Xe đạp cổ điển khung thép - Steel Vintage Bikes Có bác nào thích món này không ?

medici_rider

Xe tăng
Lốp 700 thì Mỹ gọi là lốp 27" đổi ra thì là 630. Trước ở HN em mua được mỗi loại Kenda liên doanh. Em cũng đang nhờ người lau chùi lại 1 em mixte Peugeot màu trắng bánh 27". Tiếc cái là cái vành sau nhìn đẹp mà yếu quá, cân xong lắp lốp vào bơm lại méo xẹo phải mua cái vành khác thay.

Đạp xe ở Hồ Tây em vẫn thấy đội Peugeot nam.

Cám ơn bạn thanhvd nhé. Theo cá nhân mình thấy thì các loại xe sườn đua thép còn khác nhau về 2 loại chính:
1) Các sườn sx khoảng 1960 về trước:
Khung xe có toptube và wheelbase (khoảng cách giửa 2 bánh) dài hơn nên chạy đằm và mủi chân không bị chạm bánh trước.
Phuộc xe mảnh hơn và có độ cong nhiều để giảm xóc nên lợi thế hơn khi chạy đường xấu.
Cốt giữa(bottom bracket)xe thấp hơn khoảng 5cm tạo thoải mái cho người đạp xe.
Loại xe này thích hợp cho các cuộc đua đường dài (grand tour)nhiều ngày qua nhiều thành phố đôi khi có nhiều đoạn đường xấu.
2) Các sườn sx 1970 về sau:
Toptupe ngắn hơn và wheelbase ngắn hơn.
Phuộc xe thẳng hơn lợi thế khi quẹo gắt.
Bottom bracket cao hơn nên không cần ngừng đạp khi bẻ cua.
Loại này ngày trước thường chỉ dùng cho các cuộc đua criterium, chạy nhiều vòng trong thành phố nhưng ngày nay hình như tất cả các xe đua đều thiết kế theo dạng này.
Đây là chiếc xe Legnano khoảng 1960. Sườn này được gửi về chính hãng năm 1978 để sơn lại và các phụ kiện cũng được thay lúc đó.
Đây cũng là một cao thủ về vintage bike ;)). Mà em phỏng đoán cụ hiện đang ở trong Nam thì phải ?

minheloge

Xe máy
xe cổ mà ngon quá, kết thật đấy

Legnano

Xe đạp
Đây cũng là một cao thủ về vintage bike ;)). Mà em phỏng đoán cụ hiện đang ở trong Nam thì phải ?
Em ở nước ngoài bác ơi. Nhung vẫn thường xuyên giao lưu với nhiều ae ở HN. Nếu bác cần tìm phụ kiện quí hiếm gì đó thì hú em, em tìm giúp. Em thích con mixte màu vàng của bác, phong cách rất cá biệt lại thêm cặp bánh campy với cái đề sau super record không gì bằng.

Em ở nước ngoài bác ơi. Nhung vẫn thường xuyên giao lưu với nhiều ae ở HN. Nếu bác cần tìm phụ kiện quí hiếm gì đó thì hú em, em tìm giúp. Em thích con mixte màu vàng của bác, phong cách rất cá biệt lại thêm cặp bánh campy với cái đề sau super record không gì bằng.
Thanks bác, có gì cần học hỏi thêm, em sẽ hỏi bác nhé !

Legnano

Xe đạp
Bọc kín quá nhìn không đẹp bằng chiếc vàng.:)

cua bo

Đi bộ
Bác Legnano cho em hỏi cái phần nhựa trên tay phanh, yên xe và decal bác mua hay đặt chỗ nào thế . Chả là e đang phục chế xe của bố vợ em, made in Solavakia. Bây h đang phân vân có nên sơn lại ko vì phần khung còn tàm tậm nhưng phần càng xỉn màu qá và hơi gỉ, yên da thì nứt hết cả rùi. Bác có thể tư vấn cho e đc ko, có j em đưa ảnh em nó lên sau

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Lốp 700 thì Mỹ gọi là lốp 27" đổi ra thì là 630. Trước ở HN em mua được mỗi loại Kenda liên doanh. Em cũng đang nhờ người lau chùi lại 1 em mixte Peugeot màu trắng bánh 27". Tiếc cái là cái vành sau nhìn đẹp mà yếu quá, cân xong lắp lốp vào bơm lại méo xẹo phải mua cái vành khác thay.

Đạp xe ở Hồ Tây em vẫn thấy đội Peugeot nam.
Ko phải Kenda LD đâu, VN gia công đấy, lốp viền vàng đúng ko cụ?

Legnano

Xe đạp
Tốt nhất là bác rửa sạch và mua những món cần thiết để tân trang và chạy thử xem có tốt không. Dùng bàn chải thau (brass) chùi những chổ bị rỉ sét. Cuối cùng nếu thấy cần thiết thì hãy sơn sườn. Mấy món cần thay thì chỉ có kiếm chợ trời hoặc ebay thôi.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Cụ Legano ở bển sướng vì mua đồ dễ hơn tui e ở xứ lừa.
E đặt 3 tháng quả lốp này mới về đến VN. Giá ship gần bằng giá lốp

Legnano

Xe đạp
Bù lại thì tiền công sơn sửa lại quá đắt. Mình đang cần sửa cái sườn cũ và sơn lại mà tính ra đến 400đô. Thôi để vậy chạy luôn. Mình cũng đang phân vân không biết có nên thay vành 700 xuống 700c cho dễ kiếm lốp lại dư chỗ gắn vè fender thoải mái hơn. Tiền công và căm xe khoảng 80 đô mỗi bánh chưa kể tiền vành. Nên tóm lại là phải mua xe tốt ít tốn tiền hơn.
Panacer Pasela 1-1/8 là sự lựa chọn sành điệu nhất cho vành 700 đấy.

Chuoiday

Xe tăng
Website
stdthn.com
Bù lại thì tiền công sơn sửa lại quá đắt. Mình đang cần sửa cái sườn cũ và sơn lại mà tính ra đến 400đô. Thôi để vậy chạy luôn. Mình cũng đang phân vân không biết có nên thay vành 700 xuống 700c cho dễ kiếm lốp lại dư chỗ gắn vè fender thoải mái hơn. Tiền công và căm xe khoảng 80 đô mỗi bánh chưa kể tiền vành. Nên tóm lại là phải mua xe tốt ít tốn tiền hơn.
Thêm cái chữ "Kevlar" nó mới khác biệt anh ah. Pasela thường rẻ hơn cái này...

Chỉnh sửa cuối:

medici_rider

Xe tăng
Em đang định xuống cái xe touring của em từ 700 xuống 700c cho nhẹ. Lốp nó đang dùng là to hơn loại 27 x1/4 hình như tương dương 630x34.

Lốp này đi thì êm nhưng chậm không hiểu có lắp được lốp 27x1/4 không.

Xe mixte lúc đầu em cũng định bỏ hết Finder thay tay lái như bác Hoangnhi nhưng lại tiếc vì đồ nó đầy đủ. Chắc phải kiếm 1 cái frame khác.

klt

Xe tải
Các cụ ơi e muốn kiếm 1 con như thế này ở HN thì phải làm thế nào ạ?
Ôi em khát quá