[Thảo luận] Xe máy vượt phải ô tô

hanhpro

Xe máy

ThanhTungTB

Xe điện
Cụ đọc Điều 14 Luật GTDB xem nó có loại 2b ra không?
Bác ko hiểu thế nào là vượt à ?
' Vượt là 2 xe đi cùng chiều , trên cùng 1 làn đường , xe sau vượt lên xe trước .... " . E hỏi bác , xe máy và oto có đi cùng 1 làn đường ko ?? .Bản chất làn của xe máy là luôn đi về phía bên phải ngoài cùng rồi mà ? Sao gọi là vượt ?/

jafwm

Xe điện
Cái vụ này mà nhân rộng tới Hà lội thì... ngân sách chắc tăng vọt!?

pnew

Xe điện
' Vượt là 2 xe đi cùng chiều , trên cùng 1 làn đường , xe sau vượt lên xe trước .... " . E hỏi bác , xe máy và oto có đi cùng 1 làn đường ko ?? .Bản chất làn của xe máy là luôn đi về phía bên phải ngoài cùng rồi mà ? Sao gọi là vượt ?/
Hai xe đi hai làn đường khác nhau thì không phải bàn, bố xxx cũng không dám phạt lỗi vượt phải. Đây chính là trường hợp 2b và 4b đang cùng đi một làn.

nguyenhacctv

Xe máy
tùy trừng trường hợp cụ thể thôi bác ợ

h_mdc

Xe điện
Chắc gấu nhà bác chủ thớt xinh quá nên mới bị bắt. Thông thường phía giữa đường dành cho ô tô, phía giáp lề đường dành cho xe máy, việc xe máy đi nhanh hơn ô tô ở phố là đương nhiên nên xe máy vượt phải ô tô cũng là không tránh khỏi. Hôm nào đi xe máy em cũng vượt phải ô tô hàng mấy chục lượt mà có thấy bị bắt bao giờ đâu?

phuonghuongngoc

Xe container
Ngày trước bọn cháu xông xênh thì không bắt mấy cái lỗi vớ vẩn này,từ ngày có mấy ông ofer hiểu biết luật và hay chõ mũi vào việc của bọn cháu nên cũng thâm hụt nguồn thu.các cụ thông cảm.:((:((

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Ngày trước bọn cháu xông xênh thì không bắt mấy cái lỗi vớ vẩn này,từ ngày có mấy ông ofer hiểu biết luật và hay chõ mũi vào việc của bọn cháu nên cũng thâm hụt nguồn thu.các cụ thông cảm.:((:((
Có khi thế thật :))

Khoản 3 điều 13 luật GTĐB quy định phương tiện giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải làn đường. Căn cứ để xác định lỗi này là so sánh tốc độ xe đi bên trái làn với tốc độ xe đi bên phải làn

Lỗi này có vẻ mơ hồ, lấy xe kia làm mốc thì xe này vi phạm, và ngược lại xe này làm mốc thì xe kia vi phạm. Nội dung luật còn mâu thuẫn không xác định được xe nào đúng xe nào sai thì không nên áp dụng.

Nguyenlap.hp

Xe tải

Nguyenlap.hp

Xe tải
Đầu tiên em cũng nhầm như cụ. Đính chính lại khi xem lại là trong làn đường hỗn hợp chỉ phân biệt xe CƠ GIỚI và xe THÔ SƠ cụ ạ

Nguyenlap.hp

Xe tải
Có khi thế thật :))

Khoản 3 điều 13 luật GTĐB quy định phương tiện giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải làn đường. Căn cứ để xác định lỗi này là so sánh tốc độ xe đi bên trái làn với tốc độ xe đi bên phải làn

Lỗi này có vẻ mơ hồ, lấy xe kia làm mốc thì xe này vi phạm, và ngược lại xe này làm mốc thì xe kia vi phạm. Nội dung luật còn mâu thuẫn không xác định được xe nào đúng xe nào sai thì không nên áp dụng.
Muốn thoát lỗi thì phải chứng minh dcj 4b kia đang vi phạn lỗi hay cố tình cản trở giao thông phải ko cụ

Nguyenlap.hp

Xe tải
Chắc gấu nhà bác chủ thớt xinh quá nên mới bị bắt. Thông thường phía giữa đường dành cho ô tô, phía giáp lề đường dành cho xe máy, việc xe máy đi nhanh hơn ô tô ở phố là đương nhiên nên xe máy vượt phải ô tô cũng là không tránh khỏi. Hôm nào đi xe máy em cũng vượt phải ô tô hàng mấy chục lượt mà có thấy bị bắt bao giờ đâu?
Cụ nhầm nhá. Oto và xe máy đều là xe cơ giới.

Website
www.facebook.com
chả là hôm trước gấu em bị xxx thổi phạt lỗi vượt phải ô tô ( gấu em đi xe máy ) trên đường hốn hợp 2 chiều. Em muốn hỏi các cụ là xxx ttổi phạt lỗi này là đúng hay sai ?
Trên đường hỗn hợp hai chiều đó có kẻ vạch chia làn không, mỗi chiều xe chạy có mấy làn kụ nhỉ?

crownchip

[Tịch thu bằng lái]
Muốn thoát lỗi thì phải chứng minh dcj 4b kia đang vi phạn lỗi hay cố tình cản trở giao thông phải ko cụ
Đúng vậy. Cụ dựa vào video của CSGT mà chứng minh. Nếu không có video hoặc video nhìn không rõ thì... nhẹ nhàng bảo xxx xin lỗi gấu nhà cụ đi vì đã làm phiền công dân, rồi cụ cầm giấy tờ về

Website
www.facebook.com
Trong khi chờ kụ chủ thớt trả lời câu hỏi nêu tại còm #55, để rộng đường dư luận, nhà cháu xin đưa ra 2 tình huống cụ thể như sau, mong các kụ cùng cho ý kiến nhé.

Tình huống 1: trên đường 2 chiều, có đặt biển "cấm vượt xe".

Câu hỏi 1:
Nếu xe ô tô bên trái chạy nhanh hơn xe mô tô bên phải, như trong hình #1, thì xe ô tô có vi phạm biển cấm vượt, có phạm lỗi "vượt xe ở nơi cấm vượt" hay không?

Tình huống 2: cũng trên đường 2 chiều có đặt biển cấm vươt xe, giống tình huống 1.

Câu hỏi 2:
Nếu xe ô tô bên trái chạy chậm hơn xe mô tô bên phải, như trong hình #2, thì xe mô tô có vi phạm biển cấm vượt, có phạm lỗi "vượt xe nơi cấm vượt" hay không? Xe mô tô có phạm lỗi "vượt phải ở nơi cấm vượt" hay không?

Câu hỏi 3: sẽ nêu tiếp, sau khi có câu trả lời cho câu hỏi 1 và 2.

----------------

Hình minh hoạ:

Hình #1

Hình #2:

Chỉnh sửa cuối:

mopmi

Xe tăng
Trong khi chờ kụ chủ thớt trả lời câu hỏi nêu tại còm #55, để rộng đường dư luận, nhà cháu xin đưa ra 2 tình huống cụ thể như sau, mong các kụ cùng cho ý kiến nhé.

Tình huống 1: trên đường 2 chiều, có đặt biển "cấm vượt xe".

Câu hỏi 1:
Nếu xe ô tô bên trái chạy nhanh hơn xe mô tô bên phải, như trong hình #1, thì xe ô tô có vi phạm biển cấm vượt, có phạm lỗi "vượt xe ở nơi cấm vượt" hay không?

Tình huống 2: cũng trên đường 2 chiều có đặt biển cấm vươt xe, giống tình huống 1.

Câu hỏi 2:
Nếu xe ô tô bên trái chạy chậm hơn xe mô tô bên phải, như trong hình #2, thì xe mô tô có vi phạm biển cấm vượt, có phạm lỗi "vượt xe nơi cấm vượt" hay không? Xe mô tô có phạm lỗi "vượt phải ở nơi cấm vượt" hay không?

Câu hỏi 3: sẽ nêu tiếp, sau khi có câu trả lời cho câu hỏi 1 và 2.

----------------

Hình minh hoạ:

Hình #1

Hình #2:
theo e trường hợp 1 xe ô tô vượt xe máy thì ko sai vì biển cấm vượt chỉ hạn chế đối với ô tô vượt ô tô chứ ko hạn chế ô tô vượt xe máy. Còn các trường hợp khác còn lại xin mời các cụ tiếp ạ.

pnew

Xe điện
Ôi, bắt thế thì em không thể luồn lách bằng 2b nữa rồi à ? Cơ khổ !.
Vấn đề chính là quy định vượt xe của Luật VN không phù hợp với 2b, cần phải xây dựng một quy định riêng.
Chính vì không phù hợp nên xxx "tử tế" không mấy khi xử lý lỗi vượt cua 2b. Bây giờ xxx HP xử lý mới thành chuyện

Nguyenlap.hp

Xe tải
Các cụ cho êm hỏi nếu xxx bắt thêm lỗi vượt xe ko tín hiệu khi hai xe máy vượt nhau trên phố hoặc bắt ô tô vượt xe máy ko tín hiệu thì các cụ thấy sao ?