[Thảo luận] xe bán tải đi làn nào ?

hoangdole

Xe buýt
Nếu là VAN xin mời cụ đi làn xe tải và bị cấm giờ như xe tải cụ nhá.
Xe của cụ ko gọi là bán tải mà là xe tải mui kín.
Bán tải phải như Triton, Ranger. Hilux mới đc coi như là xe con.
Luật nó là như thế mặc dù nghe chả có lý tẹo nào.

Chỉnh sửa cuối:

TOM GM

Xe tải
Mình cũng chạy Hilux G.
Cũng có thắc mắc như cụ chủ.
Nhờ Min,mod hay lão làng khai sáng cho vụ bán tải này sẽ phải căn cứ theo biển báo nào khi lưu thông?Xe con hay xe tải?
Tks.

hienhtd

Xe tải
Cụ chắc không đi xe Van!liệu cụ có nắm rõ luật!xin cụ đừng khẳng định như thế nhé! Em chạy van và toàn vào HN giờ cao điểm! Đi đường phân làn toàn đi làn xe con! theo định nghĩa trong NĐ 34 thì xe Van vẫn là xe con nhé!

audiq7fsi

Xe hơi
khổ thân cụ. Nếu cụ đăng ký biển D thì bị cấm giờ cao điểm luôn cơ
Sáng nay e vừa gặp 1 chú Hyundai Starex biển 29D ,ở sau đuôi xe có ghi 800kg,đi vào giờ cao điểm hướng long biên đi Âu cơ,đi qua chốt xxx ở cửa khẩu yên phụ,đối diện ks sofitel,có thấy xxx bắt lại đâu bác.

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
hoangdole nói:
Cụ ơi, khi không biết rõ thì đừng khẳng định cụ nhé. Em nói cho cụ biết là biển C la biển xe tải, bán tải cũng C. Tải van biển D. Khác nhau nhiều lắm đấy cụ ạ.

be_chanh

Xe tải
Website
www.bienqc.com
hienhtd nói:
Cụ chắc không đi xe Van!liệu cụ có nắm rõ luật!xin cụ đừng khẳng định như thế nhé! Em chạy van và toàn vào HN giờ cao điểm! Đi đường phân làn toàn đi làn xe con! theo định nghĩa trong NĐ 34 thì xe Van vẫn là xe con nhé!
Cụ quote cho em cái đoạn tải Van là xe con trong NĐ 34 như cụ nói với.

viet4

Đi bộ
cảm ơn các bác tài đã cho ý kiến

Bác tài nào có thể trích dẫn văn bản nào qui định về mấy cái này để anh em tham khảo thì thật là cảm ơn: về tải van hay bán tải, về bản D để yên tâm khi đi trên đường không bị xxxx bắt bớ.

michael_lee2009

Xe tải
Lang thang vất vưởng, ngất ngưởng ngày đêm
hic hic hic em cũng đau đầu vụ này quá, xe em biển 29D suzuki 580kg hôm qua đi vào trong nội thành mà vừa đi vừa sợ bị vịn. Khi vịn roài thì chẳng biết phải cãi ra sao nữa.
Mong cụ nào biết luật nào trích dẫn cho anh em biết để còn có cái mà cãi với XXX khi không có lỗi gì mà vịn vào
Thanks các cụ

2 tai 8 banh

Xe container
gay cấn quá, em ngồi hóng lấy kinh nghiệm thoai

nuingoi

Xe đạp
Vấn đề này chẳng có quy định nào rõ ràng cả, mỗi người 1 ý tùy theo quan điểm cá nhân. Theo em xe nào tải trọng trên 500kg thì tránh giờ cao điểm, dưới 500kg đi thoải mái.

dongkijote

Xe điện
Em đã trích qui định này ở nhiều thớt, chắc các Cụ chưa đọc, em xin trích lại để các Cụ biết xe bán tải của các Cụ thuộc xe nào nhé, theo Qui chuẩn Việt nam 412012:
4.22 Xe cơ giới là chỉ các loại xe ôtô; máy kéo; rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ôtô, máy kéo; xe môtô hai bánh; xe môtô ba bánh; xe gắn máy (kể cả xe máy điện) và các loại xe tương tự;
4.23 Ôtô con là chỉ ôtô chở người không quá 9 chỗ ngồi kể cả lái xe, hoặc ôtô chở hàng với trọng tải không quá 1,5tấn. Ôtô con bao gồm cả các loại có kết cấu như môtô ba bánh nhưng khối lượng bản thân lớn hơn 400kg trở lên và trọng tải không quá 1,5tấn;
4.24 Ôtô tải là chỉ ôtô chở hàng hoặc thiết bị chuyên dùng có trọng tải từ 1,5tấn trở lên;
4.25 Ôtô khách là chỉ ôtô chở người với số chỗ ngồi lớn hơn 9, ôtô khách bao gồm cả xe buýt. Xe buýt là ôtô khách có số chỗ ngồi ít hơn số chỗ đứng;
4.26 Ôtô đầu kéo kéo sơ-mi rơ-moóc là chỉ những loại xe cơ giới chuyên chở hàng hóa hoặc chở người mà thùng xe là sơ mi rơ moóc được thiết kế nối với ôtô đầu kéo và truyền một phần trọng lượng đáng kể lên ôtô đầu kéo và ôtô đầu kéo không có bộ phận chở hàng hóa hoặc chở người (ôtô đầu kéo là ôtô được thiết kế để kéo sơ-mi rơ-moóc);
4.27 Ôtô kéo rơ-moóc là chỉ ôtô được thiết kế dành riêng hoặc chủ yếu dùng để kéo rơ-moóc;
4.28 Rơ-moóc là chỉ phương tiện có kết cấu để sao cho khối lượng toàn bộ của rơ-moóc không đặt lên ôtô kéo;
4.29 Máy kéo là chỉ đầu máy tự di chuyển bằng xích hay bánh lốp để thực hiện các công việc đào, xúc, nâng, ủi, gạt, kéo, đẩy;
4.30 Xe môtô là xe cơ giới hai hoặc ba bánh và các loại xe tương tự để vận chuyển hành khách, di chuyển bằng động cơ có dung tích xy lanh từ 50cm3 trở lên, trọng lượng không quá 400kg đối với môtô hai bánh hoặc sức chở từ 350kg đến 500kg đối với môtô 3 bánh. Định nghĩa này không bao gồm xe gắn máy nêu tại Khoản 4.31 của Điều này;
4.31 Xe gắn máy là chỉ phương tiện chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh và vận tốc thiết kế lớn nhất không lớn hơn 50km/h. Nếu động cơ dẫn động là động cơ nhiệt thì dung tích làm việc hoặc dung tích tương đương không được lớn hơn 50cm3;
4.32 Xe thô sơ gồm xe đạp (kể cả xe đạp máy), xe xích lô, xe súc vật kéo, xe lăn dùng cho người khuyết tật và các loại xe tương tự;
4.33 Xe đạp là chỉ phương tiện có hai bánh xe hoặc ba bánh và di chuyển được bằng sức người đạp. Kể cả xe chuyên dùng của người tàn tật có tính năng tương tự;
4.34 Xe đạp thồ là chỉ xe đạp chở hàng trên giá đèo hàng hoặc chằng buộc hai bên thành xe;
4.35 Xe người kéo là chỉ những loại phương tiện thô sơ có một hoặc nhiều bánh và chuyển động được nhờ sức người kéo hoặc đẩy. Trừ xe nôi trẻ em và phương tiện chuyên dùng đi lại của người tàn tật;
4.36 Xe súc vật kéo là chỉ những phương tiện thô sơ chuyển động được do súc vật kéo;
QCVN 41:2012/BGTVT
9
4.37 Người sử dụng đường (người tham gia giao thông) là chỉ những người điều khiển, người sử dụng phương tiện tham gia giao thông đường bộ, người điều khiển, dẫn dắt súc vật; người đi bộ trên đường;

michael_lee2009

Xe tải
Lang thang vất vưởng, ngất ngưởng ngày đêm
em cũng dow cái qui chuẩn nè về đọc roài dài 187 trang, nhưng không biết cái qui chuẩn này có hiệu lực chưa nhỉ, ban hành vào tháng 5/2012 em nghe phong phanh các bác bảo là phải 1/1/2013 mới có hiệu lực không biết có đúng không nhỉ. qui chuẩn này có hiệu lực thì khỏi thắc mắc về loại xe chạy làn đường nào nữa roài hi hi hi h

buidinhphuoc

Xe điện
Vuốt minhnd phát, trả lời quá chẩn

audiq7fsi

Xe hơi
em cũng dow cái qui chuẩn nè về đọc roài dài 187 trang, nhưng không biết cái qui chuẩn này có hiệu lực chưa nhỉ, ban hành vào tháng 5/2012 em nghe phong phanh các bác bảo là phải 1/1/2013 mới có hiệu lực không biết có đúng không nhỉ. qui chuẩn này có hiệu lực thì khỏi thắc mắc về loại xe chạy làn đường nào nữa roài hi hi hi h
Túm lại khi cái quy chuẩn mà bác đọc có hiệu lực thì xe Tải Van ( bán tải ),có đi đc vào giờ cao điểm kô,khi đi thì đi ở làn nào.?

rav5

Xe tải
theo em là đi làn xe con, vì thuế bằng nhau mà.

cargoman

Xe điện
Chả có khái niệm nào là xe bán tải cả, đấy chỉ là cách gọi dân gian thôi cụ chủ ạ. Cụ phải xem ở đăng ký xe mới biết nó là cái gì