Thảo luận Xe máy điện mới giá hợp lý

nissantiida

Xe điện
Cái động cơ điện làm chắc dễ hơn động cơ đốt trong. Sao Vinfast không đầu tư làm động cơ điện đi, nhập của Bocsh tàu mãi làm gì?
Đầu tư hay ko sao bác biết. Đầu tư ra sản phẩm ngta mới công bố chứ. Vin bỏ nhiều tiền vào nghiên cứu lắm đấy. Nhưng k thể mang cái nghiên cứu chưa hoàn thiện ra khoe được.

gi.mi.ko

Xe tải
Chắc điện áp sạc cũng chỉ 12-20 V nên sạc pin ở nhà cũng được thôi. Còn có hỗ trợ sạc cắm thẳng từ xe ko mới là vấn đề.
Xe vin 60v nhé cụ.
Vin đang chuyển sang chơi "chỉ đổi pin" không cho tự sạc nhé.
Xe klara cũ ngừng sx, xe klara S (mới) cũng chỉ đổi pin.

nissantiida

Xe điện
Xe vin 60v nhé cụ.
Vin đang chuyển sang chơi "chỉ đổi pin" không cho tự sạc nhé.
Xe klara cũ ngừng sx, xe klara S (mới) cũng chỉ đổi pin.
Cứ chờ xem thôi. Tôi thì ko nghĩ là ko tháo pin ra sạc được. 60v thì cái củ sạc đắt hơn chút. Bù lại chi phí rẻ hơn đi đổi là tất nhiên. Hoặc chi phí đổi pin phải rẻ chứ = đổ xăng thì ai mua.
Có cái này tôi đang tò mò ông Mopo hợp tác với VF rồi mà ko biết pin xe VF có dùng Mopo ko?

Chỉnh sửa cuối:

newone

Xe tải
Cccm cứ mua xe Klara S, thuê pin xong về chế sạc là đc mà. Sạc tốt thì chế khoảng 1 củ

gi.mi.ko

Xe tải
Cccm cứ mua xe Klara S, thuê pin xong về chế sạc là đc mà. Sạc tốt thì chế khoảng 1 củ
Cụ đúng là người Việt 100%, nhưng A Vượng lại là tỷ phú người Việt nhé :)
Cụ mua xe lần đầu có Pin thì nó cộng vào giá xe, nếu không pin thì lần đầu thuê cụ phải đặt cọc tiền pin, làm gì có chuyện lấy được tiền của tỷ phú, chỉ có xác định "nộp" :)

nissantiida

Xe điện
Cụ đúng là người Việt 100%, nhưng A Vượng lại là tỷ phú người Việt nhé :)
Cụ mua xe lần đầu có Pin thì nó cộng vào giá xe, nếu không pin thì lần đầu thuê cụ phải đặt cọc tiền pin, làm gì có chuyện lấy được tiền của tỷ phú, chỉ có xác định "nộp" :)
Ko phải mua pin các lần sau!

Quỳnh Vinfast

Đi bộ
Xe đẹp, giá cả hợp lý nhưng để người dân đón nhận sản phẩm mới có lẽ phải cần thời gian

gi.mi.ko

Xe tải
Xe đẹp, giá cả hợp lý nhưng để người dân đón nhận sản phẩm mới có lẽ phải cần thời gian
Mẫu xe klaza xấu mù, cái đuôi như đuôi vịt :)
Còn hai cái im pẹt và lũ dở thì chẳng khác gì mấy mẫu xe tầu bán đầy rồi giá lại đắt gấp 2 :)
Nhà cháu chưa thất xe điện Vinfast có gì nổi trội cả.

Mẫu xe klaza xấu mù, cái đuôi như đuôi vịt :)
Còn hai cái im pẹt và lũ dở thì chẳng khác gì mấy mẫu xe tầu bán đầy rồi giá lại đắt gấp 2 :)
Nhà cháu chưa thất xe điện Vinfast có gì nổi trội cả.
Xấu đẹp tùy mắt từng người - ko ưa dưa hóa dòi mà, nhưng em đồng ý đúng là nó chưa có gì nổi trội so với xe xăng.
Tuy vậy, nó cũng ko lấy của ai mảy may cái gì, ai thích mua thì nó bán, ko thích mua thì thôi nó có ép ai mua đâu cụ, trừ trường hợp có ràng buộc về tài chính, về thu nhập (nếu có)?

gi.mi.ko

Xe tải
Xấu đẹp tùy mắt từng người - ko ưa dưa hóa dòi mà, nhưng em đồng ý đúng là nó chưa có gì nổi trội so với xe xăng.
Tuy vậy, nó cũng ko lấy của ai mảy may cái gì, ai thích mua thì nó bán, ko thích mua thì thôi nó có ép ai mua đâu cụ, trừ trường hợp có ràng buộc về tài chính, về thu nhập (nếu có)?
Thớt đang bẩu về "xe điện giá hợp lý" mà cụ :)
Nếu hợp lý thì doanh số phải tăng, phải chiến thị phần lớn đúng không cụ :)
Đây klaza có bán được đâu, tổng xe điện 400k/ năm klaza mới dc 15k chưa dc 4% :)

RAVA

Xe ba gác
Đây klaza có bán được đâu, tổng xe điện 400k/ năm klaza mới dc 15k chưa dc 4% :)
-E thấy con Klara cũng đc phết đấy chứ, nhìn qua biết ngay là xe Vinfast, mỗi tội đắt quá, giá này chỉ có những ng có đk mới mua đc thôi? Có lẽ NN nên có chính sách như giảm thuế, khuyến khích sd xe điện hoặc hybrid...chứ cứ tận thu ntn thì giá còn cao lắm?

Startup nào cũng là cuộc chơi đốt tiền.
Nó ko làm cái lọ thì chuyển sang làm cái chai, hoặc ko thì gia công thuê cho thằng khác, vẫn ra tiền cơ mà :))
Tiếc mình del có tiền để đốt cụ nhỉ :))

Trada_thuoclao

Xe buýt
Startup nào cũng là cuộc chơi đốt tiền.
Nó ko làm cái lọ thì chuyển sang làm cái chai, hoặc ko thì gia công thuê cho thằng khác, vẫn ra tiền cơ mà :))
Tiếc mình del có tiền để đốt cụ nhỉ :))
Cụ biết tiền đâu ra để đốt ko? Từ đất đấy. Đất có phải là 1 loại tài nguyên ko cụ nhỉ? Bán đất rẻ quá ngân sách có thất thu ko nhỉ? :)

gi.mi.ko

Xe tải
-E thấy con Klara cũng đc phết đấy chứ, nhìn qua biếtngay là xe Vinfast, mỗi tội đắt quá, giá này chỉ có những ng có đk mới mua đc thôi? Có lẽ NN nên có chính sách như giảm thuế, khuyến khích sd xe điện hoặc hybrid...chứ cứ tận thu ntn thì giá còn cao lắm?
Mấy tháng gần đây AQI cứ đầy ti vi với báo, liệu có chính sách dừng xe máy chạy xăng ở các thành phố lớn không cụ (giống như TQ đã làm ấy) khi đấy thì xe điện không muốn cũng "bị" lên ngôi :)
Lúc đó Honda, yanaha chảy vào thì cuộc chiến mới sôi động, nhiều xe đẹp tha hồ các cụ chọn :)

Chỉnh sửa cuối:
Vâng. Cảm ơn cụ đồng quan điểm :)
Bứt rứt khó chịu lắm nhưng cũng chả biết làm sao giờ cụ nhỉ, tại sao cả mình cả nó cùng muốn đc làm chuyện ấy, nó làm đc, sao mình ko thể? Tại mình hay tại thế thời thời thế?

nissantiida

Xe điện
Mấy tháng gần đây AQI cứ đầy ti vi với báo, liệu có chính sách dừng xe máy chạy xăng ở các thành phố lớn không cụ (giống như TQ đã làm ấy) khi đấy thì xe điện không muốn cũng "bị" lên ngôi :)
Lúc đó Honda, yanaha chảy vào thì cuộc chiến mới sôi động, nhiều xe đẹp tha hồ các cụ chọn :)
Xu thế đó là hợp lý thôi. Thế nên ngay từ bây giờ mà ko làm ra mấy cái, kể cả có lỗi này lỗi kia thì cũng là chuẩn bị cho cuộc chiến tương lai gần, nếu có thể ko phải dựa hết cả vào honda như thời đại xe máy xăng thì chẳng phải quá tốt sao.
Còn nói thực, startup lĩnh vực phổ thông (để kéo cả nền công nghiệp lên) mà ra b00m 1 phát đủ sức cạnh tranh với thế giới thì đó k phải VN. Cả não và tiền đều phải tích luỹ, ko phải IQ là làm đc mọi thứ.

gi.mi.ko

Xe tải
Xu thế đó là hợp lý thôi. Thế nên ngay từ bây giờ mà ko làm ra mấy cái, kể cả có lỗi này lỗi kia thì cũng là chuẩn bị cho cuộc chiến tương lai gần, nếu có thể ko phải dựa hết cả vào honda như thời đại xe máy xăng thì chẳng phải quá tốt sao.
Còn nói thực, startup lĩnh vực phổ thông (để kéo cả nền công nghiệp lên) mà ra b00m 1 phát đủ sức cạnh tranh với thế giới thì đó k phải VN. Cả não và tiền đều phải tích luỹ, ko phải IQ là làm đc mọi thứ.
Nếu có thì ít nhất cũng 10 năm trở lên chẳng gần lắm đâu ạ :)

Trada_thuoclao

Xe buýt
Bứt rứt khó chịu lắm nhưng cũng chả biết làm sao giờ cụ nhỉ, tại sao cả mình cả nó cùng muốn đc làm chuyện ấy, nó làm đc, sao mình ko thể? Tại mình hay tại thế thời thời thế?
Em là người tử tế cụ ạ. Em ko làm chuyện đấy.