[Thảo luận] Xe bán tải chạy ở làn nào?

chinhatm

Xe container
Xe bán tải có thể đi bất cứ làn nào, miễn là đúng tốc độ và con đường ấy không có biển cấm xe tải

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Quy định xe ôtô bán tảiCập nhật: 5/12/2007 | 9:41:56 AM Căn cứ Thông tư 01/2002/TT- BCA của Bộ Công an về đăng ký xe cơ giới. Theo đó đăng ký, cấp biển số xe bán tải đã thể hiện rõ : Là loại ôtô hạng nhỏ được thiết kế sản xuất vừa chở khách, vừachở hàng (lưỡng tính) thường có 4 ghế cho khách và một thùng xe chở được khoảng 500 kg hàng. Được phép vừa chở khách vừa chở hàng trong một chuyến xe; không được phép chở quá số người quy định đã ghi trong giấy đăng ký xe (dù xe không có hàng) hoặc ngược lại khi xe không chở người cũng không được chở quá số trọng tải hàng quy định. Nếu lái xe thực hiện không đúng quy địnhtrên là vi phạmgiao thông đường bộ và bị xử lý phạt theo chế tài tại Điều 9 Nghị định 15/2003/NĐ-CP của Chính phủ. Bản thân e chạy bán tải đã gần được 2 năm. toàn chạy theo biển báo của xe con chưa bao giờ bị vịn cả. Các bác xem cái VB này xem nhéCăn cứ thiết kế sản xuất loại xe này không hoàn toàn là xe chở khách (không phải thuộc họ xe khách) cũng không hoàn toàn là xe chở hàng (không phải xe tải) và chỉ là ôtô hạng nhỏ, nên căncứ LuậtGiao thông đường bộ – 2002, xe bán tải khi tham gia giao thông không phải chấp hành biển báo “cấm xe tải” và biển “cấm xe khách”. carviet.com (Nguồn: TT

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Bản thân e chạy bán tải đã gần được 2 năm. toàn chạy theo biển báo của xe con chưa bao giờ bị vịn cả. Các bác xem cái VB này xem nhé

Quy định xe ôtô bán tải

Cập nhật: 5/12/2007 | 9:41:56 AM

Căn cứ Thông tư 01/2002/TT- BCA của Bộ Công an về đăng ký xe cơ giới. Theo đó đăng ký, cấp biển số xe bán tải đã thể hiện rõ : Là loại ôtô hạng nhỏ được thiết kế sản xuất vừa chở khách, vừachở hàng (lưỡng tính) thường có 4 ghế cho khách và một thùng xe chở được khoảng 500 kg hàng.

Được phép vừa chở khách vừa chở hàng trong một chuyến xe; không được phép chở quá số người quy định đã ghi trong giấy đăng ký xe (dù xe không có hàng) hoặc ngược lại khi xe không chở người cũng không được chở quá số trọng tải hàng quy định. Nếu lái xe thực hiện không đúng quy địnhtrên là vi phạmgiao thông đường bộ và bị xử lý phạt theo chế tài tại Điều 9 Nghị định 15/2003/NĐ-CP của Chính phủ.

Căn cứ thiết kế sản xuất loại xe này không hoàn toàn là xe chở khách (không phải thuộc họ xe khách) cũng không hoàn toàn là xe chở hàng (không phải xe tải) và chỉ là ôtô hạng nhỏ, nên căncứ LuậtGiao thông đường bộ – 2002, xe bán tải khi tham gia giao thông không phải chấp hành biển báo “cấm xe tải” và biển “cấm xe khách”.

carviet.com (Nguồn: TT

thule6

Xe điện
Đường 5 phân làn từ cầu chui rồi bác ạ, nguyễn văn cừ rẽ ra cái là thấy biển phân làn luôn
Cụ này buồn ... non (ơ em nhầm buồn cười :D) bi h mấy ai đi từ Nguyễn Văn Cừ rẽ phải ra đường 5 để lườm cái biển phân làn của cụ!!! em đi xuống từ Cầu Vĩnh Tuy, Cầu Thanh trì nên em óe bít
XXX mà bắt iem lỗi đóa thì em nhẩy sếch lên cho XXX xem :))

ngvbang

Xe buýt
Trong thuật ngữ nói chung thì không có khái niệm xe bán tải. Chỉ có loại xe pick-up là loại vừa chở người, vừa chở hàng và xe Ranger của bác trong biểu thuế nó nằm trong nhóm xe pick-up là loại xe chở khách vậy nó nằm trong nhóm chở người chứ không phải chở hàng nên không phải là xe tải. Bác bị xxx nó vịn lung tung rồi, có khi xxx cũng không phân biệt được đâu. Bác cứ tra xe bán tải thì trong luật và văn bản hướng dẫn không có đâu vì anh em cứ gọi quen mồm nên nó thành như vậy. Xe của bác cứ chạy như xe du lịch 5 chỗ, chứ gọi nó là xe tải thì Hà nội bắt hết Triton, Ranger, Hi Lux, D max lâu rồi.

BVH0509

Xe tải
Chuẩn luôn, xe bán tải là xe lưỡng tính không phải xe tải cũng không phải xe con. Theo luật cụ không bị vin vào là chạy theo luồng của xe tải và không bị hạn chế theo biển cấm của xe tải và xe khách. Cụ bị vịn lung tung rồi.

Nganha75

Xe buýt
Đúng là VN mình cũng khó, em kể các bác câu chuyện như sau:
Cty em trước có con Toyota xác 15 chỗ, nhưng mà chỉ có 1 hàng ghế sau( cho nên tổng chỗ ngồi là là 6), khi bọn em đi ở Nội Thành( trong thành phố) Ninh Bình bị XXX dừng xe và thông báo lỗi tốc độ 45/40.
Đến khi đưa giấy tờ cho đồng chí đội trưởng xxx xem thì đồng chí ấy bảo là đi đi vì xe này theo đăng ký là dưới 9 seats nên tốc độ cho phép là 50k/m như xe con.
Theo em thì đồng chí xxx này xử lý như vậy cũng không đúng vì xác xe này là 15 seats.
Thực tế cái thuật ngữ bán tải này chỉ có Việt Nam dùng thì phải vì em thấy các nước khác chỉ dùng từ là Pick Up thôi.

ZAD Viet

Xe điện
Ừ nhỉ! EM k chạy bán tải nên k biết đăng ký nó ghi ntn.
Nhưng hôm nọ em thấy có em Trai tân đăng ký biển C, vậy nó chắc là xe tải các cụ nhỉ?

nvnptb

Xe hơi
bác nào chạy xe bán tải chụp cái đăng ký đưa lên cho bà con phân tích đi

thanh_hoi

Xe điện
Nó không quy định thì chạy làn nào cũng được bác à. Bác chạy vào làn xe tải, xxx vịn vào bác chỉ vào chữ "tải" trong đăng ký xe của bác. Còn nếu bác chạy làn xe con, xxx vịn vào bác chỉ vào chữ "bán" trong ĐK xe của bác.

sactimtn

Xe tăng
Các bác xem lại đăng kiểm, em đảm bảo là nó ghi là "xe tải, cabin kép" Chắc chắn là xe tải các bác ạ

NguyenChiVan

Xe tăng
Kính thưa các bác, hôm trước em đi cùng thằng bạn chạy Ford Ranger ở đường 5, đang chạy làn xe tải, nhìn thấy xxx, vội chuyển sang làn xe con thì bị cạp nong ngóc đầu vẫy vào. xxx cho rằng bạn em chạy sai làn và cho rằng bán tải chạy làn xe tải thì mới đúng. Cả em và bạn em đều không biết bán tải chạy ở làn nào là đúng, em cũng đọc luật nhưng chưa tìm thấy chỗ nào hướng dẫn. Bác nào có kinh nghiệm xin chia sẻ với ạh. Em cám ơn các bác.
bác phải chạy làn xe tải thì mới đúng,vì đăng ký của bác ghi là xe tải, và thuế nhập khẩu và đăng ký của bác là xe tải.

Chỉnh sửa cuối:

Sao Biển

Xe tải
Luật vớ vẩn thật, chẳng biết đường nào mà đi nữa :(

xanh

Xe điện
Trong thuật ngữ nói chung thì không có khái niệm xe bán tải. Chỉ có loại xe pick-up là loại vừa chở người, vừa chở hàng và xe Ranger của bác trong biểu thuế nó nằm trong nhóm xe pick-up là loại xe chở khách vậy nó nằm trong nhóm chở người chứ không phải chở hàng nên không phải là xe tải. Bác bị xxx nó vịn lung tung rồi, có khi xxx cũng không phân biệt được đâu. Bác cứ tra xe bán tải thì trong luật và văn bản hướng dẫn không có đâu vì anh em cứ gọi quen mồm nên nó thành như vậy. Xe của bác cứ chạy như xe du lịch 5 chỗ, chứ gọi nó là xe tải thì Hà nội bắt hết Triton, Ranger, Hi Lux, D max lâu rồi.
Nước đục , cò béo lắm.

robinhut

Xe hơi
Đầu thì bác chạy làn xe con, Đjt thì làn xe tải :)):))

Chỉnh sửa cuối:

hungcuong128

Xe máy
Nước Lào hóa ra văn minh hơn nước ta, ở Thủ đô xe bản tải chạy ầm ầm, luật của mình thật là rắc rối

Bung To

Xe điện
Xe cụ biển 29C thì mời cụ sang làn xe tải nhé