Xe Hàn hiện khá hơn Toy.

coolpix8700

Xe ngựa
chắc cụ con cái lớn rồi chứ mỗi khi đọc báo thấy nói đạp đổ cửa trường xin học hay bơm thừa vắc xin là e lại vãi cái vn mình lắm.
một số ông bà người gốc vn ở nc ngoài họ cũng thừa nhận dân mình giỏi, ko hiểu sao sống đc ngần ấy năm mà vẫn sống đc.
Đấy là do ganh đua, một số người lúc nào cũng muốn con mình trở thành thiên tài, đua nhau với hàng xóm!
Theo em trẻ con, nhất là lúc mới vào cấp 1, học là chơi và chơi cũng để học chứ không phải lúc nào cũng cắm đầu vào quyển sách, đeo kính lồi ra như bóng đèn,... học xong ra ngoài đường đi như gà công nghiệp, đói thóc dưới chân không biết để mổ ăn.
Lúc cần phải học là ở đại học rồi cả lúc đang đi làm thì lại chẳng thèm học.
Hồi bé em toàn theo tụi trẻ con trộm dầu CQ để đi soi ve, trèo sấu,... Luồn vào kho bộ đội trộm thuốc nổ, kíp, dây cháy chậm ra bờ đê làm pháo. Chui vào kho xí nghiệp dược phẩm trộm ống thuỷ tinh thổi chim,... mà vẫn được đi học NN, rồi về đi làm xong vẫn đi làm NCS,...
Em không bắt tụi trẻ con nhà em học như vậy. Nhưng đứa đầu đã xong đại học, đang học tiếp cao học ở NN!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Đi học nn như mẽo mất cũng tầm 5 hay 6 tỏi ý cụ nhỉ? (đh)

QV-fun

Xe máy
Website
vansanikea.blogspot.com
Hàng của anh Hàn Xẻng chỉ được cái bề ngoài ten ten thôi. Chứ sinh lý yếu lắm, sao khỏe bằng hàng của quê hương em Ozawa được.

lapin

Xe container
Đấy là do ganh đua, một số người lúc nào cũng muốn con mình trở thành thiên tài, đua nhau với hàng xóm!
Theo em trẻ con, nhất là lúc mới vào cấp 1, học là chơi và chơi cũng để học chứ không phải lúc nào cũng cắm đầu vào quyển sách, đeo kính lồi ra như bóng đèn,... học xong ra ngoài đường đi như gà công nghiệp, đói thóc dưới chân không biết để mổ ăn.
Lúc cần phải học là ở đại học rồi cả lúc đang đi làm thì lại chẳng thèm học.
Hồi bé em toàn theo tụi trẻ con trộm dầu CQ để đi soi ve, trèo sấu,... Luồn vào kho bộ đội trộm thuốc nổ, kíp, dây cháy chậm ra bờ đê làm pháo. Chui vào kho xí nghiệp dược phẩm trộm ống thuỷ tinh thổi chim,... mà vẫn được đi học NN, rồi về đi làm xong vẫn đi làm NCS,...
Em không bắt tụi trẻ con nhà em học như vậy. Nhưng đứa đầu đã xong đại học, đang học tiếp cao học ở NN!
Tuổi thơ dữ dội, dưng kô xuống cống ngầm HN bắt cá sao hở cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Tụi em vào CQ (6 Ng Công Trứ) khuân gạch vỡ lên gác thượng ném nhau với tụi trẻ con bên Hàng Chuối. Chúng nó bị ném từ trên cao xuống thua, nhưng kính phòng làm việc, cả phòng Bộ trưởng bên cơ quan thì bị chúng ném vỡ gần hết...!
Tối bò theo mấy ông đặc công tập chui vào 108, các ông ấy luồn qua nhà xác, tên nào tên ấy gần như ngất mà vẫn phải theo, vì các ông ấy không trở ra ra bằng đường cũ, lúc họ quăng dây leo nhà gác, lại phải chỉ đường cho mấy đứa trẻ con luồn đường khác...!
Chơi quay, chơi khăng, nhất là chơi bi hòm thì tụi trẻ con trong khu thua hết. Ăn nhiều quá còn bị mách là ăn dỗ, vì bao nhiêu tiền bố mẹ tụi kia cho mua bi cũng ít.
Tu dế ở bờ đê thì cũng thành sư phụ của tụi còn lại. Bây giờ em vẫn không tưởng tượng lại sao hồi ấy mấy cây sấu như vậy mà vẫn bị chinh phục, mà chẳng dây dợ, bảo hiểm như các bác GTCC.

Trẻ con phải như vậy!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Giờ em cũng chả nhớ làm bn trò nhưng khác cụ một ít, tỉ như vào rình xem chỗ cây đa cổ thụ bờ tường Bộ cụ ý:21:

Luu Lehong

Xe container
Tụi em vào CQ (6 Ng Công Trứ) khuân gạch vỡ lên gác thượng ném nhau với tụi trẻ con bên Hàng Chuối. Chúng nó bị ném từ trên cao xuống thua, nhưng kính phòng làm việc, cả phòng Bộ trưởng bên cơ quan thì bị chúng ném vỡ gần hết...!
Tối bò theo mấy ông đặc công tập chui vào 108, các ông ấy luồn qua nhà xác, tên nào tên ấy gần như ngất mà vẫn phải theo, vì các ông ấy không trở ra ra bằng đường cũ, lúc họ quăng dây leo nhà gác, lại phải chỉ đường cho mấy đứa trẻ con luồn đường khác...!
Chơi quay, chơi khăng, nhất là chơi bi hòm thì tụi trẻ con trong khu thua hết. Ăn nhiều quá còn bị mách là ăn dỗ, vì bao nhiêu tiền bố mẹ tụi kia cho mua bi cũng ít.
Tu dế ở bờ đê thì cũng thành sư phụ của tụi còn lại. Bây giờ em vẫn không tưởng tượng lại sao hồi ấy mấy cây sấu như vậy mà vẫn bị chinh phục, mà chẳng dây dợ, bảo hiểm như các bác GTCC.

Trẻ con phải như vậy!
Em ủng hộ nhưng không nhất trí :D
Thế hệ của bác và em hay phần lớn các bác ở đây được tôi luyện , kế thừa kinh nghiệm từ nhiều nguồn cực kỳ phong phú và sống động. Nhưng giờ kinh tế khá lên, trẻ được bao bọc hơn, kỹ năng đối phó các tình huống nguy hiểm như chiến tranh, giặc giã, nghịch dại không còn. Cha mẹ thì ước muốn con thành các siêu nhân đua ganh với con nhà hàng xóm và bạn bè, dẫn đến gà công nghiệp hết cả. Ai cũng biết nhưng vẫn phải trôi theo dòng chảy xã hội. Lũ trẻ thành bầy gà nhưng không khác được :D
Em cũng muốn con em được vừa học vừa chơi nhưng xã hội nó không cho thế. Chơi thì sau này đứng đường chờ việc ngay vì bạn cùng trang lứa sẽ học kq cao hơn, được đi làm chỗ tốt hơn đương nhiên đỡ khổ hơn :D. Ngay trong nhà mình, em muốn con em nghỉ nhưng mẹ nó không cho nghỉ vì thấy các bạn nó đều đi học thêm cả, con mình không đi thì lạc loài. Khổ lắm :))

Kia-forever

Xe tải
-Bác đúng là ngồi dưới giếng, bến Mẽo với Úc Đại lợi nó cũng ngu giống VN đấy!:D
Bác cứ ở trên giời, xe cũ thì toy cũng chỉ hơn kém các xe khác trong khoảng 5% giá trị thôi, ở vịt nó là 20% nhá :)

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Nếu có cơ lên làm chủ thì nên về còn nếu chỉ cần đảm bảo cs bình yên đơn giản thì ở lại :))
Làm chủ ở mềnh cũng bấp bênh nắm kụ ơi, dăm ba cái vụ lên xuống kiểu này có mà đi cả gia sản, còn k thì nguy cơ cướp trên giàn mướp, hehe

coolpix8700

Xe ngựa
Em cũng muốn con em được vừa học vừa chơi nhưng xã hội nó không cho thế. Chơi thì sau này đứng đường chờ việc ngay vì bạn cùng trang lứa sẽ học kq cao hơn, được đi làm chỗ tốt hơn đương nhiên đỡ khổ hơn :D. Ngay trong nhà mình, em muốn con em nghỉ nhưng mẹ nó không cho nghỉ vì thấy các bạn nó đều đi học thêm cả, con mình không đi thì lạc loài. Khổ lắm :))
Bác nói đúng, chẳng ai đứng ngoài cuộc,
Nhưng bác Raklei dẫn chứng cái vụ xô đổ tường là cho tụi trẻ con bắt đầu vào lớp 1!
Em không thể ước mơ tụi trẻ con được vui chơi như mình ngày xưa, vì đúng là chúng phải theo XH bây giờ, nhưng em cố chọn để chúng không phải như lũ bạn khác của chúng, từ lớp 1 đã ngoại ngữ này, thuật toán kia...!
Chẳng học hành gì về tâm lý em cũng biết lúc nhỏ tụi trẻ con như tờ giấy trắng rất dễ tiếp nhận, nhưng lại là loại giấy dễ tẩy, nhận nhanh nhưng ra cũng nhanh.
Con bé đầu nhà em, từ bé (2 tuổi) đã ra nước ngoài, cả tuần bố mẹ đi làm từ sáng đến tối, chỉ ở được với mẹ tháng đầu còn đã đi nhà trẻ tây, cả ngày ở với các cô giáo và lũ tây con. Về nhà nghe mẹ nó nói tiếng tây thì nó bịt ai lại vì "nghe mẹ nói buồn cười quá" (mà bà xã làm việc ở cửa hàng với khách cả ngày). Về nước cả năm sau vẫn bấm điện thoại nói chuyện với tụi bạn bên kia. Nhưng bây giờ thì ngoài tiếng Anh (tất nhiên) thì thứ tiếng Đức kia nó không còn nhớ nổi 1 từ. Mà em nghĩ nó không phải là đứa kém thông minh vì chỉ trừ cấp 1, mới bên kia về, em chọn cho nó trường dễ nhất cạnh nhà, còn sau đó trở đi là Ngô Sỹ Liên, Việt Đức (nó đỗ Chu Văn An, nhưng tụi em chon VĐ vì gần nhà hơn), Học viện Tài chính... mà tiền đóng thì chỉ trừ học phí, tụi em không biết nhà các thầy, cô giáo vì hoàn toàn do tự nó đạt được!!!

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
CVA, Thăng Long, Việt Đức, Phan Đình Phùng sêm sêm nhau, Am mới là nhất cụ ạ!

Isu_zu

Tháo bánh
Bác cứ ở trên giời, xe cũ thì toy cũng chỉ hơn kém các xe khác trong khoảng 5% giá trị thôi, ở vịt nó là 20% nhá :)
Cái này cụ nói phét ạ, bạn em bán lại Civic, cùng năm cùng đời giá ko kém gì Altis, vừa bán xong để mua CRV 2013. Hãy thực tế chút, đừng nghe nói. Còn cụ đừng so với Kia của cụ nhé, khác nhau xa!

coolpix8700

Xe ngựa
Em không chọn "nhất", nhưng để nó học Việt - Đức cũng là 1 sai lầm!
Nhưng cũng chẳng cái gì đúng cho mọi người. Em đã viết sống ở đâu sướng là cách nhìn của từng người. Em hay đàn đúm (chắc là bầy đàn) nên em vẫn thấy ở VN thích nhất!
(nhưng nói là hay thì em vẫn thấy mình chỉ đáng học trò của mấy ông tụ tập đầu phố, tới 11 giờ trưa vẫn ngồi "ăn sáng"!).

Chỉnh sửa cuối:

lapin

Xe container
Em kô rõ ý cụ lắm, tổ chức kỷ luật của Việt Đức cũng số 1 đấy chứ?

coolpix8700

Xe ngựa
Em kô rõ ý cụ lắm, tổ chức kỷ luật của Việt Đức cũng số 1 đấy chứ?
Có vẻ thế thôi, ngay nếu xét về thành tích thì họ cũng vẫn tự hào là trường có tỷ lệ đỗ đại học cao nhất hay nhì thành phố...!
Học sinh của trường đi SH, Li,... đến gửi ở chỗ xxx rồi vào trường!

tuancpa

Xe tải
Hàng của anh Hàn Xẻng chỉ được cái bề ngoài ten ten thôi. Chứ sinh lý yếu lắm, sao khỏe bằng hàng của quê hương em Ozawa được.
Cụ nhắc đến cái em Ozawa đấy làm em cứ phải dựng dậy, lại phải quay tay roài.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Trên này có kụ nào học Thăng Long k nhỉ, để iem nhận đồng môn tí, hehe

lapin

Xe container
Có vẻ thế thôi, ngay nếu xét về thành tích thì họ cũng vẫn tự hào là trường có tỷ lệ đỗ đại học cao nhất hay nhì thành phố...!
Học sinh của trường đi SH, Li,... đến gửi ở chỗ xxx rồi vào trường!
Kín cổng cao tường rất khó bỏ học, trừ phi bỏ hẳn cả buổi.:D