹ đi xe về ko phải đem xe đi dọn rửa nội thất :D
Bác nào có cao kiến, em xin học tâp. (hê hê, làm ơn đừng khuyên em đi mua xe đạp, xe ba gác, xe xích lô nhé)
Trân trọng cảm ơn các bác xế!

Land

Xe tăng
1 Khách say xe phụ thuộc chủ yếu vào nghề của tài xế chứ ít phụ thuộc vào xe
2 Mui trần ít bị ảnh hưởng hơn có mui.

chauchau

Xe điện
Zace nhiều bà nói ngồi không bị say, thật bác ạ.

unik

Xe buýt
Thường thì những người bị say ngồi lái sẽ không bị say nữa.
Xe ngồi thoải mái, không gian rộng => nhiều O2 để thở, ngồi khá cao, hàng ghế thứ 2 rộng, ít bị xóc chỉ có thể là MPV như R-class, Odyssey, Previa, Grandis, innova, zace, jolie :)

Chỉnh sửa cuối:

tolaicongnong

Đi bộ
Cám ơn các bác chauchau, land và unik. Tất nhiên say hay ko phụ thuộc nhiều vào tay lái. Hôm trước ngồi con civic ông bạn ko quen lái A/T vừa đi vừa giật chóng hết cả mặt. Tuy nhiên ý em hỏi là trong số các dòng xe, dòng nào đỡ bị say nhất? Mấy con convertible thì khỏi nói, ko bức bí, lướt lại êm nhưng giá thường là hơi đắt, chắc em ko chơi nổi. em sẽ để ý con Zace, Jolie,.... nhưng còn loại nào khác ko? (ví dụ như bọn sedan) :)

Chỉnh sửa cuối:

unik

Xe buýt
À nếu bác mua xe có hệ thống phanh EBD (r-class, grandis, civic, camry mới...)thì lúc phanh xe đỡ bị giật nên hành khách cũng đỡ mệt hơn, tài xế cũng đỡ mỏi chân để ke ke chân cho xe đc êm mỗi khi phanh.
Iem đi ngủ để mai còn đi ọp-zốt với AE OF :D

Chỉnh sửa cuối:

tolaicongnong

Đi bộ
Hơ hơ, nhân tiện bác Unik nhiệt tình trả lời, hỏi luôn, chú Mazda 626 đời 2k3 đi có ngon ko? Em có vẻ ưng về kiểu dáng mà cũng vừa túi tiền. Tuy nhiên, theo em đoán, ngồi con này thì vợ em phun lụt xe? :D

unik

Xe buýt
À muốn đỡ say thì phải chọn xe số tự động, Mzd626 số sàn :)

vili

Xe tải
tolaicongnong nói:
Hơ hơ, nhân tiện bác Unik nhiệt tình trả lời, hỏi luôn, chú Mazda 626 đời 2k3 đi có ngon ko? Em có vẻ ưng về kiểu dáng mà cũng vừa túi tiền. Tuy nhiên, theo em đoán, ngồi con này thì vợ em phun lụt xe? :D
Bác ơi, không đáng ngại đâu, đi lâu sẽ quen ấy mà. Tôi có anh bạn có vợ cũng say khủng khiếp, bác tưởng tượng là đi SG- Đà lạt cũng phải đi xe máy bám theo đoàn. Sau khi mua xe, cần nhất là khử hết mùi hôi trong xe, đảm bảo trong xe không có mùi xăng mùi lạ (cách tốt nhất là nội thất da, mua máy khử mùi không dùng nước hoa ....). Sau đó là đi tốc độ ổn định, tránh phanh gấp, cửa sổ mở, ngồi ghế trước...
Như cô vợ anh bạn tôi sau gần 2 năm thì vô tư, bây giờ ko chịu đi 2 bánh mui trần nữa :D
Vấn đề say xe để khắc phục cần thời gian và kiên nhẫn và đặc biệt cần ý chí của bà xã bác, nhưng chẳng nhẽ lại không mua xe nữa à? Trong thời gian đó bác để sẵn một cái bô nhựa của trẻ con trong xe, có lót sẵn túi ny lông, cực tiện mà lại rất vệ sinh - đấy cũng là kinh nghiệm của một gia đình khác :D
Nếu đi xa, thời gian đầu đành phải uống thuốc chống say thôi, đồng thời uống thuốc bổ thần kinh - tốt cho tiền đình, nhưng nên tham khảo ý kiến bác sỹ chuyên ngành trước (Cái này uống nhiều tháng sẽ tạo ra khả năng cân bằng hệ tiền đình - chỉ tốt thôi)

Gà béo

Xe hơi
Bác chọn công nông bác đang đi ấy ! say là gì :D

chauchau

Xe điện
tolaicongnong nói:
em sẽ để ý con Zace, Jolie,.... nhưng còn loại nào khác ko? (ví dụ như bọn sedan) :)
em chỉ nói bằng thực tế. Các bà say, chẳng quan tâm đến xe gì, tốt xấu, đẳng cấp... gì đâu. Zace đỡ say hơn Jolie là nhiều bà nói rồi, còn ngồi thoải mái thì Zace cũng hơn tất cả sedan, thậm chỉ cả Grandis.

Ruabo

Xe buýt
Trước đây em chưa học LXe, ngồi xe nào cũng say trừ xe UAZ, bác mạnh dạn thử xem sao, thật đấy!

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Đã say xe oto thì đừng bao giờ hỏi xe gì không say vì chỉ có xe không phải oto thì mới không say! Cái lý của người say xe thì nhiều lắm, nào là "mùi
, nào là xe thấp, nào là "ghế trước ghế sau"...v.v, không bao giờ hết lý (và chẳng hết say).
Hồi trước (cái thời mà CommandCar, UAZ, Bắc Kinh, Hải Âu..) thì đổ tại mùi xăng, bí, hôi...v.v Giờ thì đổ cho mùi da xịn quá, mùi xe (khái niệm này là chung cho tất cả các loại người say), lắc, êm (thậm chí là êm càng say)...v.v

Thuốc: cứ mua xe đi, đi nhiều vào, xe nhà, ai say cho ngồi ghế trước nhìn thẳng đường, có nhiều cơ hội chửi thằng nào cứ lao vào đầu xe mình, chửi thằng nào cứ như là làm xước xe mình... nói chung là lo xước xe quên bố nó mất mình phải có trách nhiệm say xe, 1 thời gian thế là hết say!
Nhưng 1 cái có thể tránh chủ động (không do người say quyết định), đó là đi đừng đánh võng lắc giật, phanh gấp, cua gấp. Đi kiểu này thì ai cũng say (hỏi kinh nghiệm Nakio, UAZ, BBB...v.v :)):)):)) (hỏi loanh quanh hơi hơi thôi, đừng xộc thẳng vấn đề mà ăn... chửi đấy :D:D:D)

Với người thích ngủ: uống 1 viên Studeron (hay Stuzeron gì đó) trước nửa tiếng để lên xe là lơ mơ ngủ.

Còn võ và mẹo về mùi thì nhiều lắm, người thì thích mùi dứa, mùi cafe, mùi ruột bánh mỳ (vặt ruột bánh vo tròn nhét vào 1 lỗ mũi), mùi dầu gió (cao con hổ, cao sao vàng), mùi lá nếp (xe MrMad)... cái quái gì mà mất đi cái "mùi xe" là chơi, kỵ nhất xe có nước hoa!

À quên, nếu say buộc phải ngồi băng sau, nên mở hé kính cho gió thổi thẳng vào mũi, hết cảm giác say (nhưng nói thật là lái hoặc chủ xe cực kỳ khó chịu vì ồn và bụi). Cẩn thận bị cảm vì gió lạnh thổi thẳng vào mũi.... :D:D:D
TỐI KỴ: với người tiền đình yếu, hay say xe, KHÔNG BAO GIỜ nhìn cái gì trong xe, lấy vật rơi dưới sàn, dưới ghế, quay đầu nhìn đằng sau trong xe, cúi đầu thấp hơn cổ họng, xem phim, đọc báo, đánh bài, ngồi ngược, nằm... SAY NGAY (Jôn LeNÔN ngay)! Người say xe trước khi đi không nên uống nước quá nhiều, uống sữa (đặc biệt là các loại sữa có mùi), nhỡ có nôn thì không phải là quả bom kích nổ nhiều vị khác đang cố chịu đựng :D:D:D. Không thì sẽ thành 1 dạng "Histeria" dây chuyền đấy!

Đã say thì chịu đựng cho đến khi nôn và cố ngủ. Khi đã nôn, vẫn cố gắng ngủ, dù lơ mơ, đầu dựa cao, thích thì nôn, không nôn nữa thì ngủ tiếp :D:D

Chỉnh sửa cuối:

taplai

[Tịch thu bằng lái]
volvo 960, bên os có bác bán 12k, đầm lắm.

nmd

Xe đạp
unik nói:
Thường thì những người bị say ngồi lái sẽ không bị say nữa.
Xe ngồi thoải mái, không gian rộng => nhiều O2 để thở, ngồi khá cao, hàng ghế thứ 2 rộng, ít bị xóc chỉ có thể là MPV như R-class, Odyssey, Previa, Grandis, innova, zace, jolie :)
bác unik nói đúng đó. Lúc còn chạy sedan, bé nhà em say xe quá chừng...thấy xe là khóc ré lên...sau đó đổi sang Grandis thì ẻm lại hết say xe, chiều em đi làm về là bé xin vào xe chơi 1 chút :D

FeRAM

Xe điện
Thêm tý kinh nghiệm cho bác nữa nhé.

1) Nguyên nhân gây nên say xe: Do phần não bộ chịu trách nhiệm chỉ huy các cơ quan khác (chân, tay, etc) phối hợp để giữ thăng bằng cho cơ thể (bộ phần này chính là tiền đình). Khi đi ô tô, thuyền, máy bay, etc. do không phải người lái nên không biết khi là xe sẽ lắc bên phải hay bên trái, giật ra sau hay phi thẳng lên phía trước. Ban đầu thì não sẽ cố gắng điều chỉnh, ... nhưng toàn bị nhầm, một lúc là treo máy và Liverpool. (Điều này giải thích tại sao, ngồi phụ thì say chí chít, nhưng cầm lái là lại võng vỉa)

2. Giải pháp:
- Đơn giản nhất là uống thuốc chống say (30 phút trước khi khởi hành). Chắc thuốc này có tác dụng làm tăng cường khả năng chịu đựng của não, hay có lẽ là nó làm cho não quên mịa mất chức năng giữ thăng bằng cũng nên (bác đi bọn sản xuất thuốc xem sao nhé)
- Cố gắng nói chuyện với người bị say, thật nhiều vào, sẽ quên mất là mình bị say xe, đến khi xuống rồi mới phát hiện ra là em bị say xe cơ mà, lúc đấy có khi nôn thốc nôn tháo đây, nhưng muộn rồi
- Lái xe không được đánh võng, không phóng nhanh vượt ẩu, ... tóm lại là không lắc xe

Những tư vấn ở trên chỉ đúng với bạn gái của vợ hoặc các em xinh tươi. Vợ mà bị say, bác cứ kệ không thèm nói chuyện, đi mãi là quen ngay.

3. Loại xe không bị say: Theo em thì nên chọn xe lu, đi vừa thư giãn, không lo tránh ai, mui trần, chắc chắn không say.

TranDuyThai

Xe buýt
Website
elogoviet.com
DiCham nói:
Đã say xe oto thì đừng bao giờ hỏi xe gì không say vì chỉ có xe không phải oto thì mới không say! Cái lý của người say xe thì nhiều lắm, nào là "mùi
, nào là xe thấp, nào là "ghế trước ghế sau"...v.v, không bao giờ hết lý (và chẳng hết say).
Hồi trước (cái thời mà CommandCar, UAZ, Bắc Kinh, Hải Âu..) thì đổ tại mùi xăng, bí, hôi...v.v Giờ thì đổ cho mùi da xịn quá, mùi xe (khái niệm này là chung cho tất cả các loại người say), lắc, êm (thậm chí là êm càng say)...v.v

Thuốc: cứ mua xe đi, đi nhiều vào, xe nhà, ai say cho ngồi ghế trước nhìn thẳng đường, có nhiều cơ hội chửi thằng nào cứ lao vào đầu xe mình, chửi thằng nào cứ như là làm xước xe mình... nói chung là lo xước xe quên bố nó mất mình phải có trách nhiệm say xe, 1 thời gian thế là hết say!
Nhưng 1 cái có thể tránh chủ động (không do người say quyết định), đó là đi đừng đánh võng lắc giật, phanh gấp, cua gấp. Đi kiểu này thì ai cũng say (hỏi kinh nghiệm Nakio, UAZ, BBB...v.v :)):)):)) (hỏi loanh quanh hơi hơi thôi, đừng xộc thẳng vấn đề mà ăn... chửi đấy :D:D:D)

Với người thích ngủ: uống 1 viên Studeron (hay Stuzeron gì đó) trước nửa tiếng để lên xe là lơ mơ ngủ.

Còn võ và mẹo về mùi thì nhiều lắm, người thì thích mùi dứa, mùi cafe, mùi ruột bánh mỳ (vặt ruột bánh vo tròn nhét vào 1 lỗ mũi), mùi dầu gió (cao con hổ, cao sao vàng), mùi lá nếp (xe MrMad)... cái quái gì mà mất đi cái "mùi xe" là chơi, kỵ nhất xe có nước hoa!

À quên, nếu say buộc phải ngồi băng sau, nên mở hé kính cho gió thổi thẳng vào mũi, hết cảm giác say (nhưng nói thật là lái hoặc chủ xe cực kỳ khó chịu vì ồn và bụi). Cẩn thận bị cảm vì gió lạnh thổi thẳng vào mũi.... :D:D:D
TỐI KỴ: với người tiền đình yếu, hay say xe, KHÔNG BAO GIỜ nhìn cái gì trong xe, lấy vật rơi dưới sàn, dưới ghế, quay đầu nhìn đằng sau trong xe, cúi đầu thấp hơn cổ họng, xem phim, đọc báo, đánh bài, ngồi ngược, nằm... SAY NGAY (Jôn LeNÔN ngay)! Người say xe trước khi đi không nên uống nước quá nhiều, uống sữa (đặc biệt là các loại sữa có mùi), nhỡ có nôn thì không phải là quả bom kích nổ nhiều vị khác đang cố chịu đựng :D:D:D. Không thì sẽ thành 1 dạng "Histeria" dây chuyền đấy!

Đã say thì chịu đựng cho đến khi nôn và cố ngủ. Khi đã nôn, vẫn cố gắng ngủ, dù lơ mơ, đầu dựa cao, thích thì nôn, không nôn nữa thì ngủ tiếp :D:D
cho em góp ý chút. Tâm ly của các bác gái là sợ say xe nên ngồi lên xe là cứ nghĩ tới chuyện đó là y như rằng alooo liền. Ma em thấy đi xe nào mà có nội thất bọc da là các bác gái ít say hơn. Em xin hết.

tolaicongnong

Đi bộ
Chân thành cảm ơn các bác đã chỉ giáo. Chuyến này em quyết kiếm con Caterpillar mui trần bánh bê tông. :D
Tuy nhiên, nghe các bác phân tích rất hay, bỗng nhiên em lại thắc măc. Em thấy có bác phán rằng do bộ phận thăng bằng trong tai không đồng bộ với mắt nên dễ chóng mặt, vậy thì những người vừa lên xe nhắm chặt ngay mắt lại (không ngủ) thì đi có bị say ko?:^)

dongnn

Xe tăng
Tưởng nhớ
Vợ em trước đây cứ nhìn thấy xe (chưa cần lên xe) là say rồi :D
Kinh nghiệm cho thấy là:
1. Tạm thời chưa nên dùng nội thất da
2. Không để các loại nước hoa trong xe
3. Khuyến khích bà cả ngồi ghế trước. Thời gian đầu nên mở toang hết kính và bật điều hoà gió thật mạnh (vẫn mở kính).
4. Lái xe điềm đạm, không đột ngột chuyển hướng hoặc phanh.
Bài tập bổ trợ: bảo tất cả mọi người tập bài tập tiền đình: mắt nhắm, hai bàn chân thẳng hàng (gót chân trước nối vào mũi chân sau), hai tay ốp vào đùi (như tư thế đứng nghiêm) đúng càng lâu càng tốt. Kể cả Bác nữa, nếu đứng được 30" không ngã là giỏi lắm rồi