Xe kia morning bị hiện đèn báo "lỗi động cơ"

mpes6

Xe tải
Chào các cụ, xe em cũng vừa mới bị hôm qua. Em làm theo hướng dẫn của các cụ là vặn chặt lại nắp bình xăng. Sau đó thì tháo cọc âm ắc quy để mấy phút rồi đấu lại. Kết quả là nổ máy hết luôn báo lỗi. Ka ka
Cụ có phải chỉnh lại thông số gì trên xe không ?

mpes6

Xe tải

vietplast

Xe máy
E chỉ sợ ngoài chỉnh giờ lại phải chỉnh lại 1 số thông số nữa vì nó liên qua đến hệ thống điện và máy tính của xe.
Đọc cái bài này e cũng hơi run :). https://www.otosaigon.com/threads/canh-bao-khi-thay-binh-acquy-cho-tucson-2010-va-sportage-2010.5056498/
Theo em hiểu thì ngắt điện từ bình không bao giờ có lỗi nghiêm trọng nào ảnh hưởng tới vận hành xe cả, bởi vì nhà sản xuất đã tính toán các trường hợp có thể xảy ra trong vận hành cả rồi (chẳng hạn như bình bị hết kiệt do nghe nhạc quên tắt hoặc có thể bình bị hỏng hẳn, ...) ở một số dòng xe nếu tháo bình ra thì chỉ ảnh hưởng đến tần số radio, ngày giờ, các chức năng có nhớ, ... chứ không bao giờ ảnh hưởng đến vận hành chạy xe như: tốc độ, ga số, ... và những ảnh hưởng này có thể cài đặt lại bình thường chứ không đến nỗi phức tạp lắm đâu, nói chung nếu có tháo bình ắc qui ra thay thì vẫn có thể chạy được chứ không thể có lỗi trừ khi trong quá trình tháo bị làm chạm hoặc chập điện cụ ạ

quan_service

Xe buýt
Nhà em cũng bị y như vậy, kiểm tra thấy các bác thợ bảo lỗi thừa hơi xăng hay gì đó (P0455) , sửa mãi ,xóa mãi đi vài hôm lại lên, bây giờ em tháo cọc âm acquy ra một lúc rồi vặn lại thì hết được khoảng 1 tuần lại lên, tháo ra vặn lại lại được 1 tuần cứ vậy
Xe cụ bị dò gỉ hệ thống thu hồi hơi xăng, cái này hiện lỗi động cơ nhưng ko nghiêm trọng, ko ảnh hưởng đến công suất máy, nhưng để hết lỗi cụ cần thay bầu thu hồi hơi xăng, ktra van thu hồi và các đường ống liên quan

quan_service

Xe buýt
Chào các cụ, xe em cũng vừa mới bị hôm qua. Em làm theo hướng dẫn của các cụ là vặn chặt lại nắp bình xăng. Sau đó thì tháo cọc âm ắc quy để mấy phút rồi đấu lại. Kết quả là nổ máy hết luôn báo lỗi. Ka ka
Chúc mừng cụ=D>, xe cụ bị lỗi khách quan, và là 1 trong số ít những trường hợp tự xử lý đc, lỗi này rất rộng, nhiều con phải thay cả bầu thu hồi hơi xăng và cả van thu hồi mới hết đc ạ
Chứ chỉ đơn giản là hở nắp bình xăng thì dễ quá

vietplast

Xe máy
Chúc mừng cụ=D>, xe cụ bị lỗi khách quan, và là 1 trong số ít những trường hợp tự xử lý đc, lỗi này rất rộng, nhiều con phải thay cả bầu thu hồi hơi xăng và cả van thu hồi mới hết đc ạ
Chứ chỉ đơn giản là hở nắp bình xăng thì dễ quá
Vâng, khi thấy đèn báo em cũng giật mình. Vào diễn đàn tìm hiểu các nguyên nhân như các cụ ở trên nói em nghĩ là đúng, vì trước đó em đổ xăng toàn để máy nổ và ko thấy gì bất thường. Hôm rồi em đổ xăng cũng để máy nổ nhưng khi chị bán xăng cắm vòi vào thì nó khực một cái rồi bơm xăng ngừng hoạt động phải bấm 2-3 lần mới bơm được. Em nghĩ lại thấy khả năng do lần bơm xăng này nên bị lỗi. Nên thử bằng cách tháo cực âm bình thì đi từ hôm đó tới nay chưa thấy bị lại. Hi vọng về lâu dài sẽ ko báo nữa.

Xe của cụ cứ 1 tuần lại tháo cực ắc quy 1 lần à ?
Nhà em cũng bị y như vậy, kiểm tra thấy các bác thợ bảo lỗi thừa hơi xăng hay gì đó (P0455) , sửa mãi ,xóa mãi đi vài hôm lại lên, bây giờ em tháo cọc âm acquy ra một lúc rồi vặn lại thì hết được khoảng 1 tuần lại lên, tháo ra vặn lại lại được 1 tuần cứ vậy
Cụ đi check lại xem mã lỗi chính xác là gì, e, sẽ bốc thuốc cho tiệt nọc.

mpes6

Xe tải
Cụ đi check lại xem mã lỗi chính xác là gì, e, sẽ bốc thuốc cho tiệt nọc.
Chiều về e mang xe ra chỗ cụ Thịnh CGBX gặp cụ Hùng ở gara nhờ cụ ấy cắm máy vào check thì ra lỗi như hình đầu tiên cụ Hardtop ạ, lỗi này lại ko liên quan đến cảm biến hơi xăng, mặc dù đợt trước check xe thì có cả 2 lỗi (hình thứ 2 biên bản kiểm tra xe). Mời các cụ xem ảnh phía dưới ạ. Khi xe báo lỗi thì e đang ở cao tốc Pháp Vân chạy vận tốc tầm 80km/h và vòng tua động cơ tầm 1800-2000 vòng. e nghĩ với tốc độ và vòng tua như thế thì khả năng xe đã chuyển hết số. Xe em kia pride lx máy 1.4 giống máy e getz và hyundai verna ạ.

Chiều về e mang xe ra chỗ cụ Thịnh CGBX gặp cụ Hùng ở gara nhờ cụ ấy cắm máy vào check thì ra lỗi như hình đầu tiên cụ Hardtop ạ, lỗi này lại ko liên quan đến cảm biến hơi xăng, mặc dù đợt trước check xe thì có cả 2 lỗi (hình thứ 2 biên bản kiểm tra xe). Mời các cụ xem ảnh phía dưới ạ. Khi xe báo lỗi thì e đang ở cao tốc Pháp Vân chạy vận tốc tầm 80km/h và vòng tua động cơ tầm 1800-2000 vòng. e nghĩ với tốc độ và vòng tua như thế thì khả năng xe đã chuyển hết số. Xe em kia pride lx máy 1.4 giống máy e getz và hyundai verna ạ.

Thế này mà cứ đi chữa bệnh HT xăng bay hơi thì bao giờ mới đặng.
Lỗi này do cảm biến tốc độ bánh trước, bên phải nếu là đời ko có CB trên hộp số. CB này nó bị điên, thỉnh thoảng nó báo 251km/h nên báo check ở cả động cơ và ABS.

mpes6

Xe tải

Thế này mà cứ đi chữa bệnh HT xăng bay hơi thì bao giờ mới đặng.
Lỗi này do cảm biến tốc độ bánh trước, bên phải nếu là đời ko có CB trên hộp số. CB này nó bị điên, thỉnh thoảng nó báo 251km/h nên báo check ở cả động cơ và ABS.
E chưa thấy nó báo 251km/h bao h cụ ạ, cái lỗi như thế này thì xử lý ntn hả cụ Top ơi. Mà cụ cho cháu hỏi CB là viết tắt của cảm biến có phải không ạ :D. Thay nó có dễ ko cụ Top ơi.
mà chiều nay e đi nhờ kiểm tra lỗi thì máy báo như hình này cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

E chưa thấy nó báo 251km/h bao h cụ ạ, cái lỗi như thế này thì xử lý ntn hả cụ Top ơi. Mà cụ cho cháu hỏi CB là viết tắt của cảm biến có phải không ạ :D. Thay nó có dễ ko cụ Top ơi.
mà chiều nay e đi nhờ kiểm tra lỗi thì máy báo như hình này cụ nhé
Cụ làm sao mà thấy được, phải dùng máy scan và biết cách xem mới thấy. Cảm biến tốc độ bánh xe này thay trong vòng 10 phút.

mpes6

Xe tải
Cụ làm sao mà thấy được, phải dùng máy scan và biết cách xem mới thấy. Cảm biến tốc độ bánh xe này thay trong vòng 10 phút.
e cám ơn cụ, cụ cho e hỏi thêm là e có số máy số khung của xe thì có thể check được tên cảm biến tốc độ bánh trước cần thay không ạ.
Xe em là kia Pride LX đời 2008 số khung là KNADE22138S390035

e cám ơn cụ, cụ cho e hỏi thêm là e có số máy số khung của xe thì có thể check được tên cảm biến tốc độ bánh trước cần thay không ạ.
Đương nhiên là check được ạ, cơ mà cụ đừng nên chữa bệnh theo kiểu "đau bụng uống nhân sâm....". Em phán bừa thế chứ chắc gì nó đã bị that.

Của cụ đây:
956711G100 - Cảm biến tốc độ bánh xe trước/phải, mà xe cụ không có ABS nhé! Thế mà cái tờ kết quả kiểm tra thì lại bảo HT ABS đang có lỗi. Mà chưa chắc phải tại cái ấy đâu cụ nhé, có thể do cái này: 4651622600.

mpes6

Xe tải
Đương nhiên là check được ạ, cơ mà cụ đừng nên chữa bệnh theo kiểu "đau bụng uống nhân sâm....". Em phán bừa thế chứ chắc gì nó đã bị that.
Cụ cứ đùa em, chẳng nhẽ thiết bị đọc lỗi lại sai à, mà đây là máy scan lỗi ở 2 thời điểm khác nhau cụ ạ, hôm check xe là hôm 23/9 và hôm qua 25/11.
Cụ thông cảm e newbe đi xe máy mà :D.

mpes6

Xe tải
Của cụ đây:
956711G100 - Cảm biến tốc độ bánh xe trước/phải, mà xe cụ không có ABS nhé! Thế mà cái tờ kết quả kiểm tra thì lại bảo HT ABS đang có lỗi. Mà chưa chắc phải tại cái ấy đâu cụ nhé, có thể do cái này: 4651622600.
Vâng e cũng biết là xe của e không có ABS, khi khởi động e chưa bao giờ thấy đèn này sáng rồi tắt cả. mà cụ cho e hỏi cứ đưa mã 956711G100 là mua được đúng cảm biến ạ. E cám ơn cụ nhiều nhé.
Nhưng mà nếu tại cái 4651622600 thì làm sao xe e vẫn chạy trên 80km/h mà vòng tua máy dưới 2000 vòng đc cụ nhỉ, e nghĩ lúc đấy xe đã chạy hết số rồi ạ. Có gì mong cụ chỉ giáo e nhé.

Chỉnh sửa cuối:

gia muoi

Xe máy
cứ vào hãng kiểm tra cho yên tâm đi nó an toàn

tuandilmah

Đi bộ
Vừa đăng ksy xong làm 1 bài, bây h quay lại tìm mãi chẳng thấy đâu?