[Funland] Xe cứu hoả và cấp cứu chạy qua Trung Kính rất nhiều (Cập nhật: Cháy nhà trọ ở Hà Nội, 14 người chết)

Lucky.Cat

Xe buýt
Hà Nội tôi nghĩ là không làm được.
Vì người thường trú ở Hà Nội (có thể là gốc Hà Nội) hào sảng lắm, sống thoáng lắm, vì lợi ích công lắm, bác ạ.

Ngõ nhà tôi họp, đề nghị đóng tiền để làm đường, cho con ngõ nó sạch đẹp hơn.
1 anh bẩu: Sorry, êm đếch có tiền, các bác cho êm đi nhờ, êm cảm ơn trước.
1 anh bẩu: Tau ở ngoài, gần ngoài cùng, hiển nhiên tau phải được đóng ít hơn thằng xấu giai ở trong cùng kia.
...

Tuyệt vời, phỏng ạ.
Vâng, giống khu nhà bà ngoại em 50k/ tháng chia 30 hộ để quét cầu thang 1 tuần/ lần (Mỗi hộ chưa đến 2k/ tháng). Các hộ T1 nói không đi cầu thang nên không đóng, các hộ tầng 2 nói chỉ đi 1 tầng nên họ tự quét từ tầng nhà họ xuống sân. Từ tầng 3 trở lên nghe chán quá không ý kiến gì.
Em dặn chị vẫn quét c/thang từ trước cứ quét đi em trả tiền, chị ý nói sẽ để ý lúc nào bẩn thì quét chứ không quét hàng tuần.

wildness

Xe điện
Em nghĩ nên đẩy mạnh tuyên truyền để mọi người ý thức rõ hơn về những mối nguy hiểm chỗ mình thuê ở. Như vậy những chỗ nào có nguy cơ cao cháy, thì không thuê.
Hoặc chính quyền có thể cấm những chỗ nào cho thuê nhà mà có xưởng sửa chữa hay kho bãi chứa đồ dễ cháy.

AcidS

Xe điện
Quá thương tâm, k biết phải làm sao vì nhu cầu thuê nhà rất nhiều, làm căng cũng khó
Đẩy lên chung cư thôi mợ ạ. Mà chung cư thì lại lo tắc đường.
Không thấy nói đến tổ liên gia an toàn PCCC nhỉ ...Những lúc thế này lực lượng tại chỗ rất quan trọng trong việc chữa cháy và hướng dẫn thoát nạn.

Tại phường Trung Hòa, ông Nguyễn Hải Đăng – Chủ tịch UBND phường cho biết, trong những năm qua, công tác PCCC & CNCH luôn được Đảng chính quyền phường quan tâm chỉ đạo quyết liệt. Công tác tuyên truyền được thực hiện sâu rộng, có hiệu quả, UBND phường đã ban hành Kế hoạch 75/KH-UBND ngày 17/3/2023 về xây dựng mô hình phong trào toàn dân tham gia PCCC & CNCH cho công đồng trên địa bàn.

Buổi ra mắt các Tổ liên gia PCCC & CNCH tại phường Trung Hòa thu hút được đông đảo người dân tham gia.
Buổi ra mắt các Tổ liên gia PCCC & CNCH tại phường Trung Hòa thu hút được đông đảo người dân tham gia.
Cụ thể, ngày hôm nay (20/5) UBND phường Trung Hoà đã tổ chức ra mắt mô hình Tổ liên gia an toàn PCCC, trao quyết định thành lập và giao nhiệm vụ cho 61 Tổ liên gia… Đồng thời, UBND phường Trung Hòa đã triển khai thực tập phương án PCCC & CNCH tại Tổ liên gia số 31, Tổ dân phố số 26 của phường.

Phường Trung Hòa tổ chức diễn tập phương án phòng cháy chữa cháy.
Tổ liên gia chỉ có tác dụng khi mà phản ứng kịp thời khi đám cháy chưa bùng to. Nhà chủ này chắc không có hệ thống báo cháy, nên cháy không phản ứng kịp thì tổ liên gia có xịt bao nhiêu bình cứu hỏa cầm tay cũng vô dụng thôi.

Dream Thai

Xe điện
Đọc bài này thì nhà cho thuê là có 3 tầng

Nhà chủ mới là 5t, con trai KD tầng 1 nhà 3 tầng cho thuê

xehayhay

Xe hơi
Túm lại là ko đc xạc xe điện qua đêm,ko nên xạc ở nhà nếu ko có người trông đúng ko ạ?Và còn loại bình chữa cháy nào chuyên dụng dùng cho cháy xe điện nhỉ???

xedieu

Xe cút kít
Khuyến cáo người dân đang ở trong những nơi có nguy cơ cao để họ có phương án thay đổi.
Sau vụ Thanh Xuân, cháu gái em bị bố mẹ buộc ra khỏi chỗ trọ (kiểu nhà dân 5T ở Ng Thị Định) chuyển lên chung cư cc sống, chấp nhận tháng tốn thêm mấy triệu và đi xa hơn 1-2km.

viet7500

Xe buýt
Chung cư mini thì có lâu và nhiều ở HN rồi

Nhưng mấy năm gần đây, từ ngày có cái xe máy điện, em thấy cháy nhiều [-(

dhela

Xe tăng
Hà Nội tôi nghĩ là không làm được.
Vì người thường trú ở Hà Nội (có thể là gốc Hà Nội) hào sảng lắm, sống thoáng lắm, vì lợi ích công lắm, bác ạ.

Ngõ nhà tôi họp, đề nghị đóng tiền để làm đường, cho con ngõ nó sạch đẹp hơn.
1 anh bẩu: Sorry, êm đếch có tiền, các bác cho êm đi nhờ, êm cảm ơn trước.
1 anh bẩu: Tau ở ngoài, gần ngoài cùng, hiển nhiên tau phải được đóng ít hơn thằng xấu giai ở trong cùng kia.
...

Tuyệt vời, phỏng ạ.
Bây giờ thêm vào luật PCCC là những khu dân cư lối vào bé hẹp ko đủ điều kiện Cứu hộ cứu nạn PCCC.. sẽ ko đc cơi nới và xây mới... thì liệu ý thức có tốt lên hơn đc tí nào ko cụ nhỉ?
Chứ mà bản chất như cụ nói, đã do gen quy định rồi thì chờ đợi ở sự kêu gọi, nó khó như lên Sao Hoả :|

Dư luận sau vài bữa rồi đâu lại vào đấy.
Sẽ lại ồn thêm tập mới khi có thêm vụ khác...

Phập

Xe điện
Túm lại là ko đc xạc xe điện qua đêm,ko nên xạc ở nhà nếu ko có người trông đúng ko ạ?Và còn loại bình chữa cháy nào chuyên dụng dùng cho cháy xe điện nhỉ???
Cỏn mấy vụ độ xe máy xe ô tô cũng nguy hiểm không kém pin xe điện

wildness

Xe điện
Nhà nào dùng oto điện thì chỉ nên để ngoài bãi, hoặc ngoài sân cụ nhỉ?

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Có người trông mà nó cháy cũng không biết làm thế nào cụ ạ, đó mới là vấn đề.

anphudong

Xe tăng
Giờ HN tổng kiểm tra tất cả các nhà trọ xây sai phép, kiên quyết cắt ngọn phần cao vượt quy định, ai kinh doanh phòng trọ cũng phải có lối thoát hiểm riêng ra đường thì thảm họa sẽ bớt thương tâm hơn.

dhela

Xe tăng
Làm sao là làm sao hở các cụ. Khuyến cáo người dân đang ở trong những nơi có nguy cơ cao để họ có phương án thay đổi.
...
Còn bảo giải pháp nào thì là do các vị lựa chọn, không ai sống thay cuộc đời của các vị được.
Khuyến cáo ko ăn thua đâu ạ. Nước đổ lá khoai thôi. Rồi sau có chuyện thì ông chính quyền lên thớt.
Nên là nếu ko có chấm phẩy với đám chủ nhà trọ thì cq cứ chặt như Karaoke. Đủ đk mới đc kinh doanh. Còn mà bảo đủ đk thì tiền thuê sẽ đắt lên này nọ... blabla. Cứ đắt lên đi. Ai đủ tải sẽ trụ lại. Ko đủ thì ở đâu về lại đó! Càng vắng!
Rồi đám chủ nữa, cho thuê đắt mà ko có người thuê thì phải tự mà liệu. Ko thì ở một mình!

Thú thực là vào mấy cái ccmn mới thấy đội chủ của mấy cái ccmn nó dã man. Tận thu. Nhà xây như hang như hốc. Cảm giác nó ko coi người thuê là người nữa. Thế mà vẫn có người chịu trả tiền để chui vào :|

Thành Thị 1

Xe điện
Họ may mắn vì có một anh thanh niên đục được tường cứu ra. Mặt tường đó lửa chưa lan tới, còn các nạn nhân khác bên trong không chạy ra nổi vì một biển lửa ở cái sân lợp mái tôn.

Ảnh chụp màn hình 2024-05-24 112539.jpg

Anh thanh niên đục tường.

Vết tích tường đục sau vụ cháy.

Ảnh chụp màn hình 2024-05-24 114609.jpg
Đoạn này là gia chủ dc cứu cháu ạ, còn gia đình có kỹ năng tránh khói độc dc cứu sau khi dập dc lửa, mà thực ra là đã cháy hết nên cũng hết khói.

Đô Rê Ta

Xe tăng
Website
tula.com.vn
Giờ HN tổng kiểm tra tất cả các nhà trọ xây sai phép, kiên quyết cắt ngọn phần cao vượt quy định, ai kinh doanh phòng trọ cũng phải có lối thoát hiểm riêng ra đường thì thảm họa sẽ bớt thương tâm hơn.
Đồng tình với ý kiến của cụ

Nhà chủ là 2 tầng, có 7 người
Nhà thuê là 3 tầng, có 17 người
Sân 55m2 ở giữa
Đồng Văn Tuấn 21 tuổi (quê Nam Định) sinh viên thuê gần đó đập tường căn hộ chủ nhà (phía nhìn ra đường) cứu con dâu chủ nhà và 2 cháu nội chủ nhà.
Con trai chủ nhà (là chủ cửa hàng xe điện) không thấy nhắc đến còn sống thì nghi là đã chết.

consokhong

Xe tải
Phường có đủ nhân sự và chuyên môn pccc để kiểm tra không? Hay lại giao thêm quyền để phát sinh thêm tiêu cực?
Cụ phán chuẩn quá, vấn đề không nằm ở chỗ thiếu quyền hay đủ quyền, mà là làm sao để làm tốt. Sau vụ cháy chung cư Khương Hạ thì rất nhiều hoạt động pccc được triển khai, tốn kém tiền bạc và công sức của tất cả nhưng hiệu quả thì không nhiều vì dường như là chỉ làm cho có thôi. Âu cũng là cái liễn, mọi thứ sẽ vẫn thế thôi, ko biết sửa từ đâu.

Thành Thị 1

Xe điện
Cái phương án thiết thự, nhất là đào tạo kỹ năng thoát hiểm ý cụ!!! Mạng sống của mình phụ thuộc vào kỹ năng nhiều hơn là cứ phải đi thay đổi hiện trạng mất thời gian!!!

BlackWolf9474

Xe hơi
Có lẽ đã đến lúc cần bổ sung luật, vì hiện trạng nhà cửa cư dân đã hình thành từ lâu, không thể phá bỏ nên phải bổ sung quy định về mật độ dân cư đối với nhà cho thuê. Đối với dạng nhà ngõ xe chữa cháy không vào được thì cần giảm số tầng tối đa cho công trình xây mới xuống còn 3 hoặc 2 tầng thôi còn nhà đã xây trước đó thì giới hạn cho đăng ký tạm trú hoặc thường trú theo diện tích sử dụng, ví dụ tối thiểu 20m vuông /người không tính diện tích cầu thang. Như vậy tự khắc mật độ sẽ giảm xuống, xe cộ cá nhân trong 1 ngôi nhà cũng giảm theo, dân cư cũng buộc phải dãn ra thuê nhà ở các khu vực thoáng hơn, tự khắc các rủi do sẽ giảm xuống. Biện pháp này sẽ có tác dụng từ từ theo thời giạn đăng ký cư trú của cư dân, nhà nào mà mật độ vượt mức cho phép thì người sắp hết hạn tạm trú sẽ phải tự tìm chỗ trọ khác đủ điều kiện chứ không phải độp một cái đẩy cả triệu người ra đường.