Xe con chỉ được đi làn số 1 trên cao tốc Pháp vân ?

sadec

Xe máy
cảm ơn cụ chủ đã cảnh báo anh em,thôi em cứ đi làn 1 cho nó lành các cụ ah.

21052004

Xe tải
Thôi cụ ạ, từ nay mỗi khi chúng ta ngồi vần vô lăng thì chịu khó xem lại cái đăng ký xe xem mình đang lái loại gì rồi hãy lên đường cụ nhỉ. E thấy trên đăng ký này (cụ tranvantam87 cho em mượn cái ảnh tý nhóe) http://otofun.net/upanh/2012/10/Otofun.net--397184_536233486403536_960785488_n.jpg nó đề chỗ loại xe là "xecon". Ko biết mấy anh Triton với lại Hylux, Ranger thì đề loại gì nhỉ cụ nào có show em nghía cái.
E vừa liên lạc với "anh" Gúc-gồ - Tìm "cái" khái niệm XE CON - Mà chẳng ra đc cái gì như ý.
Cụ lào khai thác đc ở đâu cái khái niệm này - Trình làng để cụ lào quan tâm có cái mà chiêm ngưỡng & mở rộng tầm mắt.
E từ trước đến nay, vẫn đang cài mặc định & hiểu: xe con là cái loại xe cơ giới chở người dưới 12 chỗ ợ!
E mông lung lắm ạ.

Cuonghadhxd

Xe buýt
Em thì lại hiểu khác: Xe tải, xe khách không được chạy vào Làn xe con. Còn xe con chạy thoải mái làn trong. Em thỉnh thoảng đi và chả sao cả :D
Em cũng nghĩ như cụ ! làn trong không có biển cấm gì cả nên các xe đều được đi vào miễn là không vi phạm tốc độ !

Cuonghadhxd

Xe buýt
Chiều nay đi làm về, qua mấy đoạn đường các anh giao thông có đặt mấy cái que phân làn, chỗ bắt đầu cắm que các anh ấy vẽ biển xanh dành cho ô tô, bác cứ đi vào làn bên phải thử sẽ biết ngay mà. Làn đó có biển nào cấm ô tô đâu.
Cụ nhầm rồi ! 1 bên báo là dành cho ô tô còn bên kia chỉ rõ là dành cho xe máy nhé !

nvduc81

Xe buýt
Vấn đề này đã có từ lâu, có bác hỏi bên VNexpress từ năm 2010 , nhiều người cũng vào tư vấn nhưng cũng chẳng chốt được.
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2010/10/3ba21209/
Còn em thì mới bị xxx vin lỗi đi ở làn 2, chứng tỏ xxx bắt lỗi này mấy năm nay rồi.
Không biết những thắc mắc như thế này thì hỏi ở đâu để có câu trả lời chính xác nhất nhỉ. Em có hỏi sở GTVT Hà nội qua web của sở là http://www.sogtvt.hanoi.gov.vn/DuongDayNong.aspx?CatId=16 , nhưng chắc là các anh ấy vẫn đang bận phê và tự phê nên ko trả lời em.

Cerato79

Xe tải
Nhìn cái biển xanh vuông thì em hiểu là làn đó chỉ dành riêng cho xe con (ko dành cho xe tải, xe khách), các làn khác thì tất cả các loại xe đều đi được.

buicongchuc

Xe ba gác
Em hiểu thế này:
Làn 1: Chỉ dành cho xe con đi tốc độ từ 80 - 100 km/h
Làn 2: Dành cho các loại xe ô tô đi tốc độ từ 60 - 80 km/h
Có cụ lại hiểu "Xe con chỉ được đi làn 1". Vậy muốn đi dưới 80 km/h thì xe con không được vào đường cao tốc à? Thứ hai, khi em đi 81 km/h, có cụ nào đó muốn vượt em cũng không thể cho vượt được à?
Xe con đi làn 2 mà bị vịn, thì phải hiểu là xxx vịn láo!

Chỉnh sửa cuối:

bonamkhanh

Xe tải
Đúng là biển quá chuối. Nếu hiểu cứng nhắc, một anh La già chỉ đi được 60 cây chuối thì biết đi vào đâu ? Không hiểu sao những người làm luật không nghĩ tới các vấn đề gặp phải trên thực tế nhỉ.
Em có thể mách bác như thế này: cứ đi ra làn ngoài (100km/h), nếu có ai xin vượt thì 'tạm thời' né vào làn trong (80) để cho họ vượt, và sau đó lại láng ra. Vạch đứt nên các cụ có quyền tạm thời đè vạch, nhưng đừng chạy liên tục ở làn 'xe to'.
Vẫn quay lại vấn đề 'chuối' nhất của cái biển báo trên là: nếu tôi lái mới, hoặc xe tôi yếu, tôi chỉ đi được 70, và xe tôi không to, vậy tôi đi vào đâu. Đó cũng là một lý luận các cụ có thể dùng để chiến đấu với xxx nếu bị vịn vì lỗi này. Nói thật là em đi đường này cũng nhiều lần, và chưa lần nào bị vịn vì bất cứ lẽ gì, mặc dầu đôi khi cũng chạy ra làn 80 để vượt các 'con rùa' tầm 60, 70 đi vào làn 100.
Nếu cụ đi xe đấy đề nghị cụ đi đường khác.hehe

Ageless

Xe đạp
Chính xác đấy ợ. Láng Hòa Lạc giờ cho chạy 100km/h rồi phải không các bác?

Xe cà tàng

Xe hơi
Biển thì đặt như thế mà mấy bác cứ chạy làn ngoài với tốc độ 60 Km/h mình mà muốn vượt thì lại phải vượt phải thế là sai luật đúng không các bác nhỉ

sakuraluu

Xe buýt
Các bác cho em hỏi : có phải trên cao tốc pháp vân xe con chỉ được đi làn số một không a? Em bị xxx vin một lần đi vào làn số 2 rồi ạ, xxx bảo làn 2 ko dành cho xe con.
Em đọc hết các câu trả lời trên của các cụ. Em thấy nhiều cụ trả lời kiểu tự luận quá. Em hỏi trực tiếp một số cán bộ chuyên làm trên đường này và không có cái văn bản nào cấm xe nhỏ (loại dưới 9 chỗ) không được phép vào làn 2 cả.
Mà có cụ nào cố hiểu méo mó thì sẽ thấy thêm 1 cái để vặn vẹo nữa.
Làn cao tốc cho chạy tối đa 100, tối thiểu 80
Làn 2 cho chạy tối đa đến 80.
Tức là cụ chuyển làn từ làn 2 vào làn cao tốc phải đảm bảo chân ga không nhích quá 80 rồi vù vào làn cao tốc với đúng tốc độ 80km/h đó để đảm bảo đúng luật 100%. Em hỏi thật là các cụ ở đây có cụ nào thực hiện chuẩn xác như thế bao giờ chưa?

Cụ nào bị phạt vì đi làn 2 hỏi xem nó căn cứ vào cái luật nào, văn bản nào mà phạt như vậy?? hồi trước em chạy Matiz, 100% không bao giờ đi vào làn cao tốc vì em "yếu không dám ra gió".

hoainamk32ftu

Xe máy
Đúng là biển quá chuối. Nếu hiểu cứng nhắc, một anh La già chỉ đi được 60 cây chuối thì biết đi vào đâu ? Không hiểu sao những người làm luật không nghĩ tới các vấn đề gặp phải trên thực tế nhỉ.
Em có thể mách bác như thế này: cứ đi ra làn ngoài (100km/h), nếu có ai xin vượt thì 'tạm thời' né vào làn trong (80) để cho họ vượt, và sau đó lại láng ra. Vạch đứt nên các cụ có quyền tạm thời đè vạch, nhưng đừng chạy liên tục ở làn 'xe to'.
Vẫn quay lại vấn đề 'chuối' nhất của cái biển báo trên là: nếu tôi lái mới, hoặc xe tôi yếu, tôi chỉ đi được 70, và xe tôi không to, vậy tôi đi vào đâu. Đó cũng là một lý luận các cụ có thể dùng để chiến đấu với xxx nếu bị vịn vì lỗi này. Nói thật là em đi đường này cũng nhiều lần, và chưa lần nào bị vịn vì bất cứ lẽ gì, mặc dầu đôi khi cũng chạy ra làn 80 để vượt các 'con rùa' tầm 60, 70 đi vào làn 100.
Trường hợp bác già và yếu thì mời nhà bác đi vào đương QL1 ợ. Em đã thông báo với các bác rồi, đây là đường cao tốc, nếu thấp tốc thì không được vào ợ. Bac biết mà vẫn cố tình thì....

tiennui

Xe hơi
Cái biển ghi rõ thế còn gì cụ .

anhtho

Xe ngựa
Trường hợp bác già và yếu thì mời nhà bác đi vào đương QL1 ợ. Em đã thông báo với các bác rồi, đây là đường cao tốc, nếu thấp tốc thì không được vào ợ. Bac biết mà vẫn cố tình thì....
Cao tốc có cả 60km/h, tại sao không cho nhà em vào ? Đường QL1 đang sửa, sao lại bắt tội em vậy ?

Tit_mu_tap

Xe tăng
cái đoạn PV-CG nhiều chỗ đường xấu kinh, đi đóng 1 lít có ngày nhe răng, đoạn sau thì còn ngon chơi được.

chinhatm

Xe container
Chính xác đó bác, biển ghi rõ thế còn gì. Hiện tại Pháp Vân là đường duy nhất cho phép xe chạy đến 100km/h (Đại lộ Thăng Long ngon hơn cũng chỉ cho chạy 80km/h). Bác đi xe con phải đi làn số 1, tốc độ tối thiếu 80km/h và tối đa 100km/h.

Chỉ thắc mắc mấy xe tập lái thường giáo viên khống chế chân ga, không biết mấy bác tập lái đi thế nào cho đúng. Đi vào làn trong thì sai làn, đi ra làn ngoài cùng thì ko thể vít ga lên hơn 80km/h
Bác không biết luật thì đừng làm nhiễu loạn thông tin. Bất kỳ con đường nào, xe chạy chậm đều phải đi vào làn phía bên phải. XXX bắt láo để ăn tiền, ai không chịu học luật thì mất tiền ngu thôi.
Trong hệ thống luật đường bộ Việt Nam không có khái niệm xe con. Có biển cấm ô tô, chứ không có biển cấm xe con. Có biển đường dành cho ô tô chứ không có biển đường dành cho xe con...
Đi trên đường phải nhìn biển mà tuân thủ, đừng có nghe ông nọ bà kia nói lung tung rồi lại tuyên truyền cho người khác

XXeoMM

Xe điện
nơi có Biển và Em :c.............................:
Bác không biết luật thì đừng làm nhiễu loạn thông tin. Bất kỳ con đường nào, xe chạy chậm đều phải đi vào làn phía bên phải. XXX bắt láo để ăn tiền, ai không chịu học luật thì mất tiền ngu thôi.
Trong hệ thống luật đường bộ Việt Nam không có khái niệm xe con. Có biển cấm ô tô, chứ không có biển cấm xe con. Có biển đường dành cho ô tô chứ không có biển đường dành cho xe con...
Đi trên đường phải nhìn biển mà tuân thủ, đừng có nghe ông nọ bà kia nói lung tung rồi lại tuyên truyền cho người khác

Bác này nói chuẩn luôn ạ!, Nhất là bây giờ cấm xe máy nên đi làn nào chẳng được, biển đó chỉ giới hạn về tốc độ thôi!

hoainamk32ftu

Xe máy
Cao tốc có cả 60km/h, tại sao không cho nhà em vào ? Đường QL1 đang sửa, sao lại bắt tội em vậy ?
60km/h cho tốc độ tối thiểu ợ. Nhà bác mà đi chậm hơn là cũng có cơ hội được vịn ợ.

Ngo nho

Xe tăng
Nhìn đường cao tốc mà có biển "làn xe con" này,
lại nhớ đến việc "để xe" nhỉ?
đã treo lên là có ý rồi, phải trả bài đúng không lại tốn tiền.