Xe em va chạm với người đi bộ sang đường sai luật, thủ tục xử lý thế nào ạ?

Proz

Xe đạp
Xe em đang đi đúng phần đường, tốc độ chậm khoảng 15km/h thì va vào một mợ băng qua đường ở chỗ không có vạch kẻ sang đường, cụ thể ở phố Nguyễn Du đoạn giữa Quang Trung và Bà Triệu. (Hai đầu phố đều có đèn tín hiệu và vạch sang đường nhưng mợ lại băng qua ở giữa phố). Mợ này đập đầu xuống đất, đã đưa đi chụp chiếu thì không bị làm sao, nhưng mợ kêu mệt, đau, không lên đồn làm việc được. Giờ xe em xxx đang giữ. Em muốn hỏi giờ xử lý sao ạ?

thuyphongthanh

Xe lăn
Cụ chịu khó quên luật đi để xử lý theo lệ làng.

Proz

Xe đạp
Vầng em cũng thích lệ làng hơn, nhưng giờ đã đến nước xxx giữ xe rồi ạ. Nhờ các cụ cho ý kiến.

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Vầng em cũng thích lệ làng hơn, nhưng giờ đã đến nước xxx giữ xe rồi ạ. Nhờ các cụ cho ý kiến.
Theo em thời dư lày:
1- Xác định thật chính xác mức độ tổn thương sức khỏe của người qua đường cùng thái độ của nhà kia.
2- Tìm cách tiếp cận hồ sơ, biên bản hiện trường tai nạn. Xem xét thật kỹ xem cụ có vướng vào lỗi giao thông gì không. Cố gắng tìm những bằng chứng chứng minh người đi bộ đã sai luật.
Xong tất cả bỏ lên cân mới tính tiếp được.

Proz

Xe đạp
Theo em thời dư lày:
1- Xác định thật chính xác mức độ tổn thương sức khỏe của người qua đường cùng thái độ của nhà kia.
2- Tìm cách tiếp cận hồ sơ, biên bản hiện trường tai nạn. Xem xét thật kỹ xem cụ có vướng vào lỗi giao thông gì không. Cố gắng tìm những bằng chứng chứng minh người đi bộ đã sai luật.
Xong tất cả bỏ lên cân mới tính tiếp được.
Vâng, tình hình dư lày ạ:

1. Mợ kia bị thương theo em là nhẹ, vì lúc đó là đầu giờ sáng, đường đông, xe em đi chậm. Chụp chiếu không có tổn thương gì, bs lúc đó bảo chắc là không sao đâu. Người nhà em là bs cũng đánh giá xác suất có di chứng là cực kỳ thấp.

2. Mợ kia là dân có chữ nghĩa, theo đánh giá chủ quan của em không phải là dân ăn vạ, nhưng phải cái lý luận rất hăng và tỏ ra thích kiện.

3. Em kiểm điểm chưa thấy mình có lỗi gì: xe chính chủ, đầy đủ các loại giấy tờ, đi chậm, có 2 bác ngồi ở vỉa hè đã đồng ý làm nhân chứng cho em.

Nhờ các cụ tính tiếp ạ.

LamKhanh

Xe tải
Mợ đó có xinh không? Thiện ý của mợ ấy và gia đình thế nào? Thì từ đó mới có cách giải quyết, còn nếu chỉ lý luận rồi kiện thì Cụ cứ nhẹ nhàng là hết kiện. Có lần Em đi 2b chậm đến mức có mợ đi ngang qua đường không để ý vấp phải xe Em nằm gập người trên xe và em chở đi 1 đoạn luôn, may mà không bị sao.

dongkijote

Xe điện
Nhiều người có suy nghĩ giống cụ về người đi bộ sang đường sai Luật nhỉ? Thảo nào ra đường em cứ thấy các phương tiện cứ lao ầm ầm qua trước mặt người đi bộ.

Quân Vũ

Xe tăng
bác gặp xui rồi , luật vn bác biết đấy cứ tiền mấy xog

Dan du an

Xe ba gác
Cụ hỏi luật sư đi. Làm đến nơi đến chốn, không ủng hộ kiểu la làng với ăn vạ. Cụ dũng cảm làm gương cho tất cả anh em đi ạ.

Rickyman

Xe điện
Nhiều người có suy nghĩ giống cụ về người đi bộ sang đường sai Luật nhỉ? Thảo nào ra đường em cứ thấy các phương tiện cứ lao ầm ầm qua trước mặt người đi bộ.
Nhường đường thì là ý thức rồi, tuy nhiên khi va chạm là phải lôi luật ra, e đang thắc mắc cái thằng làm luật sao không gộp 2 cái ý trên vào 1

Proz

Xe đạp
Cụ nào từng được giữ xe, sau đó xử lý thế nào, cho em xin tư vấn ạ.

phukienxeoto.vn

Xe hơi
Website
noithatotovn.com
Ở VN thì luật tiền thui cụ. Biết sai đúng thì xe to đền xe nhỏ, cụ đi xe ô tô va chạm với người đi bộ thì cụ thiệt thòi rùi, dù mình là người đi đúng phần đường. Cụ cứ làm theo luật làng thui, mất tiền tý cho nó xuôi.

dongkijote

Xe điện
Đề nghị các cụ ko cổ vũ cho cụ chủ đi sai Luật, gây tai nạn.
Cụ chủ sẽ bị phạt 150K, tước GPLX 60 ngày (Đi thi lại lý thuyết để lấy lại GPLX).

Huthasa

Xe container
Em éo hiểu cái khoản C này. Người đi bộ sang đường ở nơi có vạch hay không có vạch như nhau. vậy sinh ra cái vạch cho người đi bộ làm gì. RỒi nhường đường cho xe ngược chiều, nếu đường 1 chiều nó đi ngược mình không nhường cũng bị phạt à???

duongcua03

Xe tăng
Vâng, tình hình dư lày ạ:

1. Mợ kia bị thương theo em là nhẹ, vì lúc đó là đầu giờ sáng, đường đông, xe em đi chậm. Chụp chiếu không có tổn thương gì, bs lúc đó bảo chắc là không sao đâu. Người nhà em là bs cũng đánh giá xác suất có di chứng là cực kỳ thấp.

2. Mợ kia là dân có chữ nghĩa, theo đánh giá chủ quan của em không phải là dân ăn vạ, nhưng phải cái lý luận rất hăng và tỏ ra thích kiện.

3. Em kiểm điểm chưa thấy mình có lỗi gì: xe chính chủ, đầy đủ các loại giấy tờ, đi chậm, có 2 bác ngồi ở vỉa hè đã đồng ý làm nhân chứng cho em.

Nhờ các cụ tính tiếp ạ.
Cụ kiện trước đi cụ ahj ! Còn việc giữ xe của CA theo tôi là không thỏa đáng và cụ có thể gửi đơn '' Đề nghị cứu xét'' lên cấp trên của mấy cái thằng lập BB giữ xe của cụ, tôi tin là xe của cụ sẽ sớm được trả lại thôi. Cứ đối xử tử tế còn nếu họ có ý đồ xấu thì cụ cứ làm cho ra nhẽ- theo đúng trình tự pháp luật! CHúc cụ sớm nhận lại vợ 2=D>

duongcua03

Xe tăng
Ở VN thì luật tiền thui cụ. Biết sai đúng thì xe to đền xe nhỏ, cụ đi xe ô tô va chạm với người đi bộ thì cụ thiệt thòi rùi, dù mình là người đi đúng phần đường. Cụ cứ làm theo luật làng thui, mất tiền tý cho nó xuôi.
Tui ko đồng ý quan điểm này với cụ! Mỗi người chúng ta phải tự giác tuân thủ đúng pháp luật chứ ko cứ thế thì mãi mãi là '' Luật rừng'' kể cả giữa ''thủ đô nghìn năm văn hiến''!!! Buồn lắm cụ ahj:-&

Rickyman

Xe điện
Em éo hiểu cái khoản C này. Người đi bộ sang đường ở nơi có vạch hay không có vạch như nhau. vậy sinh ra cái vạch cho người đi bộ làm gì. RỒi nhường đường cho xe ngược chiều, nếu đường 1 chiều nó đi ngược mình không nhường cũng bị phạt à???
E cũng nhất trí cái khoản C ngu như m.ứt

atbp

Xe buýt
Chắc cụ cũng biết một cụ trên này kiện ra tòa ...bla...bla....đến khi hỏi chỗ giao nhau đó có phải là ngã 3 không thì éo thằng nào trả lời ...cứ đùn đẩy nhau ...

dongkijote

Xe điện
- Khoản C: Như trường hợp của cụ chủ người đi bộ sang đường ở giữa phố, cụ bắt người ta đi bộ ra đầu phố hả? Hay cứ cách nhau 10m thì Sở GTVT lại phải kẻ vạch cho người đi bộ? Khoản C này đã dự liệu 2 điều này nên đưa ra hành động: Phải nhường đường tại nơi ko có vạch.
- Về xe ngược chiều: Cụ hiểu sai ý định nhà làm Luật: Ko nhường đường xe ngược chiều ở đây là khi cụ rẽ trái nhưng ko nhường họ đi trước hoặc cụ đi lấn làn, mượn phần đường của xe đi ngược chiều nhưng lại ko nhường họ đi trước.

Chỉnh sửa cuối: