XE ĐẠP - hỏi nhanh đáp gọn (version2) - các cụ mợ cần hỏi gì mời cho vào đây !

Trạng thái
Thớt đang đóng

ô con gà

Xe buýt
Đèn chiếu sáng thì bây giờ người ta thường:
- Lắp đèn pin sạc dùng bóng LED, giá khoảng 50 ngàn.
- Xe Nhật thì hay dùng moay-ơ phát điện, cái này bắt buộc phải dùng vành nan hoa:
Cụ có thông số của cái này khôgn, nó có sạc được điện thoại không, cho em tý thông tin nhé

Tires

Xe tải
Làm sao để giữ ấm mũi và họng khi độp buổi sáng mùa đông ???

Các cụ có kinh nghiệm đạp xe buổi sáng trời mùa đông chia sẻ cho em với ạ. Làm thế nào để giữ ấm mũi và họng. Mấy hôm nay trời lạnh, đạp HT về mũi thì sụt sịt, cố họng bắt đầu đau rát do hít phải khí lạnh. Chẳng nhẽ lại nghỉ đạp chờ đến khi trời ấm. Mà em thấy vẫn nhiều cụ đạp sáng HT lắm ạ.

Fiat_ELX

Xe điện
Các cụ có kinh nghiệm đạp xe buổi sáng trời mùa đông chia sẻ cho em với ạ. Làm thế nào để giữ ấm mũi và họng. Mấy hôm nay trời lạnh, đạp HT về mũi thì sụt sịt, cố họng bắt đầu đau rát do hít phải khí lạnh. Chẳng nhẽ lại nghỉ đạp chờ đến khi trời ấm. Mà em thấy vẫn nhiều cụ đạp sáng HT lắm ạ.
Cụ mua cái khăn đa năng, có chức năng khẩu trang giữ ấm luôn. Còn nếu giờ bay cao hơn chút nữa thì miễn nhiễm với lạnh.

QAZ

Xe container
Bác mua hộp khẩu trang y tế 50c, vừa giữ ấm vừa ngăn khói bụi.

Duatretoxac

Xe buýt
Em hay dùng cái khăn đa năng, rất tiện. Cụ có thể kéo xuống cổ làm khăn quàng, kéo lên mũi và mồm thay khẩu trang hoặc trùm lên đầu cho khỏi buốt đầu, trời nắng thì làm khăn che gáy hoặc chặn mồ hôi. Đúng là đa năng :D

Chỉnh sửa cuối:

hoangkhoi

Xe đạp
Các bác cho em hỏi nếu cần tháo tay gạt đĩa/líp Alivio thì có cần phải tháo tay nắm ra không ạ ?

QAZ

Xe container
Các bác cho em hỏi nếu cần tháo tay gạt đĩa/líp Alivio thì có cần phải tháo tay nắm ra không ạ ?
Có. Nếu tay nắm nguyên bản loại bằng caosu khó tháo thì bạn mang ra hàng rửa/sửa xe có súng hơi, thổi 1 phát ở mép tay nắm là tự nó trôi ra luôn.

Loại có nắp đậy bằng nhựa ở đầu thì phải cậy cái nắp ấy ra trước.

Loại không có nắp đậy thì lấy súng hơi thổi vào cái lỗ ở đầu tay nắm.

isa

Xe tải
các cụ cho em hỏi, 1 số xe nguyên chiếc nó ghi là headtube 1.5" thì mình có thay đc stem loại bình thường ko? như vậy thì phải thay toàn bộ bộ chén cổ, vòng bi đỡ cổ giảm xóc đúng ko?

Chỉnh sửa cuối:

2R+

Xe điện
các cụ cho em hỏi, 1 số xe nguyên chiếc nó ghi là headtube 1.5" thì mình có thay đc stem loại bình thường ko? như vậy thì phải thay toàn bộ bộ chén cổ, vòng bi đỡ cổ giảm xóc đúng ko?
Với headtube 1.5" thì cụ có thể lắp đc tất cả các loại fork. Đối với từng loại fork sẽ phải đi kèm bộ chén cổ cho phù hợp

isa

Xe tải
Với headtube 1.5" thì cụ có thể lắp đc tất cả các loại fork. Đối với từng loại fork sẽ phải đi kèm bộ chén cổ cho phù hợp
Như vậy thì có liên quan gì tới cái stem ko cụ? ví dụ mình muốn đổi qua bộ stem, handbar khác thì có cần chú ý gì ko?

hoangkhoi

Xe đạp
Cái fork con Giant 758 của em size 31.8, hình như lớn hơn các size thông dụng 28.6 nên khó tìm stem quá. Vậy nếu em muốn thay stem thì em phải thay cả cái fork sao :-?? Các bác giúp em với.

beanhue

Xe điện
các cụ cho em hỏi, đĩa phanh nhỡ may bị dính dầu, bóp kêu ken két thì phải xử lý thế nào ạ, có nhất thiết phải thay má và đĩa luôn không. Xe em mới đi đựoc 3 tháng, không đi nhiều lắm....mong các cụ tư vấn ạ.....

nvinhlong

Xe đạp
Như vậy thì có liên quan gì tới cái stem ko cụ? ví dụ mình muốn đổi qua bộ stem, handbar khác thì có cần chú ý gì ko?
handlebar thì liên quan đến stem, stem thì liên quan đến cổ fork. Chú ý mấy cái kích thước đấy thôi.

Sướng

Xe tăng
các cụ cho em hỏi, đĩa phanh nhỡ may bị dính dầu, bóp kêu ken két thì phải xử lý thế nào ạ, có nhất thiết phải thay má và đĩa luôn không. Xe em mới đi đựoc 3 tháng, không đi nhiều lắm....mong các cụ tư vấn ạ.....
Nước rửa chén nhá, cứ nhỏ nước rửa chén vào rồi quay bánh xe, tay bóp nhẹ phanh cho má phanh tuốt đều nước rửa chén........xong rồi thì nhảy lên đua thôi.

Krelbee

Xe đạp
Cụ mợ nào biết chỗ bán cái stem nâng ghi đông(loại gật gù) hoặc cái nâng cao hẳn ghi đông lên ở HN thì chỉ em với. Số là em mua cái xe size hơi nhỏ(17) nên h yên xe cao hơn so với ghi đông nhiều quá . Xem trên mạng chỉ có shopphuongnguyen trong SG mới có, ngoài nhà miềng tuyệt nhiên tìm mấy nơi chả thấy các cụ ạ.

hnq183

Xe máy
Em đang định chế lại 1 chú road thành Fixed gear , xin hỏi bác nào có kinh nghiệm chỉ em đồ để thay ( có địa chỉ mua càng tốt ạ ) em xin cám ơn trước

nemesistan

Xe tăng
Để biến road thành fixie, bác tháo tất cả phanh phọt đề đóm, tháo cụm líp tầng, thay bằng lip fix (mua ở Lý Nam Đế hoặc chợ trời). Dùng xích cũ (cắt mắt là ok). Tẩy hết lớp sơn cũ, sơn lớp mới với màu sắc bắt mắt.

Chỉnh sửa cuối:

hnq183

Xe máy
Để biến road thành fixie, bác tháo tất cả phanh phọt đề đóm, tháo cụm líp tầng, thay bằng lip fix (mua ở Lý Nam Đế hoặc chợ trời). Dùng xích cũ (cắt mắt là ok). Tẩy hết lớp sơn cũ, sơn lớp mới với màu sắc bắt mắt.
thế bánh có phải thay không bác , em thấy bánh fixed gear có vẻ to to như touring vs vành dầy hơn ?

trankimcuong275

Xe hơi
nhớ lại ngày xưa em đi xe đạp mini, phanh sau kêu két kèn kẹt nên tháo ra bôi mỡ vào cho đỡ kêu :))

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng