Xe báo lỗi ABS và Engine

crazydriver

Xe máy
Website
www.scic.vn
Hi các bác,
Tình hình là em đi xe Mitsubishi Lancer 2010 thì màn hình hiển thị cái ABS và Engine phải đi sửa chữa. Em vào hãng check thì người ta bảo là bị lỗi cảm biến tốc độ bánh trước bên lái và hỏng cụm điều khiển ABS.
Em hỏi sửa chữa thế nào thì họ bảo phải thay mới, trong đó cái ABS chiếm đến 30 triệu, cảm biến tốc độ là 5 triệu. Hix. Có bác nào biết vụ này hộ em cái, tiền sửa xe bằng mua con LX việt roài. hix

B-TekCarService

Xe đạp
Hi các bác,
Tình hình là em đi xe Mitsubishi Lancer 2010 thì màn hình hiển thị cái ABS và Engine phải đi sửa chữa. Em vào hãng check thì người ta bảo là bị lỗi cảm biến tốc độ bánh trước bên lái và hỏng cụm điều khiển ABS.
Em hỏi sửa chữa thế nào thì họ bảo phải thay mới, trong đó cái ABS chiếm đến 30 triệu, cảm biến tốc độ là 5 triệu. Hix. Có bác nào biết vụ này hộ em cái, tiền sửa xe bằng mua con LX việt roài. hix
em nghe vụ này có vẻ ko ổn, chỉ cần 1 con cảm biến tốc độ chết cũng làm xe báo lỗi ABS rồi ạ. Mà xe của bác đời 2010 nếu chưa đâm đụng rất mạnh hoặc nước ngập rất sâu thì mới chết được. Nếu bác ở gần Mỹ Đình qua chỗ em để em cắm máy chẩn đoán test thử xem tế nào ạ ( nếu chỉ test lỗi thì em ko tính xèng đâu ợ..)

Tranbinh

Xe hơi
Bây giờ bác ngó dưới gầm chỗ bánh xe bên trái xem, có cụm cảm biến tốc độ ở đó có cái dây nối từ đầu trục bánh xe ra , có khi nó đứt dây, hay bật giắc nối chỗ cảm biến vào mạch điện chính gì đó ( có khi tháo bánh làm gì đó hay lội nước không cẩn thận nó bị đứt dây, chuột cắn...abc ). Còn nói thay cả cụm ABS thì em chưa tin lắm

ym9972

Xe buýt
Hãng đáng ra phải là nơi có trách nhiệm nhất với sản phẩm và khách hàng của mình, trong trường hợp này em lại thấy ngược lại: Hãng là nơi vô trách nhiệm nhất

DuyThanhSNG

Xe tăng
Bây giờ bác ngó dưới gầm chỗ bánh xe bên trái xem, có cụm cảm biến tốc độ ở đó có cái dây nối từ đầu trục bánh xe ra , có khi nó đứt dây, hay bật giắc nối chỗ cảm biến vào mạch điện chính gì đó ( có khi tháo bánh làm gì đó hay lội nước không cẩn thận nó bị đứt dây, chuột cắn...abc ). Còn nói thay cả cụm ABS thì em chưa tin lắm
Cụ theo cách này mà kiểm tra cái đầu cảm biến ở khu vực đó có khi đứt dây hay bị va đập làm cho cái khoảng cách giữa đầu cảm biến và cái bánh răng ở trục xe nó xa nhau ra cũng báo lỗi.Thay cả củ 30 T thì cao quá có hỏng cả bộ đâu?Không có ABS thì cũng vẫn đi BT mà chỉ khi phanh gấp ở đường trơn trượt thì hữu ích thôi ,còn với các CỤ lái già lái chuẩn thì chả mấy khi cái ABS này có đất để làm việc cả.

crazydriver

Xe máy
Website
www.scic.vn
em cám ơn các bác. Em đã yêu cầu nó chỉ thay cái cảm biến tốc độ thì nó bảo là phải thay luôn cái cụm điều khiển ABS thì mới hết. Em ở Sài Gòn, các bác có địa chỉ nào uy tín không? Em thì nói thật ko tin mấy cái kiểu chính hãng gì đâu, nó chỉ mong thay càng nhiều càng tốt thôi ah. Đội ơn các bác

Tranbinh

Xe hơi
Bác xem mấy cái dây chỗ đầu bánh xe ( cái hình vẽ riêng bên dưới - khoanh tròn ấy) trong hình cái dây nó màu đỏ, cũng có trường hợp tháo may ơ làm gì đó làm đứt cái dây đó, hay cái vành bánh răng tạo xung.

Chỉnh sửa cuối:

crazydriver

Xe máy
Website
www.scic.vn
tình hình là em tự kiểm tra thì thấy dây vẫn còn ngon lành ạ. Chắc em cứ thử thay cái cảm biến tốc độ trước, rồi thay cái ABS sau vậy. Theo các bác thì em thay cảm biến tốc độ mà ko thay cụm ABS thì có ảnh hưởng đến mấy cái cảm biến ko ạ

mightyman198x

Xe tải
tình hình là em tự kiểm tra thì thấy dây vẫn còn ngon lành ạ. Chắc em cứ thử thay cái cảm biến tốc độ trước, rồi thay cái ABS sau vậy. Theo các bác thì em thay cảm biến tốc độ mà ko thay cụm ABS thì có ảnh hưởng đến mấy cái cảm biến ko ạ
Xe em cũng bị như vậy - hiện ABS + đèn phanh tay

Đọc máy thì ra lỗi cảm biến sau, bên phải có vấn đề -> kiểm tra dây, làm sạch xong cũng ko hết.

Thay cái đi là lại ngon choét ý mah.

shevy7

Xe máy
Xe em cũng bị như vậy - hiện ABS + đèn phanh tay

Đọc máy thì ra lỗi cảm biến sau, bên phải có vấn đề -> kiểm tra dây, làm sạch xong cũng ko hết.

Thay cái đi là lại ngon choét ý mah.
Xin hỏi bác, bác sửa ở đâu thế ạ, giá cả thế nào ah??