[Thảo luận] Xe đang để số P mà bị đâm vào mít thì hộp số có ảnh hưởng gì không các cụ?

gafquef

Xe tăng
Chả là chiêud qua lúc em đang đừng đèn đỏ chờ xanh để rẽ từ Trần Duy Hưng sang Láng thì bị làm cái ầm cái vào mít xe, xe em bị đủn lên trước khoảng nửa mét. Giật bắn cả mềnh mở của xe xuống thì thấy 1 cụ đi Camry cũng mở của ra trong tình trạng phê líu tíu phíu. Em chưa kịp nói gì và cũng chưa kịp xem xe em có bị làm sao không thì cụ ấy đã cho 1 tràng " ông, ông, ông cứ đi đến gara nào sửa đi rồi bao nhiêu xèn tôi trả." E nhìn mít xe thì ôi, lạ quá, không bị lấy 1 vết xước, chắc cụ này thấy xe em biển 34 nên chào đây mà. Thế là em bảo thôi, không bị sao thì sửa cái gì rồi bảo cụ ấy là say quá thì đỗ xe lại đi, chws không nguy hiểm lắm.( nói vậy thôi chứ em cũng say nhiều rồi ai nói em có nghe đâu). Nghĩ lại xe mình không bị sao là ok rồi vì lúc ấy chân cũng kô đạp phanh và cũng không để số P, chứ nếu để P thì khả năng vỡ hết cả mông với mít là cái chắc. Vậy các cao nhân cho em hỏi là nếu để số P mà bị đâm xê đi như vậy thì có ảnh hưởng gì đến hộp số không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

gadi2banh

Xe điện
E nghĩ để P thì bị gẫy cái lẫy gài P thôi chứ đi làm sao đc hộp số?

Strauss

Xe đạp
Vodka cụ chủ thớt cho câu hỏi này ! Em cũng quan tâm vấn đề này. Mong các cao nhân cho ý kiến

GIA DINH NHO

Xe điện
chúc mừng cụ ko mất xèng .

em nghe giang hồ đồn là để P là đi hộp số nếu bị húc nặng . nhẹ thì chắc ko sao

dừng đèn đỏ nên để N là ổn .

bmw318i

Xe tăng
Chắc hộp số cũng tung bay tà áo tung bay thôi.

luyenok

Xe điện
chắc may là diện tích phần va chạm lớn và mềm + cụ ko đạp phanh nên xe cụ ko bị sao, theo kinh nghiệm các cụ đã nói thi dừng đèn đỏ không nên để số P là vì thế (có thể bị vỡ hộp số), nhưng cũng rủi ro nếu có 2b phía trước.

Chỉnh sửa cuối:

gafquef

Xe tăng
chắc may là diện tích phần va chạm lớn và mềm + cụ ko đạp phanh nên xe cụ ko bị sao, theo kinh nghiệm các cụ đã nói thi dừng đèn đỏ không nên để số P là vì thế (có thể bị vỡ hộp số), nhưng cũng rủi ro nếu có 2b phía trước.
Vâng cụ ạ, may quá là e là xe đỗ đầu tiên, chứ mà có xe máy hay ô tô đằng trước thì rách vc.

commander

Xe điện
em khuyên cụ chủ nếu cảm thấy đâm mạnh thì nên đi thoát ba đờ sốc sau ra để kiểm tra xương đỡ sau của xe, thanh sắt ngang phía trong phần ba đờ sốc, bởi vì khi đâm trực diện, phần nhựa mềm nó đàn hồi tốt nên có thể không vỡ, nhưng lực đâm mạnh sẽ vào tận phần xương và làm biến dạng nó.

REDMOON78

Xe hơi
Em ạ các CỤ, dừng đèn xanh đèn đỏ em chưa thấy ai để P bao giờ cả. Có thế mà cũng mang ra bàn với chém như đúng rồi. Nhảm....

qhhp

Xe điện
Nếu mặt đường phẳng thì em thường về N nếu còn hơn 20 giây. Nếu ít hơn 20 giây thì em đạp phanh đợi. Nếu mặt đường hơi dốc thì phải P, kéo phanh tay ko nó trôi.

ducletrung

Xe container
Để P mà đỗ đèn xanh đỏ nếu bị xe CÔNG húc mạnh vào mít xe là vỡ hộp số nhé.Đỗ xanh đỏ lên để N hoặc dốc thì cứ để D rồi đạp phanh thôi

gafquef

Xe tăng
em khuyên cụ chủ nếu cảm thấy đâm mạnh thì nên đi thoát ba đờ sốc sau ra để kiểm tra xương đỡ sau của xe, thanh sắt ngang phía trong phần ba đờ sốc, bởi vì khi đâm trực diện, phần nhựa mềm nó đàn hồi tốt nên có thể không vỡ, nhưng lực đâm mạnh sẽ vào tận phần xương và làm biến dạng nó.
Cám ơn cụ, em cũng chẳng để ý nên thấy xe không sao nên cũng bỏ qua luôn, mà ông kia ông tán vào phần mông bên phải của em. Không biết có nên đi KT như cụ nói kô nhỉ?
Em ạ các CỤ, dừng đèn xanh đèn đỏ em chưa thấy ai để P bao giờ cả. Có thế mà cũng mang ra bàn với chém như đúng rồi. Nhảm....
Cụ ơi, đây là mục ATGT & Kinh nghiệm lái xe mà cụ, còn vấn đề em đưa ra là em giả sử trong trường hợp mình để số P mà bị đâm như vậy chứ không phải để P khi dừng đèn đỏ. Còn em nghĩ là không ít lái mới khi dừng đèn đỏ cũng cho về P đâu cụ ạ. Thế mới cần có những người hiểu biết để giải thích chứ.

commander

Xe điện
Cám ơn cụ, em cũng chẳng để ý nên thấy xe không sao nên cũng bỏ qua luôn, mà ông kia ông tán vào phần mông bên phải của em. Không biết có nên đi KT như cụ nói kô nhỉ?

Cụ ơi, đây là mục ATGT & Kinh nghiệm lái xe mà cụ, còn vấn đề em đưa ra là em giả sử trong trường hợp mình để số P mà bị đâm như vậy chứ không phải để P khi dừng đèn đỏ. Còn em nghĩ là không ít lái mới khi dừng đèn đỏ cũng cho về P đâu cụ ạ. Thế mới cần có những người hiểu biết để giải thích chứ.
em cũng không bít rõ lực đâm mạnh như thế nào, cụ nên tham khảo ý kiến các cụ khác nữa, còn nếu là em thì em vào hãng bảo thợ tháo ra kiểm tra lại, công tháo lắp tầm 150k thôi, mất tí time nhưng bản thân lại yên tâm.

Hungluxgen7suv

Xe tải
Cụ nên để ý nhé.Em bị một chú taxi đâm vào *** khi đưng đèn đỏ ở đường giải phóng.Chú ấy xuôgs than khóc ghê quá và nhìn sơ qua thì xe em chỉ bị vỡ biển số và hơi cong móp cái rè thôi.Đâm cũng nhẹ và xe em ko bị đẩy đi như của cụ.Em thấy ko sao tha cho chú ấy đi.Nhưng bây giờ mới nặng cụ ạ.Đèn hậu vỡ ngậm và toàn bộ mít bị dạn ở phía trong.Đi làm và thay cũng kha khá.

gafquef

Xe tăng
Cụ nên để ý nhé.Em bị một chú taxi đâm vào *** khi đưng đèn đỏ ở đường giải phóng.Chú ấy xuôgs than khóc ghê quá và nhìn sơ qua thì xe em chỉ bị vỡ biển số và hơi cong móp cái rè thôi.Đâm cũng nhẹ và xe em ko bị đẩy đi như của cụ.Em thấy ko sao tha cho chú ấy đi.Nhưng bây giờ mới nặng cụ ạ.Đèn hậu vỡ ngậm và toàn bộ mít bị dạn ở phía trong.Đi làm và thay cũng kha khá.
Vâng cụ ạ, có lẽ em phải cho vào hãng kiểm tra thử xem sao.

cucho

Xe tăng
- Bác chủ nên rút kinh nghiệm nhé. Việc xe bị húc trôi đi nửa mét không thể nói là nhẹ được dù mới nhì mắt thường không thấy gì. Nên tháo ra ktra kỹ
- Khi để chế độ P bác cứ hình dung là khóa bánh xe bằng hộp số. Vậy thì 1 cú huých bất ngờ không thể nói là bình thường được. Tất nhiên, để vỡ hộp số hoặc hư hỏng các dạng thì phải căn cứ vào nhiều điều kiện cụ thể. Tóm lại , cài P mà bị húc mit thì rất đáng lo lắng, cần để kỹ thuật viên kiểm tra rất kỹ lưỡng.

KHÔNG VỀ P KHI DỪNG ĐÈN ĐỎ VỚI BẤT CỨ LÝ DO GÌ CÁC BÁC NHÉ. P LÀ CHỈ DÙNG KHI ĐỖ VÀ RA KHỎI XE - NHÀ SX NÀO CŨNG KHUYẾN CÁO NHƯ VẬY