Xe có tiếng kêu lúc tăng tốc mạnh

dogfight

Xe buýt
Lâu không sờ xe đạp ạ, chắc vài tuần gì đó. Tự nhiên hôm nọ nhảy lên xe và nó kêu cạch nhẹ 1 cái khi tăng tốc mạnh, ví dụ như mới xuất phát. Đi thường thì chẳng kêu ca gì. Lật ngược lên quay thoải mái không ra tiếng gì cả.

Ghi chú: đùi rất chắc không giơ. Pedal cũng rất chắc.

Bác nào có kinh nghiệm chỉ em phát ạ.

a3k42

Xe buýt
Trượt mắt cá ở líp hoặc lệch bộ đề chỉnh không chuẩn lên khi có tải trọng lớn thì tự nhảy líp gây ra tiếng kêu ạ.

caisua

Xe lăn
Chắc nó sợ quá

cairong_2011

Xe container
Nếu tiếng kêu ko đều đặn,lặp đi lặp lại mà lúc có lúc không thì hơi khó phát hiện.

chaulg81

Xe tăng
Lâu không sờ xe đạp ạ, chắc vài tuần gì đó. Tự nhiên hôm nọ nhảy lên xe và nó kêu cạch nhẹ 1 cái khi tăng tốc mạnh, ví dụ như mới xuất phát. Đi thường thì chẳng kêu ca gì. Lật ngược lên quay thoải mái không ra tiếng gì cả.

Tiếng kêu này rất khó chỉ chính xác..Nhưng Có 2 bộ phận thường mắc lỗi này.. Là pedan và cá líp.. Bạn thử dùng phương pháp sửa loại trừ.. Từng bộ phận để xác đinh chính xác

Cứng Đơ

Xe buýt

Có lẽ ở ổ trục giữa chăng cụ ? xe em trước cũng có tiếng tách nhẹ khi đạp, sau nghe mãi mới ra ở ổ giữa, tra cho ít nhớt vào là lại thấy êm.

xedop.com

Xe container
Nếu đúng như cụ nói thì vấn đề chỉ nằm ở xích líp. Xe của cụ trang bị líp mấy tầng? Là loại líp thả hay líp vặn? Khi tăng tốc hoặc vào tốc (khi xe dừng) mà ko về số dễ dẫn đến hiện tượng như của cụ. Lực đạp quá mạnh làm trượt xích líp đi 1 nhịp gây ra tiếng kêu lớn. Đây ko hẳn là lỗi và muốn khắc phục thì khá tốn kém. E nghĩ cụ chỉ cần có thói quen về số nhỏ trước khi đạp xe để có thể đạp nhẹ nhàng và vào tốc dễ hơn sẽ ko còn xuất hiện tiếng kêu đó nữa

chaulg81

Xe tăng
Xe em không trượt xích líp cụ ạ. bộ Deroe thì phải.
Từ hôm đó tới giờ mà bác vẫn kg tìm ra bệnh à.. Xe em cũng từng bị và sau tất cả những lần sửa các chi tiết vẫn kg hết em đã làm thế này lật sợi dây xích lại.. Và hết bệnh.. Nhưng em kg biết vì sao lại hết kêu

dogfight

Xe buýt
Dạ dạo này em chạy là chính xe đạp chỉ để đi lại vớ vẩn nên không thấy khó chịu cụ ạ :D.

Mỗi lần đi vẫn ngóng nhưng vẫn chưa lần ra manh mối.

Từ hôm đó tới giờ mà bác vẫn kg tìm ra bệnh à.. Xe em cũng từng bị và sau tất cả những lần sửa các chi tiết vẫn kg hết em đã làm thế này lật sợi dây xích lại.. Và hết bệnh.. Nhưng em kg biết vì sao lại hết kêu

duoiuoicon2006

Xe buýt
Dạ dạo này em chạy là chính xe đạp chỉ để đi lại vớ vẩn nên không thấy khó chịu cụ ạ :D.

Mỗi lần đi vẫn ngóng nhưng vẫn chưa lần ra manh mối.
Cụ ra hàng xe đạp, siết chặt lại 2 con ốc trục giữa. Cụ lay thử thì nó rất chắc, nhưng lực đạp của cụ lớn hơn lự tay rất nhiều nhiều nhiều đấy ạ.

comrang91

Xe máy
Cụ zô lại mỡ vệ sinh vòng bi cổ lái nữa. e đợt trước cũng bị vậy nhất là khi vào đĩa lớn líp nhỏ để tăng tốc, lực gồng vào tay lái sẽ tăng nên cứ lách cách mãi thôi, vệ sinh kiểm tra trục giữa, hub trước sau xích líp các thứ mà ko hết. Đến hôm sờ vào cổ lái mới biết là khi ráp hãng họ cho rất ít mỡ, lại là vị trí rễ vào nước nhất nên rất dễ han gỉ.

Mr_Zung

Xe đạp
xe của e cũng có hiện tượng tương tự, nhiều khi đạp bình thường tự nhiên đạp bị hẫng đi khoảng 1/3 đĩa kèm theo tiếng cạch. các cụ bắt bệnh giúp e với ạ.