xe của em, em tự chế...

xuantu

Xe tải
Nhà cụ ở đâu ah? Nếu gần mấy bãi mà họ phá xe thì mua bộ cầu treo trước lắp vào thì sẽ tiện hơn là cụ chế từ đầu như của em. Nếu cụ chế thì vất hơn. Phải tiện trục, moay ơ, rồi cơ cấu lái ... Nói chung rất nhiều thứ
E cũng đang gom đồ dần, e thấy việc chê cơ cấu treo, may ơ, lái khá nhiều thứ và rất vất vả, nên cũng có ý định mua "bộ cầu treo trước", nhưng chưa tìm được chỗ mua, và ko biết liệu giá có chát lắm ko. Bác có địa điểm nào mách e phát.

xuantu

Xe tải
mong bác chủ up ảnh lên facebook , cho em học ít kinh ngh , em cũng đang bắt tay vào dự án nhưng có phần hơi khác là e làm xe tải , vì công việc của em là chở hàng "8tạ đổ lại. hiện tại e đã mua đc cầu sau
y như của bác hết 1,2 củ bánh sau em dùng vành xe máy"drem đúc =sát" tự chế ,vành trước của atyla . em đang lên ý tưởng tk khung gầm thì may quá tìm đc bài này của bác để có thêm kinh nghiệm của người đi chước , e may hơn bác vì e có sưởng cơ khi "nhôm-sắt-inox" nên em tự làm từ a to z , dịp này cuối năm nên bận ko biết từ nay đến tết có xong ko " mong bác up hết hình từ đầu đến giờ lên fb cho e làm theo . xin chân thành cảm ơn bác
Em cũng đang theo dõi bài của cụ bên mục "độ nội công", hy vọng cụ chia sẽ nhiều kinh nghiệm.
1,2 củ cho cái cầu sau là giá mềm lắm rồi.
Còn bác có nhắc đến cái thước lái, em cũng xem một số chủ để về chế xe, cái thước lái cũ (bị chảy dầu, nhưng chẳng quan trọng, mình có cần trợ lực đâu), cụ ấy mua có 300k thôi.

nhatlongnh88

Xe đạp
Em cũng đang theo dõi bài của cụ bên mục "độ nội công", hy vọng cụ chia sẽ nhiều kinh nghiệm.
Còn bác có nhắc đến cái thước lái, em cũng xem một số chủ để về chế xe, cái thước lái cũ (bị chảy dầu, nhưng chẳng quan trọng, mình có cần trợ lực đâu), cụ ấy mua có 300k thôi.
e đang tìm món đấy mà chưa có, còn hệ thống treo chước e đã chế song nhưng mấy hôm nay đang bận đi bắn mái tôn nên chưa gá lên khung , chắc 2 hôm nữa mới gá được e sẽ úp cho các cụ chém ạ " cụ nào quan tâm tới thớt của e thì lên gu gồ gõ (chế xe oto vì đam mê)

evscooter

Xe buýt
Nếu cụ ở gần vĩnh phúc thì lên đó mua. Rata nhiều thứ cho đam mê của cụ. Em cũng nhặt trên đó vào món. Hệ thống treo trước, nhíp, bóp lái, vô lăng trên đó nhiều tới mức lần đầu tiên em thấy nhiều đến thế. Trên đó người ta gọi là Tề Lỗ. Hay cụ có thể qua bên chợ chỗ hà đông, chỗ này mấy đồ chế cháo cho xe 3 bánh thì cũng nhiều vô kể. Em chău qua bên này. Qua viện 103 Xa La hà đông.

evscooter

Xe buýt
e đang tìm món đấy mà chưa có, còn hệ thống treo chước e đã chế song nhưng mấy hôm nay đang bận đi bắn mái tôn nên chưa gá lên khung , chắc 2 hôm nữa mới gá được e sẽ úp cho các cụ chém ạ " cụ nào quan tâm tới thớt của e thì lên gu gồ gõ (chế xe oto vì đam mê)
Cụ làm luôn một thớt trên này cho anh em xem. Hihi

evscooter

Xe buýt
quan trọng là mình mua cái nho nhỏ vừa phải để cắt cho vừa xe của cụ. Xe em 1.5m cả phần bánh. Cao 1,4m dài 3m.

evscooter

Xe buýt
Nhiều ảnh cụ chủ up em không xem được nên đánh gia hơi khó.
Về cá nhân em rất ủng hộ những ai sáng tạo, dám làm như cụ chủ. Nếu VN mình nhiều người có ý tưởng rồi bắt tay vào làm, được mọi người khuyến khích (em ghét nhất ai chỉ chê bai, hạch họe mà không bắt tay vào thực tế), Nhà nước khuyến khích... Thì VN mình sẽ phát triển tốt hơn.
Lẽ đó em đề cao việc làm của cụ chủ, của các cụ/mợ đã góp ý cho cụ chủ thực hiện hoàn thiện các chi tiết dự án. Phần em có chút ý thế này:
- Cụ chủ nên chú ý thêm các thanh giằng kết cấu gầm, giảm xóc... để khi vận hành vào đường xấu chịu được lực vặn; vào cua lực dòn vào góc cua; khi phanh lực tác động lên giảm xóc và khung gầm phí dầu xe...
- Công suất máy nhỏ nên cố gắng giảm tải nên phần vỏ xe em thấy nên làm khung rồi máy may bạt che (kiểu như U oát chủa Nga ngố).
- Cụ ở Hà Lội theo em cũng nên quan tâm đến máy và các chi tiết khác bị ngập nước khi vận hành, nên có tấm tôn hoặc nhự che gầm máy... kẻo nó đứng ỳ ra...xxx lại lại phiền...
Cụ nên vận hành thử ngay khi xong gầm và lắp máy, đánh giá hoàn thiện ở mức có thể theo khả năng, yêu cầu... rồi hoàn thiện body em nó sau.
Đại ý em có vài nhời vậy đã, có gì cụ bỏ quá cho.
Cám ơn cụ. Làm cái này một phần là đam mê, một phần cũng là cho công việc. Xe thì em tếst thử rùi vì là sản phẩm đầu tay nên còn rât nhiều thiếu sót và em thấy mình cũng thêm nhiêud kinh nghiệm. Hihi. Em đang bắt tay hoàn thiện phần thân vỏ. Hì vọng là xong sớm nhất có thể. Cám ơn cụ đẫ động viên em.

CONG NONG CANG

Đi bộ
bác chủ sạp ôm cái cc thấp quá, có 7hp đấu với bạ tạ thịt thì em thấy khó như gặm xương rồi. Bác ráng kiếm củ 250cc thì em thấy ngon hơn cơ. Em đang tính phá con win 100 thành 4 bánh ATV công nông để đi rẩy mà tính lên có tạ rưởi thui mà em còn đang sợ không kéo nổi bác ợ!!!

nông^_^dân

Xe tăng
Hề hề , kết quả cuối cùng là khi ra đường gặp giao thông xích về bốt, xẻ ra bán đồng nát :)

evscooter

Xe buýt
bác chủ sạp ôm cái cc thấp quá, có 7hp đấu với bạ tạ thịt thì em thấy khó như gặm xương rồi. Bác ráng kiếm củ 250cc thì em thấy ngon hơn cơ. Em đang tính phá con win 100 thành 4 bánh ATV công nông để đi rẩy mà tính lên có tạ rưởi thui mà em còn đang sợ không kéo nổi bác ợ!!!
Hôm trước có bác 3 bánh chở đầy một xe vải ( vải may quần áo ấy ạ) em hỏi cụ ấy con này chở tối đa đuợc bnhiêu? Cụ ấy bảo chở thường thường tấn rưỡi cụ ạ. Vấn đề là nó có cái hộp số phụ ở cầu sau nên nó mới kéo được nhiều như vậy. Cụ khỏi lăn tăn cái vụ công lực của em nó nhá. Em cunzg thử test tối đa rùi. Đươc 60km. Hihi

nhatlongnh88

Xe đạp
tình hình đến đâu rồi cụ ơi , úp lên ít hình cho anh em mãn nhãn

thichxengon

Xe hơi
kính phục cụ chủ quá. hâm mộ hâm mộ.

vumen1412

Xe tải
chúc cụ chủ thành công ngoài mong đợi nhé, em hóng hớt khi sản phẩm hoàn thành ạ ;)

anxincaocap

Xe đạp
cụ chủ em thấy công trình của cụ càng về sau tiến độ càng chậm cụ nhỉ, chúc cụ vượt qua khó khăn để hoàn thiện công trình này cụ nhé