Xe em Kia Forte đã sử lý được cái đèn gầm rồi nhé. Ngon choét, bổ và rẻ!

OKiaforte

Xe buýt
Thưa các Cụ có vợ 2 mắc bệnh giống vợ 2 của em! Cái đèn gầm của em đã OK rồi các cụ ạ. Ngon choét! Mắt nào cũng sáng choang. Lúc tối em bật lên ngắm mắt vợ 2 em mãi chẳng muốn thôi các cụ ạ.

OKiaforte

Xe buýt
Xe cụ như thế nào? và xử lý ra sao?cụ nói để mọi người biết và học theo cụ chư
Chúc mừng cụ nhé
Vâng, cảm ơn cụ. Em cũng đau đầu vì cái bệnh này của xe em. Em đã gửi câu hỏi nhờ các Cụ trên diễn đàn tư vấn về cách sửa lỗi công tắc đèn gầm xe Kia Forte (nhiều cụ đi xe Kia Forte phàn nàn về cái bệnh này). Kết quả là có ý kiến tư vấn là phải tháo cả vô lăng ra để hàn lại bản mạch trong công tắc, có ý kiến là không cần tháo vô lăng (mà tháo vô lăng ra thì liên quan đến cái túi khí).
Trường hợp của em: Chiều nay em đã sửa mà không cần tháo vô lăng ra. Cụ thể sửa như thế nào thì em không rõ vì em chẳng biết gì về điện cả nhưng em thấy thợ bảo lấy cái Rơle 6 chân đấu qua công tắc đèn lăng téc. Khi bật đèn lăng téc lên thì 2 bóng đèn gầm cùng sáng các cụ ạ. Thợ bảo "xe đời cao bây giờ toàn thế, bật đèn lăng téc lên thì đèn gầm cùng sáng???". Em nghĩ sửa kiểu nào thì sửa, miễn là đèn gầm sáng là được. Túm lại em rất hài lòng về vụ này.

Chỉnh sửa cuối:

Viet Phat

[Tịch thu bằng lái]
Website
dochoiotovietphat.vn
Xe của bác thợ nó đấu tắt với đèn kích thước ( lăng téc) rồi, đúng một số mẫu xe bây giờ bật đèn kích thước thì đèn gàm sáng luôn. He he, bác tháo vô lăng ra thì tháo túi khí là đương nhiên, nhưng vấn đề tháo vô lăng đi đôi với nó là tháo túi khí cũng không có vấn đề ngại đâu bác.

dstuyen

Xe máy
đèn "lăng téc" là đèn gì mấy bác? Có phải đèn "định vị" trong hướng dẫn sử dụng nói không?

Kiabuoisang

Xe container
Vâng, cảm ơn cụ. Em cũng đau đầu vì cái bệnh này của xe em. Em đã gửi câu hỏi nhờ các Cụ trên diễn đàn tư vấn về cách sửa lỗi công tắc đèn gầm xe Kia Forte (nhiều cụ đi xe Kia Forte phàn nàn về cái bệnh này). Kết quả là có ý kiến tư vấn là phải tháo cả vô lăng ra để hàn lại bản mạch trong công tắc, có ý kiến là không cần tháo vô lăng (mà tháo vô lăng ra thì liên quan đến cái túi khí).
Trường hợp của em: Chiều nay em đã sửa mà không cần tháo vô lăng ra. Cụ thể sửa như thế nào thì em không rõ vì em chẳng biết gì về điện cả nhưng em thấy thợ bảo lấy cái Rơle 6 chân đấu qua công tắc đèn lăng téc. Khi bật đèn lăng téc lên thì 2 bóng đèn gầm cùng sáng các cụ ạ. Thợ bảo "xe đời cao bây giờ toàn thế, bật đèn lăng téc lên thì đèn gầm cùng sáng???". Em nghĩ sửa kiểu nào thì sửa, miễn là đèn gầm sáng là được. Túm lại em rất hài lòng về vụ này.
Thợ làm kiểu này không phải là sửa mà là phá hoại thì đúng hơn. Đối với KF thì bật đèn sẽ theo thứ tự đèn lăng téc sáng ---> đèn cos và các loại đèn khác. Hay nói đúng hơn là đèn lăng téc luôn luôn sáng khi chúng ta bật đèn.
Chức năng chính của đèn lăng téc là để báo hiệu khi chúng ta đỗ xe trong đêm ( không phải đỗ khẩn cấp ) với lượng điện tiêu thụ là rất nhỏ.
Khi đấu đèn gầm vào đèn lăng téc sẽ gây ra việc tiêu hao điện năng lớn, sau 1 thời gian đỗ ban đêm có thể dẫn tới hết điện bình do đèn lăng téc sáng thì đèn gầm cũng sáng ---> điều này chắc chả cụ nào muốn.
Việc đấu rơ le vào cũng chả hiểu để làm cái gì ( ngoài mục đích tăng thêm sự quan trọng để kiếm thêm xèng ).
Cụ chủ nên xem lại việc này, chủ quan em nghĩ rằng rất có hại. Thà rằng cụ đấu nó vào đèn cos cho xong, khi nào bật đèn cos thì đèn gầm sáng và ngược lại. Chả có nhẽ cụ chỉ dùng đèn gầm để đi mà ko cần đèn cos ??????

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Em đồng ý với cụ kiabuoisang, nó giải quyết được vấn đề trước mắt của cụ nhưng về quy trình sử dụng thì như thế là sai, thợ làm thế ẩu

Ti_Teo

Xe buýt
Không ngon hơi bổ và ko hề rẻ, bóng đèn gầm đắt lòi ra ko rẻ đâu ạ. Em đi trong phố ít khi bật đèn gầm vì chả có tác dụng lắm + hao tuổi thọ bóng.

OKiaforte

Xe buýt
Hìhì! Vậy à các Cụ. Em lại thêm một lần được mở mắt ra. Nói thật với các Cụ, như em đã trình bày là em chả biết gì về điện sất nên thấy mắt em nó sáng là em mừng lắm rồi. Em dân công chức nhà nước, xe em chỉ dùng vào việc đi làm, đưa đón F1 đi học và thi thoảng cả nhà về thăm ông bà nội ngoại cách 30km. Bình thường một ngày em đi = 30km, em cũng chẳng mấy khi lọ mọ ngoài đường ban đêm (em xin phép bao biện tí!).
Em cảm ơn cụ Kiabuoisang, nghe cụ tư vấn, em đã hình dung ra vấn đề, em sẽ bảo thợ đấu vào đèn cos cho an toàn, nhỡ hôm nào lọ mọ ban đêm thì yên tâm.
P/S: Thợ nó lấy em chưa đến 100k à.

OKiaforte

Xe buýt
À, em xin đính chính một chút về cái vụ sửa chữa này ạ.
Hôm đấu đèn gầm vào đèn lăng téc, em có hỏi thợ sao phải lấy rơle những 6 chân. Anh em nó bảo là để lấy nguồn riêng các Cụ ạ. Em thấy chú thợ lấy nguồn từ bình ắc quy, một đầu rơle chú ấy câu dây và bắt vit vào thành xe bảo để lấy mát. Một đầu chú ấy đấu với cái đèn lăng téc bảo chỉ lấy lệnh từ đèn lăng téc thôi. Tuy em chả hiểu gì về điện nhưng em cũng hiểu là thợ làm như vậy thì khi cần đỗ ban đêm và khi bật đèn lăng téc lên thì cả đèn gầm cùng sáng luôn như vậy nhanh hao điện bình Acquy như bác Kiabuoisang tư vấn và em thấy điều này chính xác. Vậy các Cụ giúp em giải thích xem thợ sửa cho em như vậy là sao? Có ảnh hưởng gì không ạ?
Em cảm ơn các Cụ!

dstuyen

Xe máy
Chức năng chính của đèn lăng téc là để báo hiệu khi chúng ta đỗ xe trong đêm ( không phải đỗ khẩn cấp ) với lượng điện tiêu thụ là rất nhỏ.
ah... vậy đèn lăng téc trong HDSD Honda nó gọi là đèn định vị, còn dân dã trong Nam người ta gọi là đèn đờ-mi

Rickyman

Xe điện
Thằng thợ tư vấn cho cụ ngu vật, khi đỗ ban đêm bật đèn gầm tầm 1 tiếng thì cụ đẩy xe chắc. 2 cái bóng đèn gầm công suất 55W cụ nhé.

ô tô 30

Xe tải
À, em xin đính chính một chút về cái vụ sửa chữa này ạ.
Hôm đấu đèn gầm vào đèn lăng téc, em có hỏi thợ sao phải lấy rơle những 6 chân. Anh em nó bảo là để lấy nguồn riêng các Cụ ạ. Em thấy chú thợ lấy nguồn từ bình ắc quy, một đầu rơle chú ấy câu dây và bắt vit vào thành xe bảo để lấy mát. Một đầu chú ấy đấu với cái đèn lăng téc bảo chỉ lấy lệnh từ đèn lăng téc thôi. Tuy em chả hiểu gì về điện nhưng em cũng hiểu là thợ làm như vậy thì khi cần đỗ ban đêm và khi bật đèn lăng téc lên thì cả đèn gầm cùng sáng luôn như vậy nhanh hao điện bình Acquy như bác Kiabuoisang tư vấn và em thấy điều này chính xác. Vậy các Cụ giúp em giải thích xem thợ sửa cho em như vậy là sao? Có ảnh hưởng gì không ạ?
Em cảm ơn các Cụ!
Không nên đấu đèn gầm cùng với đèn lăng téc như các bác đã phân tích, nhưng thợ dấu thêm Rơ le là cũng có lý của nó : vì rơ le điều khiển ON - OFF của đèn lăng téc nó chỉ tính cho công suất nguyên thủy, nay bác thêm cả trăm oát của đèn gầm thì bị quá tải, rơ le nhanh cháy tiếp điểm thôi.
À mà cụ bảo thợ lấy nguồn từ bình thì phải đầu thêm một cầu chì 10A ngay sau cọc bình để đề phòng chập điện, cháy nổ .

Chỉnh sửa cuối:

Công Nông

Xe điện
Kia Forte công tắc đèn gầm nó lại nằm trên vô lăng hở cụ? Như xe em thì nó lại ở trên taplo ko phải tháo vô lăng.

Theo em thì tháo vô lăng cũng ko vấn đề gì, hoặc nếu ngại tháo thì lắp thêm cái công tắc trên taplo, em thấy vẫn còn ổ trống ở giữa cụm 3 công tắc bên trái volang để lắp đấy. Nên qua công tắc để lúc nào cần thì mới bật.

OKiaforte

Xe buýt
Không nên đấu đèn gầm cùng với đèn lăng téc như các bác đã phân tích, nhưng thợ dấu thêm Rơ le là cũng có lý của nó : vì rơ le điều khiển ON - OFF của đèn lăng téc nó chỉ tính cho công suất nguyên thủy, nay bác thêm cả trăm oát của đèn gầm thì bị quá tải, rơ le nhanh cháy tiếp điểm thôi.
À mà cụ bảo thợ lấy nguồn từ bình thì phải đầu thêm một cầu chì 10A ngay sau cọc bình để đề phòng chập điện, cháy nổ .
Em đã vodka cụ rồi ạ. Chính xác là anh em thợ nó lấy nguồn từ bình ắc quy cụ ạ. Nghe đến cháy nổ là em toát cả mồ hôi cụ ạ.
Vậy nếu đấu chung đèn gầm với đèn cos thì công suất của nó có quá tải không các cụ? Liệu có an toàn?

Chỉnh sửa cuối:

diennuocxaydung

Xe buýt
E nhớ không nhầm thì cụ chủ có thớt tư vấn cái đèn gầm này mà lại xử lý như vậy thì em phải nói 1 câu là đừng ...dại dột mà làm như vậy. Hãy trung thành với ý tưởng của nhà sản xuất khi ta chưa hiểu sâu về nó. Có 150k ra kia giải phóng nó hàn lại cho công tắc. Không phải tháo cả túi khí đâu. Có lẽ cụ này không đi bảo dưỡng xe hay sao mà khi a e kfc tư vấn cụ lại làm theo kiểu thợ vườn nhể, mong xe cụ không cháy:))

OKiaforte

Xe buýt
E nhớ không nhầm thì cụ chủ có thớt tư vấn cái đèn gầm này mà lại xử lý như vậy thì em phải nói 1 câu là đừng ...dại dột mà làm như vậy. Hãy trung thành với ý tưởng của nhà sản xuất khi ta chưa hiểu sâu về nó. Có 150k ra kia giải phóng nó hàn lại cho công tắc. Không phải tháo cả túi khí đâu. Có lẽ cụ này không đi bảo dưỡng xe hay sao mà khi a e kfc tư vấn cụ lại làm theo kiểu thợ vườn nhể, mong xe cụ không cháy:))
Hềhề! Chính xác cụ ạ! Em đã xin tư vấn, nhưng vì em ở xa nên chưa lên HN được và sợ ảnh hưởng tới cái túi khí nên mới làm thế, tưởng ổn, ai dè.
Xe em mua lại, mới chạy được 1 vạn rưỡi cụ ạ. Em cũng đang định đưa xe đi bảo dưỡng.
Chốt hạ. Địa chỉ có phải là: Km 10, đường Giải Phóng, Tứ Hiệp, Thanh Trì, Hà Nội không cụ Diennuocxaydung ơi?
P/S: Các Cụ cho em hỏi ngu tí. Với số km như vậy em nên làm những gì (em đã bổ sung nước làm mát, nước rửa kính)

heroesdaubu

Xe điện
Thợ của bác nó làm bậy rồi, cái đấy cần gì thợ. Xe forte/cerato nó có 1 công tắc rời bật/tắt nếu muốn.