[Thảo luận] Xe máy có phải đi đúng làn không ạ?

cracking

Xe buýt
Gặp xxx là bị tóm rồi, cụ không thấy các xxx hay đứng ở hầm chui kim liên à, chuyên tóm xe máy đi sai làn.
Bắt sai làn dưới hầm ah cụ? Em quan sát kĩ rồi, trước khi vào hầm có biển 403, cho phép ô tô và xe máy được đi trong hầm. Rồi dưới hầm mỗi chiều đi chia làm 2 làn, vạch liền, bắt đầu xuống hầm, họ vẽ dưới làn đường 1 bên có hình ô tô, 1 bên có hình xe máy. Em tìm mỏi mắt chả thấy cái hình đấy trong quy chuẩn. Vì vậy giả sử nếu em trót đi sang làn bên trái, em vẫn đi đến hết hầm. Trên đường Giải Phóng, Xã Đàn, có biển phân làn thì còn đúng, chữ vẽ hình ô tô với xe máy dưới mặt đường, chả ra làm sao cả, vừa sai vừa thừa.

minhthu_minhduc

Xe buýt
Dạo này xxx hay đứng bắt sai làn đầu đường 5 chiều Hp - HN gần Media Mart đấy ạ
Hôm trước em mất 200k chỗ này cụ ah.em đi thẳng nhưnng lại đi vào đi vào làn trong cùng bên trái (dành cho xe rẽ trái)

WHITE TIGER

Xe container
Xin thưa với cụ !

Nếu cái biển trên là đúng thì em sẽ tuân thủ luật ngay ạ. Nhưng khổ nỗi là cái biển phân làn cũng chẳng ra phân làn, mà chỉ hướng cũng chẳng ra biển chỉ hướng, thử hỏi như thế thì em biết đi sao cho đúng đây ! Nhìn cái biển đấy thì cụ ko mù cũng như thằng mù thôi cụ ạ !

Chúc cụ lái xe an toàn và đúng luật !
Vậy theo cụ thì như thế nào mới là đúng.Khi trên giàn treo người ta ghi rõ 2 từ chú ý ở biển chỉ dẫn

Tai nạn toàn do mấy bố đi xe máy mà ra cả,nếu cứ bảo ô tô tai nạn do này do kia,nhưng cũng 1 phần do xe máy góp phần đi sai,đi quá tốc độ rồi tạt đầu.Cứ ngồi đó mà kêu thế này không đúng,thế kia không đúng.Nhưng tự xem bản thân lại mấy ông đi xe máy.Có ông nào đi chậm hơn tốc độ tối đa mà ô tô được phép đi hay không.Mặc di theo đúng luật khi ô tô chạy vận tốc tối đa cho phép thì chả ông nào vượt được

Lý do đường Pháp Vân - Cầu Giẽ giảm nhiều tai nạn cũng là do không có xe máy.Chứ xin lỗi ngày xưa chưa cấm,có biển đàng hoàng,xe máy vẫn chạy làn ngoài bên trái.Ô tô chạy 80km/h mà vẫn được các anh xe máy vọt qua nhẹ nhành.Lấy ngay đường HN-Bắc Ninh cũng vậy,cụ lái ô tô có thấy run hay giật mình khi có 1 thằng chạy xe máy nó vượt phải mình rồi vượt ra tạt đầu để tránh xe không trong khi đang chạy 80km/h

Tiên trách kỷ,hậu trách nhân,trước khi nói cái gì sai cũng phải tự hỏi mình có sai không đã.Đành rằng luật của mình luôn luôn có kẽ hở và người tham gia giao thông 1 phần không được dạy kỹ càng(Xe máy hay ô tô cũng chỉ được học 2 buổi) và 2 là ý thức nhận biết giao thông quá kém

Trước khi các cụ nói cái này sai cái kia sai.Vậy theo các cụ thích bắt bẻ thì như thế nào mới là đúng ý vừa ý các cụ.Còn tham gia giao thông ở đường ngoài xa lộ,các cụ có nghĩ đến gia đình của mình khi mình đi xa trên nhưng con đường đầy xe ô tô lớn di chuyển hay không

Trước khi các cụ phát biểu thế này không đúng thế kia không đúng.Các cụ có dám lên lái xe tải trên 3,5 tấn hay 5 tấn hoặc contenner chạy đường 5 hay không.Kể cả các cụ có ngồi phụ xe cũng sẽ được nghe lái xe chửi thề khi có 1 ông nào đó đi xe máy lạng lách ra ngoài.Lái xe máy không thấy nguy hiểm.Nhưng 1 xe trọng tải lớn mà nó phải phanh gấp để tránh mấy ông xe máy thì hậu quả nó ntn

Nên các cụ làm ơn đừng nói đúng hay sai làm gì.Điều quan trọng là hãy làm điều đúng đắn cho bản thân và cho gia đình trước các hiểm họa về giao thông.Các cụ có chết vì tai nạn thì cũng chết ngay,cái chết nhẹ tựa lông hồng,cái chết chả đau đớn vì chưa kịp biết đến đau đớn đã tỏi rồi.Còn gia đình thì sẽ ra sao khi họ nhận lại 1 cái xác còn chẳng nguyên vẹn

Chỉnh sửa cuối:

pnew

Xe điện
Nó là phát triển các biển chỉ dẫn (kiểu dưói luật là lệ, văn bản...). Cả nước dùng các biển phân làn dư này thì tự thân nó cũng chứng minh là nó hợp lý rồi, thế là đã đủ để chứng minh. Các cụ muốn chứng minh nó sai để đi lộn xộn 2b và 4b hay sao ?
Bây giờ quay về vấn đề tiếp: nếu các cụ cho rằng không cần phân làn 2b, 4b thì OK, có lẽ nên lập 1 thớt khác để bóng bàn. Còn nếu muốn phân làn 2b, 4b , xe thô sơ... thì cụ định treo biển như thế nào cho hợp lý và đúng luật nhất ?
Em không tranh luận với cụ về sự cần thiết phải phân làn giữa 2b và 4b. Không cần mấy cái biển kia, nếu chấp hành đúng luật thì 2b, 4b không bao giờ lộn xộn cả.
Cái đáng nói là cách treo biển. Chỉ cần qua ý kiến của một số cụ trong thớt này đã chứng tỏ rằng mấy cái biển này đã không tự chứng minh tính hợp lý của nó rồi.
Nếu là người biết luật sẽ hiểu các biển trên lần lượt từ trái sang phải như sau:
- xe con, xe khách nếu đi Hà Nội thì đi thẳng.
- xe tải nếu đi Hà Nội thì đi thẳng.
- xe máy, xe thô sơ nếu đi Hà Nội thì đi thẳng
đã biết luật thì không ai nhầm giữa hai khái niệm chỉ làn cần đi và chỉ hướng cần đi.

Trong trường này GTCC nên sửa sai bằng cách treo lại biển như sau:
- Làn bên phải treo 2 biển 412a, 412b
- Làn giữa treo biển 412c
- Làn bên trái treo biển 412d và một biển bằng chữ dành cho thô sơ.
Cách treo này có thể bị bắt bẻ là sao một làn lại được dành riêng cho hai loại xe, nhưng còn dễ hiểu hơn biển đang treo. Hơn nữa chỉ cần cái biển 412 nhỏ bằng nửa cái biển đang treo cũng dễ nhìn hơn (không tư nhiên có quy định biển chỉ dẫn bằng chữ chỉ dành cho xe thô sơ, loại phương tiện có tốc độ chậm)

Vi dụ biển mới:

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Biển do con người vẽ ra nên nó sẽ được con người vận dụng một cách linh hoạt theo lợi ích mỗi người.

tuanzs

Xe container
Chạy 2b thì cứ nép vào trong chứ lượn ra ngoài thằng xe tải với xe khách nó vả cho phát thì lại khổ. Nép vào trong đi cụ.

pnew

Xe điện
Biển do con người vẽ ra nên nó sẽ được con người vận dụng một cách linh hoạt theo lợi ích mỗi người.
Luật cũng do con người vẽ ra nên nó sẽ được con người vận dụng một cách linh hoạt theo lợi ích mỗi người.

pnew

Xe điện
Chạy 2b thì cứ nép vào trong chứ lượn ra ngoài thằng xe tải với xe khách nó vả cho phát thì lại khổ. Nép vào trong đi cụ.
Đúng là 2b phải đi nép vào trong, không dại gì mà đi chung với 4b. Nhưng cụ sẽ nói sao nếu xxx nói biển đó là biển chỉ hướng đi và theo vạch kẻ đường thì cụ đã đi vào làn đường dành cho xe thô sơ. Chắc em đành trả lời rằng thà mất tiền còn hơn mất mạng.

sovo

Xe hơi
Theo em được biết thì đây là biển 417 - chỉ là biển chỉ hướng, chứ không có qui định nào nói đây là biển phân làn. Nhưng nếu em đi xe máy ra làn thứ 2, thì xxx có bắt không ạ? Nếu có thì em phải làm thế nào?

Nhân đây em cũng xin hỏi các bác, với biển như thế này, em đi xe con thì em chỉ được đi vào làn trong cùng bên trái thôi ạ? Và nếu như vậy, em sẽ ko thể nhường đường nếu có xe sau xin vượt?

pnew

Xe điện
Nhân đây em cũng xin hỏi các bác, với biển như thế này, em đi xe con thì em chỉ được đi vào làn trong cùng bên trái thôi ạ? Và nếu như vậy, em sẽ ko thể nhường đường nếu có xe sau xin vượt?
Cụ phân biệt rõ giưa đi trên làn đó và mượn làn đó làm gì được cho phép. Nếu vạch phân làn là vạch đứt thì có thể mượn tạm làn bên phải để nhường đường cho xe khác vượt. Tương tự xe tải có thể mượn làn bên trái để vượt xe khác. Ngoài ra cụ có thể mượn cả hai làn bên phải để dừng xe hoặc rẽ vào nhà.

sovo

Xe hơi
cám ơn cụ, hôm đi qua đoạn này em cứ phải rón rén, may mà ko có bác nào đòi vượt trái ko thì cũng ko biết xử lý như thế nào.

Cụ phân biệt rõ giưa đi trên làn đó và mượn làn đó làm gì được cho phép. Nếu vạch phân làn là vạch đứt thì có thể mượn tạm làn bên phải để nhường đường cho xe khác vượt. Tương tự xe tải có thể mượn làn bên trái để vượt xe khác. Ngoài ra cụ có thể mượn cả hai làn bên phải để dừng xe hoặc rẽ vào nhà.

kiennghe

Xe tải
Thế mà cụ cũng phải hỏi, xe máy đi đúng làn trong cho các cụ khác được nhờ, quan trọng gì xxx có phạt hay không, nhất là đi đường xa, an toàn cho cả cụ mà...

linhieu

Xe hơi
Qua chỗ này bắt làn thì khỏi phải nghí ngợi :))