Xe khởi động không được

ptbach87

Đi bộ
Xe của em là Accord 1995. Bữa vừa rồi, xe e khởi động lên không được. Em tưởng là ắc qui hết điện (có thể quên tắt đèn) Em nhờ thằng bạn đem xe khác đến sạc giùm, thì máy khởi động lại được. Em tưởng được rồi, nên kêu bạn đem xe về, còn e để xe e chạy thêm 1 phút nữa rồi e tắt đi. Sau đó em khởi động lại 1 lần nữa thì lại không lên. Bữa sau, e đành phải nhờ bạn đem xe lên sạc giùm, thì lần này lại không khởi động lun. Điện trong xe e vẫn chạy, đèn vẫn sáng, nhạc nhẽo OK. Ko bik hư chỗ nào?
Xin mọi người tư vấn giùm e. Chân thành cảm ơn.

Tran Nam Hai

Xe tăng
Cụ đã thử khởi động bằng ắc quy khác chưa ạ hay chỉ câu dây thôi ? Cụ phải tả kỹ hiện tượng của máy khi đề thì may ra các Cụ chuyên gia mới chẩn bệnh online được cho Cụ chứ ạ. Em nghĩ khả năng lớn nhất vẫn là do ắc quy không đủ dòng, khả năng thứ 2 mới là bộ đề ạ.

Nick bị bem

[Tịch thu bằng lái]
Chết củ đề rồi, em gia cát dự thế:69::69::69:

Ford Everest AT

Xe điện
ở nhà, không Hội hè gì hết - Gấu bảo thế :-)
Xe của em là Accord 1995. Bữa vừa rồi, xe e khởi động lên không được. Em tưởng là ắc qui hết điện (có thể quên tắt đèn) Em nhờ thằng bạn đem xe khác đến sạc giùm, thì máy khởi động lại được. Em tưởng được rồi, nên kêu bạn đem xe về, còn e để xe e chạy thêm 1 phút nữa rồi e tắt đi. Sau đó em khởi động lại 1 lần nữa thì lại không lên. Bữa sau, e đành phải nhờ bạn đem xe lên sạc giùm, thì lần này lại không khởi động lun. Điện trong xe e vẫn chạy, đèn vẫn sáng, nhạc nhẽo OK. Ko bik hư chỗ nào?
Xin mọi người tư vấn giùm e. Chân thành cảm ơn.
Do accu kém thôi, chả sao cả bác ơi.

Khi đề đc rồi thì phải để nổ lâu hoặc chạy tầm 5-7km cho sạc chứ, sạc cái máy kia khi đề đã hết luôn chỗ điện được nạp rồi, chạy thêm 1 ph nữa ăn thua gì

Chết củ đề rồi, em gia cát dự thế:69::69::69:
xe người ta vẫn đề được

ptbach87

Đi bộ
Em đem battery ra ngoài tiệm check, thì health còn có 66%, "Bad and replace." Em nghe xong thì mừng quá, thà hư battery thì còn dễ thay, chứ hư mấy thứ khác thì oải lắm. Tuy nhiên để chắc ăn, em tháo con battery xe bạn e gắn vào xe e chạy thử, thì lại ko được. E đem con battery của e gắn vào xe nó thì lại chạy được. Nên nguyên nhân ko phải là battery. Vậy chắc là hư alternator hoặc starter rồi.
Cho e hỏi là starter, người Việt mình gọi là "đề" hả? Chiều nay, e với thằng hàng xóm ngồi loay hoay mãi mới tháo dc cục starter và solenoid ra. Mai e đi ra tiệm check thử. Hi vọng là hư cái này, chứ hư alternator thì phải tháo tiếp là e gục lun :'(

hanhfood

Xe hơi
Website
hanhfood.com.vn
Em đem battery ra ngoài tiệm check, thì health còn có 66%, "Bad and replace." Em nghe xong thì mừng quá, thà hư battery thì còn dễ thay, chứ hư mấy thứ khác thì oải lắm. Tuy nhiên để chắc ăn, em tháo con battery xe bạn e gắn vào xe e chạy thử, thì lại ko được. E đem con battery của e gắn vào xe nó thì lại chạy được. Nên nguyên nhân ko phải là battery. Vậy chắc là hư alternator hoặc starter rồi.
Cho e hỏi là starter, người Việt mình gọi là "đề" hả? Chiều nay, e với thằng hàng xóm ngồi loay hoay mãi mới tháo dc cục starter và solenoid ra. Mai e đi ra tiệm check thử. Hi vọng là hư cái này, chứ hư alternator thì phải tháo tiếp là e gục lun :'(
Nếu kụ vừa đỗ lại mà không đề được ngay thì battery của kụ chưa chắc đã hỏng đâu.
Em nghi xe kụ chết động cơ điện rồi, nếu đúng thì thiệt hại cũng tương đối đấy, khoảng trên 2 củ.
Tốt nhất kụ kiếm cái gara nào quen biết xem thế nào (b)

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Tình trạng như này tốt nhất là làm thế nào cho nó nổ, và phi ngay vào xưởng, biết đâu đi nửa đường nó sợ nằm viện nó lại lành:)):))

ptbach87

Đi bộ
Tình trạng như này tốt nhất là làm thế nào cho nó nổ, và phi ngay vào xưởng, biết đâu đi nửa đường nó sợ nằm viện nó lại lành:)):))
làm sao cho nó nổ đây?
Bây giờ e đang troubeshooting thằng starter. Có thể là nó bị lỗi ở phần coupling nên ko đánh lửa được :mad:. Các bác giúp e chẩn bệnh với. E là sinh viên nghèo, nên ko mún ra tiệm sửa đâu. tốn nhìu tiền lắm. Với lại, mún ra tiệm lại phải towing lằng nhằng nữa.

ptbach87

Đi bộ
em đem starter đi check thì họ bảo nó vẫn hoạt động được. Bây giờ e đành phải check dây nối từ battery ra starter thế nào, có bị short ko.
Các bác góp ý xem e có đang đi đúng đường ko ạ?

rx8nz

Xe buýt
Hé sao cụ không check quả bugi nhỉ.

ptbach87

Đi bộ
Nếu ko nhầm thì động cơ 4 cylinder có 8 bugi, làm gì 8 cái cùng lúc hư hết được. E kiểm tra từ phần battery đến phần starter rồi, kể cả phần wiring, đều ổn cả. Mà cái starter lại ko quay dc cái engine mới ức chứ :'( Ko lẽ engine bị hư, mấy bữa trước e chạy ngon mà. Em toàn chạy 30-40km/h thôi, ko đi đâu xa cả.
các bác tư vấn giùm e quả này cái