Xe để hơn 1 tháng không chạy

coolpix8700

Xe ngựa
Em nghĩ nếu xe không quá cũ, và quan trọng hơn nữa là chuột chưa cắn đứt các dây điện thì để 1 tháng không có vẫn đề gì, kể cả việc nếu xăng mà bay hơi hết trong mấy cái ống dẫn thì chắc hệ thống xăng có vấn đề chứ không phải để khong chạy trong có 1 tháng. Cái xe 2B nhà em còn chưa đến nỗi như vậy, dù nó cũng được mua ngay hôm trước HN chính thức cấm 1 chứng minh thư đăng ký 2 xe (hình như cuối 8/2003)!

3_banh

Xe điện
Hôm nay e đã về, xin báo cáo các cụ đây:
Sau khi làm nhiệm vụ với vợ cả liền mò ra với vợ 2, để gần 2 tháng ko ai ngó ngàng gì mà nhìn vợ 2 vẫn ngon và yêu quá. E xem lốp thì thấy vân ổn, vào xe cũng bật công tắc vài lần như các cụ nói, rồi quên ko mở capô ra kiểm tra mà đã nổ máy, vừa vặn nhẹ khoá thì vợ 2 đã oà lên nghẹn ngào (cứ như nói chàng để em gần 2 tháng như vậy mà đi tội em lắm), em cũng để vợ 2 rên rỉ khoảng 5 phút, nhìn đồng hồ trên taplô không thấy có gì bất thường. Sau đó mới ra mở capô xem thì đúng như các cụ cảnh báo, chuột nó vào trim vợ 2 em, lại còn ịa ra đó 1 đống, e cũng ko rành kỹ thuật, nhìn dây dợ lằng nhằng quá nên ko biết nó có cắn vợ 2 em phát nào ko, nhưng sàn thì ko thấy chảy gì ra cả, đi làm đến chiều về vẫn ngon, ko thấy hiện tượng gì bất thường.
Nhân tiện cũng hỏi các cụ có cách nào chống hoặt ít nhất hạn chế bọn chuột ko nhỉ?

anzure

Xe hơi
Lắp cái máy đuổi chuột (eCat) của cụ Vietvoiz ạ. Thấy review rằng cái máy đó có tác dụng lắm

3b4nh

Xe đạp
Hôm nay e đã về, xin báo cáo các cụ đây:
Sau khi làm nhiệm vụ với vợ cả liền mò ra với vợ 2, để gần 2 tháng ko ai ngó ngàng gì mà nhìn vợ 2 vẫn ngon và yêu quá. E xem lốp thì thấy vân ổn, vào xe cũng bật công tắc vài lần như các cụ nói, rồi quên ko mở capô ra kiểm tra mà đã nổ máy, vừa vặn nhẹ khoá thì vợ 2 đã oà lên nghẹn ngào (cứ như nói chàng để em gần 2 tháng như vậy mà đi tội em lắm), em cũng để vợ 2 rên rỉ khoảng 5 phút, nhìn đồng hồ trên taplô không thấy có gì bất thường. Sau đó mới ra mở capô xem thì đúng như các cụ cảnh báo, chuột nó vào trim vợ 2 em, lại còn ịa ra đó 1 đống, e cũng ko rành kỹ thuật, nhìn dây dợ lằng nhằng quá nên ko biết nó có cắn vợ 2 em phát nào ko, nhưng sàn thì ko thấy chảy gì ra cả, đi làm đến chiều về vẫn ngon, ko thấy hiện tượng gì bất thường.
Nhân tiện cũng hỏi các cụ có cách nào chống hoặt ít nhất hạn chế bọn chuột ko nhỉ?
Kụ mua 20m2 đất xây như Lô Cốt nhốt Em nó vào Chống Em nó ngoại tình luôn thể<:-P

drhung

Xe buýt
em cũng đi xe vios 2009, phủ bạt hơn tháng không đi, lấy ra đi bình thường chả làm sao cả, xe mới ít hỏng lắm cụ ạ.
Chị gái sống ở nước ngoài, về quê hương chơi gần 2 tháng tết, để xe ngoài trời tuyết phủ kín xe, sang phủi sạch tuyết nổ vẫn đi bình thường.

Theo minh nghiệm của em và hướng dẫn của hầu hết các hãng, việc để xe lâu như thế không chạy thì việc đầu tiên là bác phải tháo cực ắc quy trước khi đi công tác, trong trường hợp xe bác không bị hết ắc quy thì bác chỉ cần kiểm tra cái bọn chuột nó có làm gì xe bác hay không, sau đó nôt máy không tải khoảng 5 phút mà không thấy gì bất thường thì chạy luôn. Để hơn 1 tháng thì chả xi nhê gì đối với xe hơi nên bác không phải quá bận tâm. Xe bác là loại xe đơn giản chứ xe nhiều đồ huyện đội thì chỉ vài tuần là nó hết điện bình rồi, Vios chỉ nuôi mỗi bộ nhớ cho đồng hồ xem giờ, đài và ECU nên không tốn điện, xe xài Smart key là tốn điện nhất.

p_quanghuy

Xe tải
em sắp đi công tác, lọ mọ thế nào thấy bài này hay quá => phải kéo nó lên cho anh em đọc lại.

heroesdaubu

Xe điện
Cụ đưa vợ 2 em đi hộ, đảm bảo cụ về vợ 2 vẫn phục vụ cụ ngon!
Thời buổi lạm phát thế này, em cứ làm cái mào, chiều về chạy khách vài cuốc vừa tăng thu nhập, vừa chạy rốt đa luôn.

ngvbang

Xe buýt
Nếu nổ được máy - ac qui còn ngon
Lốp có thể kiểm tra bằng mắt thường.
Đánh xe lên một quãng, xem có vệt dầu dưới chỗ đỗ xe không? Nếu không là ngon chạy vô tư.
Chạy được một lúc bác xem đồng hồ báo nhiệt động cơ có tăng không? Nếu tăng thì cạn nước, nếu không tăng là OK

TSTA

Xe container
Các cụ cho e hỏi em đi Vios mới chạy được 2000km, đợt này đi công tác đến 1,5 tháng không sờ đến xe, bây giờ về đi lại thì có cần cẩn thận gì ko, ngoài kiểm tra lốp non ko, e hỏi ngố tí các cụ thông cảm.
do lâu ngày, dầu bôi trơn rút hết xuống cacte, nên cần thời gian để dầu bôi trơn tỏa ra đều các bề mặt ma sát.
Cộng với việc kéo dài chút thời gian chạy ko tải ban đầu, nhiệt độ động cơ được tăng lên, tới ngưỡng làm việc phù hợp (em nhớ ko đc chính xác, nhưng vào khoảng hơn 80 độ) Khi này dầu bôi trơn giảm độ nhớt xuống mức cần thiết (độ nhớt đặc trưng cho khả năng cản trở chuyển động của dầu) và hiệu quả bôi trơn tốt nhất.
Thêm nữa nhiệt độ động cơ và nhiên liệu bay hơi phù hợp, lượng nhiên liệu nạp vào xylanh có áp suất và lượng thể tích phù hợp, công suất động cơ ổn định hơn.

Còn về việc lốp non hơi đi, thì cụ có thể hạn chế bằng cách bơm Nito, nhưng cũng ko đnág kể với quãng thời gian lâu vậy đâu anh à.

Chỉnh sửa cuối: