Xe để một chỗ ?

Nấm mỡ

Xe điện
Các cụ ui, nhà cháu có nhõn một câu hỏi nhỏ mờ mở thớt thì to chuyện quá. Cho nhà cháu nhờ thớt này hỏi tị nhá :69:
Chuyện là nhà cháu đi Cà rem. Trước đây hay dùng nhưng cũng không để ý, dưng hôm qua lúc trời vừa mưa xong gương bị ướt, dùng sấy gương một lúc (gương chưa kịp khô) thì thấy có mùi như mùi lúc là quần áo. Tắt ngay sấy gương đi một tị thì hết mùi. Cửa xe thì đóng kín, lấy gió trong.
Tại nhà cháu vừa đọc vụ chập cháy bên box Mazda nên thấy hơi lo, không biết xe mình có làm sao không. Các cụ cho nhá cháu tị ý kiến tư vấn với :101:

khoata

Xe hơi
gần nhà em có bác xe để lâu ko chạy, mà lại để ngoài trời. Em thấy bác đó lấy mấy tấm tôn che 4 bánh xe lại.

không biết làm thế để làm gì nữa ? có phải sợ ánh nắng làm hỏng lốp xe ko hả các bác ? *-)

hoangthanh2345

Xe buýt
Em thì thế này, ra ga ra chế thêm cái ngắt mát, khi không đi lâu lâu khoảng 1 tháng thì vặn nó phát như cái công tắc điện ấy mà, thế là không hết ắc quy (k). Còn nếu cẩn thận hơn thì nhờ người biết đi xe lâu lâu khoảng 1 tháng ra nổ máy 5p. tiến lùi 1 tý hay 2 tý cũng được cho khỏi hỏng lốp , còn nữa, nếu để xe ngoài mưa thì nên cài số (lùi) chứ ko nên kéo phanh tay không lại kẹt bánh.

bluestar2006

Xe container
Eo ơi để xe không đến 3 tháng thì hỏng nhiều thứ lắm đấy ạ. Accu cạn này, phình lốp này, gỉ ruột ống xả này, gỉ thành xilanh nữa này,..... :) Nhớ chống chuột nữa bác nhé

cham_hoc

Xe tăng
Tháo ắc-quy bao giờ cũng tháo cực (-) trước.
tiện đây các bác cho em hỏi quy trình đấu dây câu ắc-quy giữa 2 xe tiến hành như thế nào ạ. đấu cực nào trước, đấu bình của xe nào trước ạ

totorauxom

Xe điện
xe em cũng để trong kho tầm 2 tuần mới đi 1 tý, hic, toàn đi xa nên hàng họ để nhà mốc hết cả ra:102:

f40fd

Xe điện
tiện đây các bác cho em hỏi quy trình đấu dây câu ắc-quy giữa 2 xe tiến hành như thế nào ạ. đấu cực nào trước, đấu bình của xe nào trước ạ
Ví dụ xe cho là A, xe nhận là B (tức xe chết ắc-quy) thì bác làm như sau (lưu ý không được để thân xe hay cửa hai xe chạm vào nhau) :

1. A(+) đấu với B(+)

2. A(-) đấu với B(-), tuy nhiên nên tránh đấu thẳng vào cực (-) của B mà nên kẹp vào một cái ốc vít nào đó, ví dụ ốc vít ở động cơ hay ốc vít của giảm sóc đều được vì thực chất toàn thân xe là (-). Mục đích là để tránh tia lửa điện từ cực (-) của ắc-quy.

3. Sau khi đấu xong thì mở khóa điện của B rồi đề nổ, sau khi B nổ máy rồi thì rút dây điện ra theo trình tự ngược lại như sau :

1. Rút B(-)

2.Rút A(-)

3. Rút B(+)

4. Rút A(+)

Nghe thì rắc rối nhưng nếu có ai biết làm rồi hướng dẫn bác một lần là biết ngay, chỉ cần hiểu các quy tắc an toàn điện là được. Cách trên là cách đấu ắc-quy dùng dây giữa hai xe, còn nếu dùng ắc-quy chuyên dụng thì thường nó có công tắc On/Off, đấu xong mới bật On lên rồi đề nổ, sau đó tắt về Off rồi rút dây, lúc này điện đã bị ngắt nên rút bên nào trước cũng được, loại ắc-quy này còn có chức năng chống đấu nhầm cực, nếu đấu nhầm nó có đèn báo cho người sử dụng biết, nói chung là an toàn hơn đấu từ xe khác nhiều.

WAYTAU

Xe hơi
Các cụ cẩn thận quá. Xe không đi 3 tháng chả làm sao đâu, nhà cháu hồi trước để xe 6 tháng mà ra đề mấy phát lại đi bình thường. Để lâu không đi thì sợ nhất là chuột thôi.
Còn nếu tính toán hiệu quả kinh tế thì các cụ đem cho thuê xe. Cho nó đi làm taxi là yên tâm nhất đấy vì chạy liên tục nên không lo bị phơi mưa nắng, dầu máy lên liên tục đỡ hỏng xe, đỡ lo chuột bọ, ẩm mốc...
Nói vui vậy thôi chứ các cụ lo gì, xe sx ra có khi để cả nửa năm hoặc hơn ngoài mưa nắng mà khi đến tay khách có sao đâu, đề là nổ ngon mà. Xe mới còn lo chứ xe đi ngoài 5 năm thì để không đến 9 tháng vẫn vô tư.

auto_nd

Xe tăng
Các cụ cẩn thận quá. Xe không đi 3 tháng chả làm sao đâu, nhà cháu hồi trước để xe 6 tháng mà ra đề mấy phát lại đi bình thường. Để lâu không đi thì sợ nhất là chuột thôi.
Còn nếu tính toán hiệu quả kinh tế thì các cụ đem cho thuê xe. Cho nó đi làm taxi là yên tâm nhất đấy vì chạy liên tục nên không lo bị phơi mưa nắng, dầu máy lên liên tục đỡ hỏng xe, đỡ lo chuột bọ, ẩm mốc...
Nói vui vậy thôi chứ các cụ lo gì, xe sx ra có khi để cả nửa năm hoặc hơn ngoài mưa nắng mà khi đến tay khách có sao đâu, đề là nổ ngon mà. Xe mới còn lo chứ xe đi ngoài 5 năm thì để không đến 9 tháng vẫn vô tư.
:102: xe ngon mới & ngon không sao... xe lởm ít nhất chết bơm nước, hệ thống làm mát... chưa nói đến bơm dầu, hệ thống bơi trơn:^)

hp30s3704

Xe buýt
Các bác cho em hỏi, xe của em vi bận đi công tác xa không dùng gì đến xe cả đã 3 Tháng rồi mà chưa đi. Khi em đi trở lại thi có phải sửa và thay thế gì không. Liểu có hỏng không các bác trả lời giúp em. Thank các Bác.
Cụ chủ thớt nói xe cụ để đã 3 tháng rồi.Hỏng gì thì đã hỏng rồi, mai cụ về hỏng gì cụ sửa đấy mà xe cụ là xe gì vây?

KTSTranQuang

Xe máy
Ông cụ bố vợ tôi mua con Mishubishi Grandis toàn để một chỗ (vì ông cụ sợ đi xe to mà lại mới học lấy bằng, thành ra toàn đi xe máy), mỗi tháng mang đi rửa một lần, có tháng quên không rửa mà tháng sau vẫn đánh ra đi rửa bình thường. Thế mà dùng kiểu đấy 2 năm rồi có sao đâu. Năm thì mười họa mới về quê một lần, mà có khi về quê lại đi xe của con rể. Hôm vừa rồi vừa đi một trận hơn 600km vẫn ngon ơ, chẳng thấy làm sao cả.
Do vậy bác chủ thớt lo lắng như vậy là hơi quá rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Mr-Quadcore

Xe buýt
Em xem phim của cái thằng Mỹ .. thấy con xe nó để cả nửa thế kỷ mà vào chập điện phát lại chạy bon bon ngay .. hay xe mỹ nó tốt nhể (b)

ngaydoclap

Xe container
Hỏng thì sửa chả sợ.

Khoản kích 4 bánh lên nghe kinh quá các cụ nhở, kích lên rồi kê ghạch vào ạ ? Cac cụ thường kê kiểu gì phổ biến cái.

Về vấn đề đấu ắc quy các cụ lưu ý là dùng dây chuẩn nhé, dây nhỏ nhiều khi không dủ dòng là hại cả ắc quy và máy lắm đấy.

_MBBG_

Xe điện
Các bác cho em hỏi, xe của em vi bận đi công tác xa không dùng gì đến xe cả đã 3 Tháng rồi mà chưa đi. Khi em đi trở lại thi có phải sửa và thay thế gì không. Liểu có hỏng không các bác trả lời giúp em. Thank các Bác.
cụ đưa chìa khóa xe và khóa nhà đây em sẽ giúp cụ :))

f40fd

Xe điện
Em xem phim của cái thằng Mỹ .. thấy con xe nó để cả nửa thế kỷ mà vào chập điện phát lại chạy bon bon ngay .. hay xe mỹ nó tốt nhể (b)
Phim nó phải thế chứ bác, gì chứ Hollywood thì xe công nông VN cũng 0-100km/h trong vòng 4s được, y chang Veyron :21: