Xe cũ xe mới-Vài bài học thực tế!

phamtue

Xe máy
E cũng làm về salon xe đã qua sử dụng.Nhưng các dòng xe để e sử dung đi đời thường thì e luôn chọn MerC.
ví dụ có 7-800 cú quất con Merc C200 đời 8-9-10 là ngon rôig
an toàn,xăng cũng như các dòng xe cùng đời khác.
Nói chung các bác đã đi xe của đức xong thì dự là các cụ không muốn sử dụng dòng khác.

tuanphuong2508

Xì hơi lốp
cụ chia sẻ rất thụ vị. rất hữu ích với a e phân vân giữa các dòng xe.

pibo

Xe tải
Bài cụ chủ thớt hay quá. Chi phí thực tế cho 1 e Mer thật sự k quá cao so với các hãng khác. Quan trọng mình biết cách sử dụng và cũng phải chăm e nó tý thì e nó k làm mình buồn đâu. :) chỉ cụ nào sdung e nó mà hắt hủi k chịu chữa trị khi e nó bị cảm cúm qua loa. Đến lúc e nó giận quá rồi đổ bệnh nặng hơn thì lúc đó các cụ đó biết tay. Sau đó các cụ đó lại đổ hết tội cho e nó là thế này thế lọ. Khổ thân e nào gặp phải mấy cụ như e vừa nêu ví dụ. E có vài ý kiến thế k biết đúng k.còn bản thân e vẫn chăm chút khá kỹ cho vợ 2 e người Đức, (chân hơi dài tý)nên e thấy thật tuyệt.

bimbim1976

Xe điện
Em hoàn toàn đồng ý với cụ.

Louiskool1986

Xe hơi
Lần đầu mua xe k dám mua xe Mer cũ nên đành chọn C new, sau này đổi xe chắc làm em nào đi đc 2,3 năm là hợp lý. Chứxe new lỗ thấy cũng thấm nếu thuộc dòng cao cấp như S

zippo111983

Xe buýt
Còn vụ điều hoà của Mer e nghe đồn mùa hè ko đủ mát và cũng hay trục trặc món này ah?, vấn đề này các model đời gần đây đã khắc phục được chưa các cụ. E đang đi xe cỏ chưa biết mấy món này, các cụ chỉ giáo với ah
Toàn nghe đồn thồi! Cụ lên xem có cảm lạnh luôn ý chứ!

Thuy Dam Minh

Xe buýt
Không đâu cụ ạ! Trước tôi toàn nghe nói máy lạnh phải Camry mới tốt. Vì Nhật cùng xứ với mình, nên máy lạnh họ đã nhiệt đới hóa. Chả phải! Máy lạnh của Mer cực mạnh luôn. Các cụ khỏi lo nhé!

hackbabe

Xe máy
em vẫn thấy điều hòa không lạnh sâu như Toy các cụ ạ, hay tại từng dòng xe nhỉ? ( em đi E )

cuncon0686

Xe tải
Merc C250 đời 2012 bây h khoảng bao nhiêu tiền các cụ ơi.

củ chuối

Xe hơi
Bác nói chuẩn quá, trước em cũng lăn tăn về dòng mer vì nhiều cụ phán như thánh, hóa ra toàn cụ chưa đi bao giờ mà toàn nghe người khác nói. Em cứ máu lên làm con E250 và cho đến giờ vẫn không thấy hối hận gì về quyết định của mình!!!!

phuocnh

Xe tải
Chào các bác. Các bác muốn mua phụ tung thì alo e nhe. 0987777392 e phục vụ nhiệt tình

Son.Hoang

Xe tăng
Son Hoang
Vấn đề là cụ chuẩn bị kinh phí thế nào thôi. Chứ làm một em C màu trắng là miễn chê đấy ạ! Xe đã qua sử dụng tùy từng đời nhưng dao động từ 750 đến 1 tỉ đó!
Cám ơn cụ Thuy Dam Minh, sau đó em có duyên số thế nào mua được con C300 Sport package tại Sài Gòn, có sunroof đàng hoàng và nội thất và ngoại thất thì như mới.

musiclife

Xe tăng
em vẫn thấy điều hòa không lạnh sâu như Toy các cụ ạ, hay tại từng dòng xe nhỉ? ( em đi E )
Lạnh của Mẹc nó không nhanh và sâu ngay như Toy dễ cảm lạnh, Mẹc nó lạnh từ từ nhẹ nhàng rất an toàn cho sức khỏe

luxury235

Xe buýt
Còn vụ điều hoà của Mer e nghe đồn mùa hè ko đủ mát và cũng hay trục trặc món này ah?, vấn đề này các model đời gần đây đã khắc phục được chưa các cụ. E đang đi xe cỏ chưa biết mấy món này, các cụ chỉ giáo với ah
E đi GLK250. Thấy điều hoà chạy sun tờ rim lun ấy chứ ạ!
Đúng là có đk thì cứ mer mới mà phang. Dc mẫu mới. Tính năng mới và yên tâm. Còn cũ thì phải có chút kinh nghiệm hoặc mua lại người quen cụ ạ. Chứ trc khi lấy GLK e cũng khảo suốt rồi. Lên hỏi ý các cụ trên này thì k dc ổn lắm nên thôi cố chút. Miễn đừng quá cố. Lên dc e nguyên thùng cho yên dạ!
Còn về nhiên liệu thì e chả phải thằng đi giỏi. E thấy xe báo 10l / 100km nếu thành phố và 7,5l / 100k đi đường trường. Xe bật ECO. Đi vẫn gầm rú vượt lách như thường. K phải cái kiểu đi rón rén tiết kiệm xăng ah! Thế là ổn. Vả lại e cũng ít đi nên k lo lắm. Tháng mất 1-1tr5 tiền xăng thôi nên chấp nhận dc ạ!
Còn có thể có cụ đi nhiều thì e k biết dc ạ. Còn với gd e thì chi phí cho 1 con xe 4 bánh hạng sang vậy là quá ổn rồi!
Trc chưa có oto cứ nghe các cụ đồn tai nhau. Muốn mua xe oto thì xác định luôn tiền xăng gần bằng tiền xe. Tháng chục củ xăng xe. E cũng hãi. Dưng đi 3 năm nay rồi thấy bình thường. Hay tại e ít đi?

Chỉnh sửa cuối:

quangminhbanker

Xe hơi
Nhân đọc bài Chuyện Mer già của bác icq1201, tôi rất tâm đắc về cái vụ mua xe cũ là Mer, BIM.
Tôi dùng xe cũng đã nhiều. Xe Nhật, xe Mỹ cũng đều qua vài đời xe, dòng xe cả. Giờ mới dùng Mer. Thực sự thì cũng chung một cái băn khoăn của dư luận lâu nay, đó là đi xe Mer hay hỏng vặt, chữa tốn nhiều tiền, đi hao xăng, thay thế phụ tùng đắt đỏ...
Dùng rồi mới biết không phải như vậy!

1- Khi tôi đi Camry hàng xuất Mỹ. Xe hỏng cái cảm biến lốp, thay mất gần 5 triệu. Hic! Bài học thứ nhất: Đừng tưởng xe Nhật phụ tùng rẻ nhé! Nhất là phụ tùng liên quan đến điện tử và tự động.

2- Hồi mới lấy em Camry về, tôi thích lắm. Dùng rồi mới phát hiện ra, cái em nhập Mỹ này chả có option gì hay ho cả. Bài học thứ 2: Xe nhập thường bị người ta cắt bỏ rất nhiều các option. Chắc là để bảo đảm vấn đề lợi nhuận.

3- Khi mới lấy E 300, tôi cũng rất sợ caí vụ hay hỏng vặt của Mer, như giang hồ vẫn đồn thổi. Xe tôi mua là sẽ đã qua sử dụng nên càng sợ. Đã thế lấy xe về mới được hơn tháng thì chết ngay cái ắc quy. Gọi sang hãng thì báo giá 17 triệu. Hoảng quá! Bụng bảo dạ: Bắt đầu ăn đòn đây!
Lên diễn đàn này, cụ nào cũng khuyên chả việc gì phải thay ắc quy chính hãng, đắt, mà chả giải quyết được gì đâu. Liều! Tôi quyết đinh thay Atlat Hàn Quốc. Cả thuế chưa tới 2 triệu. Dùng lâu nay, rất tốt! Bài học thứ 3: Có thể thay đồ không chính hãng. Miễn là đúng thông số kĩ thuật ghi trên đó là được. Nghĩ lại, Mer họ ghi thông số kĩ thuật cũng là để hỗ trợ mình thay đồ đó thôi. Không nhất thiết phải chơi đồ chính hãng, đắt quá! VÀ quan trọng nhất là không cần thiết!

4- Mer không hay hỏng vặt đâu. Thậm chí nó còn không hề hỏng vặt nữa. Nhưng sợ nhất là mất đồ. Mình mà mất đồ, gương chẳng hạn, thay là phải thay cả củ, gần 20 triệu một bên. Đắt lắm! Không thay cả củ, ra chợ giời mua cũng được. Nhưng nghe nói thay vào rồi không được như cũ đâu. Bài học thứ 4: Phải gửi xe cẩn thận. Không được để mất đồ. Mất là mất cả món tiền lớn đó!

5- Từ việc mua xe đã qua sử dụng. Tôi phát hiện ra là Mer nói riêng và xe Đức nói chung, khi bán lại thường mất giá rất nhiều. E 300 mua xong, đăng ký, biển vào là khoảng 3,1 tỉ mới đi được. Chỉ cần đi 2 năm, bán lại giỏi mới được 2 tỉ, không thì chỉ 1,8 hoặc 1,9 tỉ. Thế nên tôi rất tâm đắc với bác viết chuyện Mer già là nếu mua sẽ đã qua sử dung, chả tội gì không mua xe Đức.
Như có bác ở đây, làm một em E 280 năm 2005-2007 gì đó mất 750 triệu. Chuyển tên, check tổng thể, thay thế xong, tôi nghĩ tầm 800 triệu. Chỉ tương đương với em Yaris nhập Thái. Nhưng đi thì nói thật là một trời một vực. Chưa kể các option tự động của Mer thì luôn được đánh giá là đầu bảng. Bài học thứ 5: Trừ phí là đại gia giàu có đỉnh cao, còn muốn đi xe sang thì nên tìm một em đã qua sử dụng. Đi vài tháng rồi thì xe cũ với xe mới chả khác nhau là mấy đâu!

Vài bài học thế, gọi là hưởng ứng chuyện Mer già của bác icq1201 đang viết câu chuyện rất hay, tôi kể thêm chuyện mình. Biết đâu lai có ích cho bác nào đó đang quan tâm!
Bài viết của cụ quá chất lượng.Đến em đi Forte cũ còn thấy ngon lành chả bao h vấn đề gì.Đi mẹc thì tiền nào của nấy,chất lượng đầu bảng khỏi chê rồi.Nói thật là xe Đức trừ xenaof đi quá phá chứ bình thường đi 10 năm vẫn ngon ơ.

kien7782

Xe hơi
em like cụ

em mua chiếc xe đầu tiên đã chơi C180 cũ, sau này lên E thấy ko có gì phải tiếc. ngồi vào mấy cái xe khác thấy khác hẳn. đã đi Mer rồi thì chỉ có mua Mer tiếp chứ chả chạy được đi đâu.

Mer cũ mua giá tốt, dùng sướng, biết cách chăm thì ko tốn tiền. lại thêm được cái có động lực mày mò, chăm chút cho cái xe như là sở thích.

anh em Mer cũ nên tăng cường trao đổi kinh nghiệm để tránh chi phí cho những newbie mới chơi ạ

quangminhbanker

Xe hơi
cụ đi xe Đức mà 1,5tr tiền xăng ạ?Bái phục cụ luôn đấy.Em đi Forte mà tháng nò cũng 3,4tr tiền xăng mà k fai đi quá nhiều đâu ạ.

Linh81

Xe hơi
em vừa mua 1 e Merc cũ, đi hơi bị sướng, ủng hộ tinh thần cụ chủ thớt.