Xe bị Ù là do đâu

tubin

Xe buýt
Kình thưa toàn thể các cụ, các bác.

Mong các cụ và các bác cho em hỏi tại sao khi đi xe nhanh một chút xe lại có hiện tượng bị ù rất khó chịu (kèm với là ồn nữa ạ), mong các cụ và các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin kính các cụ và các bác (b) nếu vấn đề được giải quyết ạ. (k)

Okane

Xe container
Bị ồn là do mở cửa kính, nếu k phải do lỗi ấy thì xe bị thủng; đường xá cũng là nguyên nhân, lốp cũng là nguyên nhân,....

Nhưng e cứ Dự như này: tai cụ thính wa, chứ tai e thì xe tăng bắn pháo ngay ở bên cũng chẳng nghe thấy j :21:

tubin

Xe buýt
Bị ồn là do mở cửa kính, nếu k phải do lỗi ấy thì xe bị thủng; đường xá cũng là nguyên nhân, lốp cũng là nguyên nhân,....

Nhưng e cứ Dự như này: tai cụ thính wa, chứ tai e thì xe tăng bắn pháo ngay ở bên cũng chẳng nghe thấy j :21:
Báo cáo cụ là cái bệnh ù này thì ko cần phải tai thính ạ, vì nó rất khó chịu, cửa kính mở to, ở hé hay đóng hẳn thì nó vẫn bị ù như thường ợ, vợ em nó hơi già cụ ợ nó là NIVA1600, sinh năm 1991 cơ ạ

Viking

Xe điện
Báo cáo cụ là cái bệnh ù này thì ko cần phải tai thính ạ, vì nó rất khó chịu, cửa kính mở to, ở hé hay đóng hẳn thì nó vẫn bị ù như thường ợ, vợ em nó hơi già cụ ợ nó là NIVA1600, sinh năm 1991 cơ ạ
Ôi giời.
Con ây khi nào nó hết ù là nó toi rồi cụ à

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Niva dùng hệ thống khung xe liền khối (unibody) giống như sedan nên rung động truyền từ bánh xe sẽ lan truyền khắp khung xe. Bác thử thay giảm xóc và cao su giảm xóc xem nhé (b)(b)

Okane

Xe container
Nếu thay giảm xóc và cao su giảm sóc mà k hết thì update e nó lên version 2010 nhá (b)

tuanminh1912

Xe buýt

Mong các cụ và các bác cho em hỏi tại sao khi đi xe nhanh một chút xe lại có hiện tượng bị ù rất khó chịu (kèm với là ồn nữa ạ), mong các cụ và các bác cho em biết nguyên nhân và cách khắc phục. Em xin kính các cụ và các bác (b) nếu vấn đề được giải quyết ạ. (k)
Cụ đi ép số nên khi tăng ga nó hơi bị ù, đến khi nào xe đạt tốc độ phù hợp với số thì sẽ hết ù, muốn không ù thì chịu khó vòng tua cao hơn tí rồi mới chuyển số cụ ạ(l)

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Bị ù là do Bác mua xe Cỏ giống em. Bác mua xe xịn hết ngay :21:

WHITE TIGER

Xe container

đạp già ga lên 1 chút rồi hãy tăng số.Thử xem có kết quả hơn không

tubin

Xe buýt
Cụ đi ép số nên khi tăng ga nó hơi bị ù, đến khi nào xe đạt tốc độ phù hợp với số thì sẽ hết ù, muốn không ù thì chịu khó vòng tua cao hơn tí rồi mới chuyển số cụ ạ(l)
đạp già ga lên 1 chút rồi hãy tăng số.Thử xem có kết quả hơn không
Báo cáo các cụ nà em đảm bảo rằng em đi ko ép số, đi càng nhanh ù càng to và khó chịu hơn

WHITE TIGER

Xe container
Báo cáo các cụ nà em đảm bảo rằng em đi ko ép số, đi càng nhanh ù càng to và khó chịu hơn
Xài xăng A95 đi,mà đang đi xe gì vậy,tốc độ khi lên số như thế nào vậy,vòng tua khi đó là bao nhiêu

Hà Tít

Xe buýt
Bác thử kiểm tra mấy cái vòng bi xem

chienb

Xe máy
Con xe này chỉ cho mấy bác chuyên đồ phụ tùng cũ ở đường đê la thành là trị được ngay.Đảm bảo không ù,không còn dấu tích của xe nữa.

tubin

Xe buýt
Con xe này chỉ cho mấy bác chuyên đồ phụ tùng cũ ở đường đê la thành là trị được ngay.Đảm bảo không ù,không còn dấu tích của xe nữa.
Dưng mà phải biết cụ tỉ nó cần phải thay cái gì thì mới thay được chứ ợ

sythanhzzz

Xe máy
xe cũ đồ nhựa nó cũng không được chắn chắn nữa, rồi gầm bệ cũng gần hết khấu hao nên thế cụ ợ!

tubin

Xe buýt
xe cũ đồ nhựa nó cũng không được chắn chắn nữa, rồi gầm bệ cũng gần hết khấu hao nên thế cụ ợ!
Thế là thế thế nào hử cụ, ko gì là ko thể cả cụ ợ, chắc chắn phải có cách xử lý và khắc phục

Subaru08

Xe tải

Rất là đơn giản, bác kiểm tra 3 cái sau đây

thứ nhất là một trong vỏ xe bi méo, hay vành bánh xe bị méo.nếu xe bác là 4WD mà 4 bánh được dẩn động suốt thì 4 vỏ bánh xe phải đều nhau, nếu không cũng xãy ra trường hợp nghe tiếng ù này, tiếng Anh chuyên môn gọi là Tyres lock

thứ hai là bác lắp cái lốp xe bị ngược chiều, vì nhiều lốp xe phải lắp theo chiều mủi tên như trên vỏ xe chỉ dẩn.

Thứ 3 là nếu xe chạy nghe tiếng ù ù, và tiếng xè xè, thì thay bạc đạn ở bánh xe đó.

tubin

Xe buýt
Rất là đơn giản, bác kiểm tra 3 cái sau đây

thứ nhất là một trong vỏ xe bi méo, hay vành bánh xe bị méo.nếu xe bác là 4WD mà 4 bánh được dẩn động suốt thì 4 vỏ bánh xe phải đều nhau, nếu không cũng xãy ra trường hợp nghe tiếng ù này, tiếng Anh chuyên môn gọi là Tyres lock

thứ hai là bác lắp cái lốp xe bị ngược chiều, vì nhiều lốp xe phải lắp theo chiều mủi tên như trên vỏ xe chỉ dẩn.

Thứ 3 là nếu xe chạy nghe tiếng ù ù, và tiếng xè xè, thì thay bạc đạn ở bánh xe đó.
Cụ cho em cảm ơn cụ cái, lốp xe em trước đó lắp ở Michelin Cầu Giấy chắc em nghĩ là chuẩn. Típ nữa là cái cảm giác ù ù nó đập thẳng vào tai, chứ ko phải là mình lắng nghe và thấy tiếng ù ù ợ

hung0406

Xe buýt
cu mua s500 mà đi:21::21:

thim_binh

Đi bộ
Xe bị ù có nhiều nguyên nhân, nhưng cụ thể thường do 3 lỗi sau:
- Nếu xe của bạn đi chậm không bị ù thì chắc chắn là do phần vỏ xe mỏng (những xe này thường là xe liên doanh sản xuất trong nước). Cách khắc phục đơn giản là bạn nên đi làm chống ồn cho toàn bộ cả xe, tiếp theo là làm trải sàn loại dày, nhớ là làm loại da của Hang Quốc. Giá vào khoảng trên dưới 2000K
- Nếu xe của bạn đi chậm cũng bị ù thì lỗi này là do hệ thống cao su đỡ máy bị hư(những xe này là do quá trình sử dụng lâu quá không được bảo dưỡng). Cách khắc phục là bạn nên đến một Gara quen mà thay. theo tôi được biết thì thay bộ đỡ cao su này mất khoảng 2h.
- Bị ù cũng có một nguyên nhân là do trong xe bị hở. Nhưng nếu bạn đã làm chống ồn rồi thì cũng hết. Vì khi đó họ đã vô tình bịt hết mọi lỗ hở trên xe của bạn rồi. chúc bạn hết ù vui vẻ nha.:101: