Xe để lâu không đi hay bị hỏng cái gì?

Novak rua

Xe máy
Em có anh bận có cái xe matiz để hơn 1 năm không đi đến. Tính cũng cẩu thả nên cũng cứ vứt ngoài trời, không che đậy gì cả. Không biết xe để lâu thế thì thường hay bị hỏng cái gì hả các cụ, bây giờ dùng lại nên thay gì. Thường xe để thế có hại xe lắm không ạ.

RAVA

Xe ba gác
Em có anh bận có cái xe matiz để hơn 1 năm không đi đến. Tính cũng cẩu thả nên cũng cứ vứt ngoài trời, không che đậy gì cả. Không biết xe để lâu thế thì thường hay bị hỏng cái gì hả các cụ, bây giờ dùng lại nên thay gì. Thường xe để thế có hại xe lắm không ạ.
-Máy móc thì phải nổ máy và chạy thì mới biết được nhưng lâu ko đi thì dễ tèo ắc quy, lốp nếu hết hơi thì có thể đi 4 quả lốp, các loại cao su thì lão hóa, nội thất thì hôi và ẩm mốc, chưa kể chuột làm tổ thì có thể đi 1 cơ số dây điện và các loại ống cao su...Đấy là em dự thế?:-s

ript2007

Xe tải
Sao bác lại để xe hẳn 1 năm ngoài trời được nhỉ, e dự là thay ac quy, thay lại dầu, vệ sinh lại sạch sẽ, các dây cu roa, gioang,... Thì mới nổ máy và sử dụng lại được

16h6154

Xe buýt
Hỏng tất, em thề

Vanquish

Xe buýt
Hơn 1 năm chắc xịt lốp rồi, ác quy chắc cũng tèo lun. Nhất là bọn mickey nó mà vào chơi bời là coi như xong .

chuongvit

Xe tăng
để 1 năm em đố bác đề nổ đc, vì xăng nó thối rồi phải sục bình xăng đã nhé

Novak rua

Xe máy
Tình hình là bạn em đã xử lý tàm tạm để đi tạm được: Đã thay ắc quy, thay hết xăng, thay dầu, lọc dầu, lọc xăng... Và hiện tại đã có thể đi được. Em muốn hỏi là như vậy đã có thể yên tâm chưa, còn khả năng có cái gì còn chưa ổn hả các cụ. Em băn khoăn nhất hệ thống điện, không biết có nên đại tu lại toàn bộ hệ thống điện không nhỉ, nếu làm thì thiệt hại khoảng bao nhiêu hả các cụ?

trienchieu12

Xe tăng
Cụ mang sang Gia Lâm nhờ cụ Vietvoiz kiểm tra tổng thể ý.

Liuba

Xe buýt
Tình hình là bạn em đã xử lý tàm tạm để đi tạm được: Đã thay ắc quy, thay hết xăng, thay dầu, lọc dầu, lọc xăng... Và hiện tại đã có thể đi được. Em muốn hỏi là như vậy đã có thể yên tâm chưa, còn khả năng có cái gì còn chưa ổn hả các cụ. Em băn khoăn nhất hệ thống điện, không biết có nên đại tu lại toàn bộ hệ thống điện không nhỉ, nếu làm thì thiệt hại khoảng bao nhiêu hả các cụ?
Hệ thống điện có bị hỏng thì do mục dây, chuột cắn thôi, việc gì cụ phải đại tu cho nó to chuyện. Tốt nhất là bóc sàn, kiểm tra hệ thống dây nhợ loanh quanh xe, nhân tiện kiểm tra sơn chống rỉ sàn xe luôn, dây đứt thì nối, chuột gặm thì xử lý... Nhưng em thấy cụ bảo xe vẫn chạy được, đoán là hệ thống điện chưa có vấn đề gì nghiêm trọng, chỉ cần kiểm tra tổng thể thôi là được.

anhtho

Xe ngựa
Xe cụ đã chạy được có nghĩa là nó không bị hỏng. Dây điện của ô tô thường rất bền, cụ chỉ cần kiểm tra bên ngoài là OK rồi không cần đại tu cho tốn kém, mà chẳng may gặp thợ ẩu lại có hại hơn. Nếu có dấu vết chụt làm tổ thì phải ktra kỹ hơn, đề phòng các chỗ bị cắn mà chưa đứt hẳn.

Novak rua

Xe máy
Cám ơn các cụ, em còn có băn khoăn nữa là xe để lâu có thể có nhiều cặn trong bình xăng. Không biết em muốn rút hết xăng cũ ra để thay toàn bộ xăng trong bình thì làm thế nào các cụ nhỉ, em có tự làm được không hay phải ra nhờ gara?

RAVA

Xe ba gác
Cám ơn các cụ, em còn có băn khoăn nữa là xe để lâu có thể có nhiều cặn trong bình xăng. Không biết em muốn rút hết xăng cũ ra để thay toàn bộ xăng trong bình thì làm thế nào các cụ nhỉ, em có tự làm được không hay phải ra nhờ gara?
-Cái đấy phải mang ra gara họ tháo ra súc rửa, bác làm sao mà tự làm được?~X(

tienpham1102

Xe tăng
hỏng ví là chắc chắn......

Kiabuoisang

Xe container
Tại sao lại phải thay xăng ? Em chả thấy ai nói xăng có hạn sử dụng bao giờ. Còn nữa, bình xăng của bác hoàn toàn kín, lấy cái gì chui vào mà có cặn ? Trừ khi bình xăng bị han rỉ thôi. Còn nếu thích thì có thể đi xúc rửa bình xăng và không phải thay xăng khác đâu.
Theo em thì bác nên làm các công việc sau :
Tùy theo điều kiện bảo quản khi cất giữ xe mà có cách xử lý phù hợp.
Ví dụ trong điều kiện đưa xe vào bảo quản tốt thì chỉ cần bơm lốp, thay lọc dầu, lọc xăng, vệ sinh lọc gió là có thể kích hoạt nổ máy được rồi.
Nếu trong điều kiện bảo quản kém : Khi đưa xe vào bảo quản không thực hiện các quy trình thì phải :
+ Kiểm tra hệ thống lốp xem có bị rạn, nứt hay không, bơm đủ áp suất theo tiêu chuẩn.
+ Tháo toàn bộ bugi : Làm vệ sinh sạch sẽ.
+ Thay dầu nhớt động cơ, lọc gió động cơ.
+ Thay dầu hộp số ( nếu có ).
+ Thay lọc nhiên liệu.
+ Kiểm tra toàn bộ hệ thống ống dẫn nạp nhiên liệu, đặc biệt là các ống cao su và phát hiện sự rạn nứt để thay thế.
+ Kiểm tra hệ thống điều hòa, đặc biệt chú ý sự rò rỉ từ các ống dẫn cao su.
+ Kiểm tra hệ thống dây dẫn điện : Đề phòng chuột đã xơi phần nào đó.
+ Nạp lại bình ắc quy.
+ Khởi động máy.
Nếu là 1 chiếc xe tốt thì đương nhiên sẽ khởi động được.
+ Có điều kiện thì cụ mang đi bảo dưỡng hệ thống phun xăng điện tử, hệ thống nạp khí ( bướm ga ) nữa là ok.
+ Khi xe đã nổ được máy, trước khi bắt nó phục vụ hàng ngày thì cụ cũng cần chạy lòng vòng để kiểm tra hệ thống phanh, hệ thống lái và vài lằng tà ngoằng khác như đèn, còi, gạt mưa,v v v xem có Lioa không. Cái nào có vấn đề thì xử lý.

Chỉnh sửa cuối:

buu

Xe hơi
Cụ có xe để 1 năm ko đi tý nào ngoài trời cơ à, hic trước e cũng có ô a, bố làm công trường, vô nhà chơi thấy ngoài vườn có con u oát lại tưởng là xe hỏng rồi để làm cảnh a/e nhảy lên chụp vài pô, nào ngờ 1 thời gian sau lên thấy lại đi bình thường

Laixebk

Xe tăng
:-BẮc quy, phanh, hệ thống điện.

KunBoy

Xe buýt
Khiếp. Bạn bác làm gì mà vứt cái xe những hơn 1 năm ngoài trời, phí của giờ thế? Hay là xe bị nhốt vào kho bi giờ mới đc thả hả bác:P

FocusAT1403

Xe buýt
Chàj! Em dự là bạn cụ cũng nhiều xèng lắm, hoặc là đại gia rồi. Hơn 100 củ mà vứt phơi nắng phơi sương thế kia... Em chỉ thấy xót ruột cho em nó xấu số rơi nhầm vào tay bạn của cụ. Gấu em thì đang mơ có thêm một chiếc như vậy thôi để che nắng che mưa, đưa con đi học khỏi phải gió mà cũng chưa có được. Đúng là người ăn không hết, kẻ mần không ra. Đã giàu thì cứ giàu, mà nghèo thì muôn đời cũng cứ nghèo.. Khộ thưn!