xe AT đỗ xe qua đêm có cần kéo phanh tay không?

moimuaxe2013

Xe tăng
Kéo phanh tay cũng tốt, càng an toàn hơn và không kéo cũng chẳng làm sao cả.

một số xe khôgn làm phanh tay mà chuyển thành phanh rút, phanh chân trái hoặc phanh điện tử.
Tính năng tác dụng như thế nào thì cụ chủ quá rõ rồi, lăn tăn làm gì cho mệt. Cơ bản là cụ cảm thấy thoải mái thôi.

House.16st

Xe hơi
theo em là nên kéo phanh tay các bác ạh ,ko biết dân mình thế nào chứ em sang mấy ku tàu khựa cả bển Thải thỳ ngta dùng phảnhatsnhieuef và đỗ đèn đỏ đôi khi cũng dùng

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
nếu phanh tay không có tác dụng thì nhà sx họ lắp vào làm gì hả cụ. nếu cụ đỗ xe ngoài đường, hoặc dừng đèn đỏ để P chẳng may bị xe khác tông vào thì coi như đi cái hộp số
Dừng đèn đỏ thì nên để N là chuẩn nhất cụ à, chứ dừng đèn đỏ không ai lại dùng phanh tay làm gì cả.

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Kéo phanh tay cùng P cho yên tâm (đỗ trong gara); Đỗ ngoài đường thì N + kéo phanh tay vì chẳng may thằng nào nó hôn mít chỉ để P là dễ bay hộp số lắm đấy :))

Chỉnh sửa cuối:

luklak

Xe điện
Đỗ ở chỗ bằng phẳng, an toàn thi k cần phanh tay.

Hoành

Xe tăng
Dừng đèn đỏ thì nên để N là chuẩn nhất cụ à, chứ dừng đèn đỏ không ai lại dùng phanh tay làm gì cả.
Có em ạ :)) Đèn đỏ trên 20 giây là em kéo phanh tay cho cái chân được nghỉ 20 giây ko phải đạp phanh

vucanhtung

Xe tăng
Kéo phanh tay cùng P cho yên tâm (đỗ trong gara); Đỗ ngoài đường thì N + kéo phanh tay vì chẳng may thằng nào nó hôn mít chỉ để P là dễ bay hộp số lắm đấy :))
Em quen đỗ xe là phanh tay rồi vì tên cái phanh đó là parkingbrake mà :)
Xe e ko đẩy cần số về P thì khỏi rút chìa khóa luôn cụ ạ, tắt máy đi mở cửa xe ra nó đổ chuông ko ngớt hị hị

Linh

Xe điện
Quy trình của em cứ đỗ xe, về P, kéo phanh tay luôn ( 1 đến 2 tuần mới đi một lần )...

phamson123

Xe tăng
Em thì thường xuyên dùng phanh tay. P chỉ được dùng khi để xe trong bãi đỗ
hoặc đỗ tạm nơi bị dốc.
Phải về P thì mới rút được chìa khóa cụ nhá.

Chả biết bao nhiều cụ có kéo phanh tay và bao nhiêu cụ không kéo phanh tay ??

Cá nhân em thấy thế này'

Về thói quen cũng như hiểu biết của em thì cứ đỗ xe, bất kể đang ở N (tạm nghỉ) hoặc đỗ P thì em đều kéo phanh tay.

Tuy nhiên thì hình như mọi người cũng không mấy khi kéo phanh tay khi đỗ thì phải - Sở dĩ em thấy được như vậy là vì cái bãi xe cua em đang gửi thì xe của em nằm phía trong, muốn lấy xe mình ra thì phải lấy chìa khóa chỗ anh bảo vệ và oánh hàng loạt các xe khác ra để mở đường. Khi ngồi vào xe họ thì em chả thấy ai thèm kéo phanh tay cả.

Hờ oa hoa

Xe tải
Đến thời điểm này em vẫn thấy có nhiều luồng ý kiến trái chiều nhau, chủ yếu là dựa trên kinh nghiệm và quan sát. Chưa thấy cái nào có trích dẫn cụ thể hay lời khuyên của hãng hay đại loại nguồn tin nào có thể tin tưởng được các cụ nhỉ. :).

các cụ cứ bàn luận tiếp ạ.

luyenok

Xe điện
Em chỉ kéo phanh tay khi đỗ chỗ dốc, còn bình thường chỉ về P. Sâu xa về mặt kỹ thuật thì ko biết lợi hại thế nào, nhưng ít ra là tránh đc cái vụ quên hạ phanh tay, nhất là nhiều lúc cho người khác mượn xe rồi họ tự sang bãi lấy :D

Hờ oa hoa

Xe tải
Em chỉ kéo phanh tay khi đỗ chỗ dốc, còn bình thường chỉ về P. Sâu xa về mặt kỹ thuật thì ko biết lợi hại thế nào, nhưng ít ra là tránh đc cái vụ quên hạ phanh tay, nhất là nhiều lúc cho người khác mượn xe rồi họ tự sang bãi lấy :D
Tốt nhất là không nên (hoặc hạn chế) cho mượn xe cụ ạ. Rủi họ gây tai nạn cụ cũng vạ lây đấy. Xe máy còn xuề xòa được chứ còn oto theo em là ko nên.

Katori Vũ

Xe tải
E cũg kéo phah tay vì thàh thói qen..dừg đèn đỏ trên 20s là để N zồi kéo phanh tay khi vào D thì hạ phah tay xuốg như đi xe số sàn :) an toàn mà nhất khi đag dừg dốc thì an toàn như kiểu đề pa lên dốc :D

90T 6586

Xe máy
Nhà em cứ đỗ xe là kéo phanh tay.Còn bác đỗ qua đêm ,theo em dù ở đâu cũng phải kéo phanh tay cái này trong bài học lái xe cũng có rồi-để cho nó lành bác ah.
Còn kéo phanh tay nhiều bác sợ bị hại phanh thì thc tế kéo nhiều phanh tay nó chỉ làm mòn lẫy hãm của phanh tay thôi.Nhà sx đã tính toán hộ mình rồi cứ kéo vô tư đi.

phamson123

Xe tăng
Công nghiệp ô tô của thế giới đi trước nước mình 200 năm - Hiện tại dân mình chỉ dùng ô tô mang tính hưởng thụ trên thành quả nghiên cứu ô tô của thê giới - Tất cả các xe đều có phanh tay ở các dạng khác nhau (kéo tay, đạp bàn đạp - ấn nút...)

Vậy, họ thiết kế cái phanh dở hơi và thừa thãi thế để làm gì.

Theo em là : Nên đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi lấy vợ

anhtho

Xe ngựa
Nhà em cứ đỗ xe là kéo phanh tay.Còn bác đỗ qua đêm ,theo em dù ở đâu cũng phải kéo phanh tay cái này trong bài học lái xe cũng có rồi-để cho nó lành bác ah.
Còn kéo phanh tay nhiều bác sợ bị hại phanh thì thc tế kéo nhiều phanh tay nó chỉ làm mòn lẫy hãm của phanh tay thôi.Nhà sx đã tính toán hộ mình rồi cứ kéo vô tư đi.
Phanh tay nếu không kéo bao giờ lại dễ hỏng hơn phanh tay dùng thường xuyên bởi vì phanh tay tác động ở trạng thái tĩnh, do đó má phanh ko bị mòn (ko có ma sát trượt). Phanh tay chỉ mòn khi các cụ quên hạ phanh tay mà vẫn đi (lại còn lẩm bẩm: xe hôm nay yếu thế !).
Phanh tay không được dùng thì các chi tiết sẽ ko hoạt động, dễ gỉ sét, có khi lúc cần dùng thực sự thì lại chẳng làm được gì.