Thảo luận Xe máy bị tiêu bình Ắc-quy.

lx125_black

Xe container
Xe của em là 1 chiếc PCX.
Do dịch nên em đi làm bằng oto, xe máy một ngày chỉ đi tầm 700m, mỗi lần có khoảng 350m thôi (từ nhà ra bãi xe)
2 tuần trước, sáng đi bình thường tối về ắc-quy chết tắc tị, không còn tý điện nào.
Em nghĩ do chìa khóa tắt không hết, hoặc quên không tắt chìa nên điện nó tiêu hao ở mặt đồng hồ.
Thế là cắm sạc ăc-quy cả đêm mà nó không lên gì hết, thế là phải đi bộ mấy ngày.

Cuối tuần vừa rồi em mua được 1 cục ăc-quy mới, về lắp ngon lành, xe đi bình thường.
Đến hôm thứ 4 vừa rồi lại bị hết sạch điện (em kiểm tra thì chìa khóa đã tắt hẳn)
Nên nghi ngờ xe bị chập dây hoặc bị sao đó mà điện ở ắc quy vẫn không được ngắt hẳn, giờ xe nằm 1 chỗ luôn rồi, e còn chưa tháo bình mới đem đi sạc được.

Cụ nào thạo xe máy, cho em hỏi bị bệnh gì? Hoặc có cách nào bắt bệnh xe để xử lý không?

hat65

Xe điện
Món điện này cụ phải kiếm cái đồng hồ đo mới xác định được. Nếu xe ko chế cháo điện gì thì khả năng xe ko xạc được, hoặc bị đứt dây

leo100

Xe hơi
hết giãn cách ra hàng nó xem cho thôi cụ ạ, bt đi đoạn ngắn acquy ko sạc được cũng chết bình

khauvai

Xe buýt
pcx em 2 lần hết điện đều do quên tắt khóa, để qua đêm là hết sạch ắc quy

Thắng Cỏ 98

Xe hơi
ở xe có 1 con nạp ( dùng điện của máy để nạp vào cho ắc quy khi vận hành), con nạp nó kém thì sẽ dẫn tới việc ắc quy nhanh hết điện hoặc nhanh chết (do dòng nạp vào ko ổn định). Ý kiến của em, cụ tham khảo nhé!

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe của em là 1 chiếc PCX.
Do dịch nên em đi làm bằng oto, xe máy một ngày chỉ đi tầm 700m, mỗi lần có khoảng 350m thôi (từ nhà ra bãi xe)
2 tuần trước, sáng đi bình thường tối về ắc-quy chết tắc tị, không còn tý điện nào.
Em nghĩ do chìa khóa tắt không hết, hoặc quên không tắt chìa nên điện nó tiêu hao ở mặt đồng hồ.
Thế là cắm sạc ăc-quy cả đêm mà nó không lên gì hết, thế là phải đi bộ mấy ngày.

Cuối tuần vừa rồi em mua được 1 cục ăc-quy mới, về lắp ngon lành, xe đi bình thường.
Đến hôm thứ 4 vừa rồi lại bị hết sạch điện (em kiểm tra thì chìa khóa đã tắt hẳn)
Nên nghi ngờ xe bị chập dây hoặc bị sao đó mà điện ở ắc quy vẫn không được ngắt hẳn, giờ xe nằm 1 chỗ luôn rồi, e còn chưa tháo bình mới đem đi sạc được.

Cụ nào thạo xe máy, cho em hỏi bị bệnh gì? Hoặc có cách nào bắt bệnh xe để xử lý không?

View attachment 6452676 View attachment 6452675
Xe có thể lỗi bình ác quy hoặc lỗi sạc. Cụ sạc bình bên ngoài lắp vào xe đề nổ ok rồi tháo cực ra, nếu sau 1-2 hôm lắp vào ko đề nổ được là bình bị kém. Trường hợp bình vẫn tốt kiểm tra sạc của dòng pcx 2010-2013 bằng cách nổ máy lên rồi tháo cực dương Acquy ra. Nếu xe vẫn nổ là sạc ok Cụ nhé ( có đồng hồ thì đo dòng sạc sẽ chuẩn hơn để biết sạc chết hay dòng kém.
Trong trường hợp bị rò nguồn tĩnh ( tắt chìa khoá vẫn bị tiêu acquy) thì chỉ cần lấy tay kiểm tra thủ công hệ thống sạc, zole .. và các ổ giắc nối. Sờ chỗ nào ấm hoặc nóng là bị tiêu điện chỗ đó. Cụ alo số 0966944848 mình hướng dẫn chi tiết cho Cụ nếu xe bị lỗi nặng hơn.

Chỉnh sửa cuối:

lx125_black

Xe container
Vâng, cảm ơn cụ, em tháo tạm ra rồi chứ e cũng có sẵn dụng cụ ở nhà để tháo tung xe kiểm tra :(
Đợi hết giãn cách rồi mang đi sửa thôi ạ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vâng, cảm ơn cụ, em tháo tạm ra rồi chứ e cũng có sẵn dụng cụ ở nhà để tháo tung xe kiểm tra :(
Đợi hết giãn cách rồi mang đi sửa thôi ạ.
Cụ gần Trần Duy Hưng thì mình cho mượn bình hoặc sạc. Hết giãn cách Cụ gửi lại cho mình. Khả năng cao là lỗi bình hoặc sạc còn trường hợp dò tĩnh ở các bộ phận khác rất thấp.

lx125_black

Xe container
Cụ gần Trần Duy Hưng thì mình cho mượn bình hoặc sạc. Hết giãn cách Cụ gửi lại cho mình. Khả năng cao là lỗi bình hoặc sạc còn trường hợp dò tĩnh ở các bộ phận khác rất thấp.
Vâng bác, em vẫn tạm thời đi xe của gấu ạ.
Hoặc quãng đường từ nhà ra bãi ô tô của em ngắn quá (600m), ngày đi có 2 lượt nên cũng ko đủ để sạc lại vào bình gây hỏng bình.