[Funland] Xe đạp: biểu tượng một thời của Việt Nam (ngày nay chỉ còn học sinh, ng thể dục thể thao, lao động mưu sinh (gom phế liệu) dùng)

hd-vt

Xe container
Xưa bọn em cũng đạp xe suốt, từ Hà Nội đi chùa Thầy mười mấy cây còn được phân công đèo cô bạn gái to nhất lớp chỉ khác mỗi con voi là không có cái vòi cứu hỏa. Cũng tài là bọn con gái mới, chúng nó đạp xe ướt đẫm lưng áo nách áo mà mùi vẫn thơm thoang thoảng hương xả hương nhu. Cho nên, sự hôi hay chua hay gì chủ yếu do về vệ sinh cá nhân. Bọn con gái chúng nó ăn uống đảnh đót bù hôi chúng nó sạch, còn mà cứ cà pháo mắm tôm hay dưa chua xào lòng, thuốc lào thuốc lá nữa thì mới khiếp.
Cụ biết ở đâu nghiền và xơi ác liệt món bún đậu mắm tôm không....à mà thôi. :P

cuonglhvt

Xe tăng
Ở VN sau này nếu kinh tế phát triển thì khó có kiểu quay lại đạp xe đi làm giống Bắc Âu vì nóng vcđ ;))
Nếu đi làm xa (trên 10km) hoặc cần trong quá trình xử lý công việc thì không sao. Chứ chỉ đi và về thì xe đạp bây giờ đạp thấy nhẹ như không. Chả cần phải xe đắt tiền làm gì, có chiếc sườn nhôm khoảng trên 3 triệu là chạy nhẹ như không. Nếu thêm máy trợ lực nữa thì chẳng khác gì xe máy.

NGC

Xe tăng
Em thì mua chiếc xe đạp loại xếp được, quẳng vào cốp xe , đi du lịch ở đâu thì dùng nó chạy loanh quanh thăm thú cũng thi vị lắm.
Ngoài ra xuống mấy chổ phố thị chật chội , thì đậu xe ở ngoài xa , xong lấy xe đạp lượn cũng rất tiện lợi.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng ạ

Làm hẳn cái thớt xe trâu, xe ngựa... biểu tượng một thời cho nó mấu.
Hay làm thớt sao ngày xưa các cụ được hút thuốc phiện mà không bị bắt.
Hay là thớt cái cảnh ngồi xổm đang mất đi, giờ từ nông thôn cũng đa số là ngồi bết.
........

Cuộc sống, xã hội ngày một thay đổi (phát triển) thì mỗi giai đoạn sẽ có những như cầu/công cụ ... khác nhau.
Ấy là lẽ quá đời thường.

Có gì mà ngoắng hết lên. ông ổng hết lên thì dân tình mới biết là óc cũng có nếp nhăn, biết nghĩ

xã hội nó càng ngày càng đi lên mà cụ
Sao tiêu đề thớt cứ cố phải thêm mở ngoặc, thêm thông tin làm gì hả Nghèo?
"Xe đạp, biểu tượng một thời của Việt Nam"
Cũng chỉ đúng một phần. Giờ nhu cầu con người nhiều hơn. Cần đi xa, du lịch, phượt, chở nhiều, chở khỏe...Xe đạp làm sao đáp ứng được.
Xã hội đi lên, kinh tế phát triển thì phương tiện giao thông tốt lên thôi.
Như ở 1 số nước phát triển EU, Mẽo thì xe máy bây giờ lại thành của hiếm vì họ chuyển sang 4B, phương tiện công cộng hết.

huutrinh6688

Xe điện
Cụ hay cụ lào đã được ngồi xe xịn trên trăm chưa ạ? Cảm giác ra sao. ;;)
Nếu lượn loanh quanh tầm chục cây số thì xe dưới chục củ ok nhỉ, vì đạp xe tính bằng số lần chân guồng chứ đâu cần nhanh chậm.
Em đã được ngồi lên con xe hơn 10 ngàn đô mẽo quất 50km và cảm giác nó đúng là đangs tiền. Nói chung là đạp thong thả thể dục thì ko sao. Còn đã chơi 3 môn phối hợp khi sức khoẻ trình độ là như nhau thì đồ chơi nó quyết định thành tích rất nhiều cụ ah.

vihali

Xe container
Em đi xe đạp đi làm chẳng qua để đi sang đường Nguyễn Trãi chứ em thích đi bộ. Cho nên em hóng đường sắt hoạt động để em có chỗ sang đường :)

kduc

Xe Cứu Trợ
Em đã được ngồi lên con xe hơn 10 ngàn đô mẽo quất 50km và cảm giác nó đúng là đangs tiền. Nói chung là đạp thong thả thể dục thì ko sao. Còn đã chơi 3 môn phối hợp khi sức khoẻ trình độ là như nhau thì đồ chơi nó quyết định thành tích rất nhiều cụ ah.
Em cũng thấy lạ, đi xe đạp mục tiêu là đốt calo, rèn luyện sk mà cứ phải xe nhẹ hơn, bon hơn, đạp đỡ mệt hơn, thế thì sao ko làm cong Thống nhất hay Phượng hoàng độp chặng ngắn ngắn cho đỡ tắc đường nhỉ?

hd-vt

Xe container
Em cũng thấy lạ, đi xe đạp mục tiêu là đốt calo, rèn luyện sk mà cứ phải xe nhẹ hơn, bon hơn, đạp đỡ mệt hơn, thế thì sao ko làm cong Thống nhất hay Phượng hoàng độp chặng ngắn ngắn cho đỡ tắc đường nhỉ?
Cụ Huutrinh6688 đã nói rõ rồi mà cụ. Loanh quanh thì xe nào cũng được, muốn đốt mỡ cụ chạy bộ nhé. Còn ba môn phối hợp, tranh đua, phượt đường xa thì càng nhiều Biden đắp vào càng tốt cụ ạ. Vd bạn em rủ đạp đi chơi xa hơn trăm cây, em bảo chỗ tới có bệnh viện không có khoa nắn bi không, yên xe tao mua có hơn trăm ngàn Quêta thôi. :D

huutrinh6688

Xe điện
Tại cụ kia đang nói đến mấy con xe hơn trăm triệu đạp nó có khác không thì em mới quất lại là nó khác nhiều mà cụ :D
Còn em cũng đã nói là nếu dưỡng sinh thì chả cần xe xịn làm gì. Chỉ có thi đấu thể thao thành tích cao mới cần con xe ngon thôi.

Kurumasuki

Xe container
Có cụ nào biết cái startup của mấy thằng cha bên Anh sản xuất cái bánh xe trước để thay vào biến mọi xe đạp thành xe đạp điện bây giờ tiến triển dư lào ko ạ

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn rồi, đạp thể dục vui vui thì đc, đạp đi làm mùa hè đến nơi khác éo gì con chuột chết :D
Cứ làm như châu Phi ;))
Thời Pháp thuộc công chức vẫn đạp xe phe phé, chỉ cần thay cái cổ áo và hai cái măng sét là xong bộ công sở.
Chẳng qua quen ngồi điều hoà để lạnh sâu nên ra đường nóng tý cơ thể nó thải nhiệt quá đà thành ướt sũng thôi.

Huthasa

Xe container
Cũng chỉ đúng một phần. Giờ nhu cầu con người nhiều hơn. Cần đi xa, du lịch, phượt, chở nhiều, chở khỏe...Xe đạp làm sao đáp ứng được.
Em đi xa nếu không trèo đèo lội suối gì thì tầm 140km sáng đi tối về.

Huthasa

Xe container
Ạ cụ. Em 1.5 km là thở ra đằng tai
Cứ luyện tập sẽ đạt được. Em nhớ lần đầu tiên đạp cái xe MTB qua cầu VT sang Vinhome, lúc quay về chỉ muốn ném cái xe đạp xuống sông. Giờ đi Ba Vị leo đền Thượng xong quay về trong ngày thấy cũng bình thường, xe nhẹ cũng phải chở theo 10kg hành lý.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Cứ luyện tập sẽ đạt được. Em nhớ lần đầu tiên đạp cái xe MTB qua cầu VT sang Vinhome, lúc quay về chỉ muốn ném cái xe đạp xuống sông. Giờ đi Ba Vị leo đền Thượng xong quay về trong ngày thấy cũng bình thường, xe nhẹ cũng phải chở theo 10kg hành lý.
Sư phụ ...:)

colangxxi

Xe buýt
Kể đi làm gần em cũng chiến xe đạp cho khoẻ. Mỗi tội xa với chở nhóc đi học nên vẫn cứ phải xe máy

Xe cỏ cũ

Xe điện
Nhà em giờ mỗi người vẫn có 1 xe đạp đủ loại Surly, LKLM, Giant. Đạp xe tốt cho sức khỏe mà, tuần em độp đều đặn khoảng 120-150 km.