[Funland] Xe gia đình muốn làm kinh doanh thêm

quangzizi

Xe tăng
Ko phải lý do như các cụ nói.
Bản chất là do Softbank đầu tư lớn vào cả Uber và Grab nên họ ko muốn khoản đầu tư của mình phải cạnh tranh nhau, tự nhiên thành đốt tiền 2 lần.
Nên có thỏa thuận sở hữu chéo giữa Uber và Grab để phân chia thị trường. Grab chỉ phát triển ở ĐNA và ko đá chéo và sân của Uber ở thị trường Âu Mỹ. Vì vậy, nên khi Uber rút là rút ở cả ĐNA luôn chứ ko chỉ VN. Và tk uber của các cụ ở VN auto chuyển sang Grab phục vụ.
Rõ ràng, nhưng vì ở VN và các nước ĐNA bản chất là Uber không cạnh tranh được, nên Uber là người bị bán thôi cụ, nếu Grab là bên kém thì grab sẽ bị bán.

Đầu xù

Xe buýt
Em đặt gạch hóng các Cụ chỉ cách ạ.

poiuy

Xe ba gác
Có app Cudidi gì đấy mà có cụ lăng xê trên OF này, cụ thử gia nhập xem chứ anh em OFers bảo đặt mà không thấy xe.

duongqua

Xe container
Cụ lên mấy nhóm chia sẻ chuyến, e đi sân bay hay gọi 1 ông quen, toàn vứt chuyến tiện địa chỉ gần nhà em cho mấy tài có xe cá nhân (toàn biển trắng) đón khách. Thấy mấy ông tài này kể ngày làm 10h cũng được, đưa đi đón về 3-4 chuyến 1 ngày cũng ấm, chưa kể nhận đưa đón con cho các nhà có nhu cầu nữa thì cũng ngon. Cũng chả cần đổi biển vàng đâu nhỉ.

manhbin1004

Xe hơi
Xe ngta biển vàng chạy chuyên còn chật vật, để biển trắng tự chạy qua các mối quen chắc chỉ gọi là thu nhập thêm, đỡ chi phí nuôi xe thôi. E cũng đkí cho thuê có lái & tự lái trên app nhg số chuyến thuê có lái đếm trên đầu ngón tay, thuê tự lái bh cũng ít dần. Trên các nhóm cư dân cũng hay có khách hỏi xe nhg nhiều ô chạy phá giá lắm.

Carfzzs

Xe tải
Chào các bác, em ko biết đăng bài tại đây có đúng ko nhưng cứ mạn phép ạ.
Nhà em có con xe 7c trước chỉ chạy gd thôi. Mà nay em thất nghiệp lên muốn dùng con xe đó chạy thêm dịch vụ (xe em chưa đổi qua biển vàng và cũng ko muốn đổi vì gặp khó khâu giấy tờ) hiện tại em chỉ dám chạy các chuyến cho người nhà, bạn bè để kiếm tiền cafe.
Em đang tính chạy thên grapcar, bee nữa mà họ đều yêu cầu đổi biển vàng mới đăng ký đc. Em cũng hóng các đồng đạo trên facebook là có các nhóm zalo của Đàm các hãng bắn ngoài cho ae chạy để ăn chiết khấu (cái này em có thử và ăn quả lừa trên FB khi vào room mất phí mà các chuyến xe toàn từ đẩu từ đâu thôi)

Trong nhóm mình có ai mách em cách để lách qua grapcar hay bee đk đc ko?
Hoặc có nhà xe nào nhận xe biển trắng chạy ngoài ko cho em đk.
Em cũng có thể chạy tới các điểm nào để có thể bắt khách lẻ như ga hay bến xe.

Mong các bác chỉ bảo ạ.
ý cụ là trên otf có nhóm nào chạy xe kiểu grap không để join vào ấy hả

ngocdo87

Đi bộ
ý cụ là trên otf có nhóm nào chạy xe kiểu grap không để join vào ấy hả
Em đang tìm kiếm, học hỏi kinh nghiệm của các bác đi trước thôi. Vì chắc cũng có bác trong hoàn cảnh như em.

Xperia ZZ

Xe tăng
Trước đây có anh Uber, với triết lý KD khác so với mấy loại xe công nghệ hiện nay.

Uber về bản chất là xe cá nhân, gia đình, tận dụng lúc nhàn rỗi chạy ra đường kiếm thêm tiền ....
Sau rồi thì ở VN lắm người chạy Uber làm nghề chuyên nghiệp quá, và bị các Hãng Taxi khác tố cáo cạnh tranh không bình đẳng này nọ....dẫn đến Uber phải bật bãi khỏi VN.
Em cũng thấy kiểu Uber rất hay, chạy xe 1 mình đi làm hay đi về bật Uber lên nếu có khách cùng đg tiện thì đón luôn. Hồi trước mấy lần em gọi Uber gặp đc Mer C200, CX5, có lần gặp đc Mini Cooper lun ạh, hihi

minhtree

Xe hơi
Em cũng thấy kiểu Uber rất hay, chạy xe 1 mình đi làm hay đi về bật Uber lên nếu có khách cùng đg tiện thì đón luôn. Hồi trước mấy lần em gọi Uber gặp đc Mer C200, CX5, có lần gặp đc Mini Cooper lun ạh, hihi
Uber là dạng car sharing rất hay nhưng khi phát triển lên quy mô lớn thì vấp phải vấn đề pháp lý, an toàn, lao động, ... vì ông lại thành đơn vị vận chuyển mất rồi. Nó mất ý nghĩa cái sharing ban đầu và thành ra chả khác gì taxi chuyên nghiệp. Nếu chuyên nghiệp thì lại k hơn được bọn chuyên nghiệp trong vận hành vì cấu trúc và kiểm soát nó chặt chẽ hơn. Mất chất dần.