[Thảo luận] Xe 5 chỗ được chở 6 người? Được quá 5km/h so với tốc độ cho phép?

ThanhTungTB

Xe điện
[QUOTE=smilingmen;12010361 khi tham gia giao thông thì được phép đi quá 5km/h so với tốc độ cho phép (ví dụ 54 km/h tại nơi cho phép 50) mà em không thấy ghi trong luật. Có thể cũng có nhiều cụ nghi hoặc như em nên em làm luôn thớt này hỏi cho rõ, có gì xin các cụ chỉ giáo nhé.

54 thì vẫn chưa quá 5 so với mốc 50 mà ....?còn 55 thì khác nhiều lắm đấy nha ,bác đọc kỹ lại luật xem sao ?có chi tiết rõ ràng đấy.

ThanhTungTB

Xe điện
Các Cụ cho e hỏi: Xe đăng ký oto con 9 chỗ chở hàng trong xe không biết có bị phạt không nhỉ ?
Vấn đề là hàng gì? trọng lượng bao nhiêu ah?xe bác đăng kiểm tem xanh hay tem vàng ?

likeSUV

Xe buýt
Trừ trường hợp bất đắc dĩ. Đừng THAM CÁI LỢI VẶT cụ à.

ThanhTungTB

Xe điện
Khung phạt tốc độ : 5>9 ., 10>19., 20 km trở lên.,,
E đoán rất nhiều ace bị quá < 4 km., csgt bỏ qua vì mức phạt
Là từ 5 km >>> .,,, Các cụ, mợ nhẹ chân ga thôi. Vd : biển cho
phép 50 thì đi 45 << Trừ sai số đi là vừa.,
ko phải cẩn thận quá như thế ,nhiều khi đi như thế là gây ách tắc đường ,làm cản trở GT .mà làm gì có chuyện sai số ở đây ,Nếu ta đi đúng đi chuẩn thì sợ gì ?

ktm_anhsonauto

Xe buýt
Nói chung cứ đúng luật mà phi!

lopbeo

Xe tải
Xe dưới 10 chỗ được phép chở quá 1 người,dưới 30 chỗ được phép chở quá 2 người,trên 30 chỗ được chở quá 3 người cái này có ghi trong luật mà cụ
Còn chạy quá tốc độ dưới 5km/h thì không bị sử phạt vì người ta còn tính đến độ sai số của đồng hồ trên xe mà.Trong các sách HDSD của xe thường cảnh báo sai số của đồng hồ trên xe khoảng 10% cụ ạ

ThanhTungTB

Xe điện
xe em không kinh doanh ạ
vậy thì bác chỉ có thể chở những mặt hàng nhỏ (mang tính chất sử dụng cá nhân ,hoặc gia đình )Khi bác chở hàng số lượng lớn dễ bị vịn .Khi bị vịn ko lên đưa giấy tờ liên quan đến hàng hóa ,như vây là bác vi phạm về lĩnh vực kinh doanh vận chuyển hàng hóa (xe ko KD)Tóm lại bác chỉ có thể chở hàng có trọng lượng =1/2 trọng lượng của xe (theo đăng kiểm )thôi ah .mà tránh chở hàng liên tỉnh ,khó đỡ lắm đấy ...?

khkdgs

Xe điện
Ơ thế có cụ nào thử chưa ạ.

ThanhTungTB

Xe điện
Xe dưới 10 chỗ được phép chở quá 1 người,dưới 30 chỗ được phép chở quá 2 người,trên 30 chỗ được chở quá 3 người cái này có ghi trong luật mà cụ
Còn chạy quá tốc độ dưới 5km/h thì không bị sử phạt vì người ta còn tính đến độ sai số của đồng hồ trên xe mà.Trong các sách HDSD của xe thường cảnh báo sai số của đồng hồ trên xe khoảng 10% cụ ạ
HDSD của xe nào cảnh báo sai sĐH trên xe là 10%.

học lái

Xe điện
Chính xác ra thì là thế này:
- Xe 5 chỗ chỉ được phép chở đến 5 người (cả lái). Chở 6 thì tuy là sai luật nhưng chưa đến mức bị xử phạt, từ 7 trở lên mới bị phạt hành chính
- Giới hạn 40km/h thì chỉ được đi đến 40km/h. Phi đến 44 là sai luật nhưng chưa bị xử phạt, 45 trở lên mới bị phạt

Cùng quan điểm với cụ

tienpham1102

Xe tăng
hay nhỉ....cái ghi rành rành ra thì chẳng đọc, chả hiểu lại cứ hò hét nhau đi bới móc những thứ chả có....
Luật và các văn bản hướng dẫn ghi rõ là không được phép đi quá .....km/h chả thấy cụ nào nói lại cứ vịn vào chỗ này kia để bảo là được đi quá.
Luật và các văn bản hướng dẫn ghi rõ là không được phép chở quá số người đăng ký chả thấy cụ nào nói lại cứ vịn vào chỗ này kia để bảo là được chở quá.
Nó không phạt thì không có nghĩa là các cụ được phép làm điều đó.......đơn giản em mà là xxx, nếu xe cụ đăng ký 5 mà cụ chở 6 người thì chắc chắn có 1 đồng chí đi bộ về.....:D

superdrives

Xe điện
1. Xe 5 chở được 6 người: Không có quy phạm pháp luật nào nói điều này, quy định là xe đăng ký bao nhiêu chỗ ngồi, thì được chở bấy nhiêu người đã bao gồm cả lái xe.
2. Khi tham gia giao thông được phép đi quá 5Km/h. Cũng không có quy phạm pháp luật nào nói điều này, pháp luật quy định là đi đúng tốc độ. Chẳng qua, trong Luật GT đường bộ và các Nghị định hướng dẫn thi hành luật cho sai số là 5Km/h mới bắt đầu xử phạt vì lý do hệ thống đo tốc độ của máy bắn tốc độ và của xe cơ giới có thể không đồng nhất, và ko hoàn toàn giống nhau. Do không có quy phạm pháp luật điều chỉnh cho hành vi quá tốc độ từ 0 - 4Km/h nên các cụ mặc nhiên coi là được quá 5 Km/h, còn hiểu đúng PL, là trường hợp quá 0-4Km/h thế này, CSGT hoàn toàn có quyền nhắc nhở các cụ, chỉ là ko có quy phạm xử lý các cụ thôi. Vậy nên các cụ cố gắng tuân thủ tốc độ, vừa an toàn cho mình, vừa an toàn cho cả ng khác tham gia giao thông và tránh bị mất xiền nhóe
Cụ ơi sao cụ lại nói thế chứ nhỉ. Trong đăng kiểm ghi xe cụ 05 chỗ nếu cụ chở 06 người khi xxx vịn lại, nếu thích sẽ xử phạt cụ như xe chở khách cụ nhé! Còn cụ chỉ được tha khi chạy quá <05km/h thui chứ = 5km/h là ăn biên bản ngay!

dinh010477

Xe tải
ko phải cẩn thận quá như thế ,nhiều khi đi như thế là gây ách tắc đường ,làm cản trở GT .mà làm gì có chuyện sai số ở đây ,Nếu ta đi đúng đi chuẩn thì sợ gì ?
Liệu xe cụ có chế độ hãm tốc độ ko???
Chân e đá bóng nhiều hơi to ., quá ngay.

dang_tim_xe

Xe điện
1. Xe 5 chở được 6 người: Không có quy phạm pháp luật nào nói điều này, quy định là xe đăng ký bao nhiêu chỗ ngồi, thì được chở bấy nhiêu người đã bao gồm cả lái xe.
2. Khi tham gia giao thông được phép đi quá 5Km/h. Cũng không có quy phạm pháp luật nào nói điều này, pháp luật quy định là đi đúng tốc độ. Chẳng qua, trong Luật GT đường bộ và các Nghị định hướng dẫn thi hành luật cho sai số là 5Km/h mới bắt đầu xử phạt vì lý do hệ thống đo tốc độ của máy bắn tốc độ và của xe cơ giới có thể không đồng nhất, và ko hoàn toàn giống nhau. Do không có quy phạm pháp luật điều chỉnh cho hành vi quá tốc độ từ 0 - 4Km/h nên các cụ mặc nhiên coi là được quá 5 Km/h, còn hiểu đúng PL, là trường hợp quá 0-4Km/h thế này, CSGT hoàn toàn có quyền nhắc nhở các cụ, chỉ là ko có quy phạm xử lý các cụ thôi. Vậy nên các cụ cố gắng tuân thủ tốc độ, vừa an toàn cho mình, vừa an toàn cho cả ng khác tham gia giao thông và tránh bị mất xiền nhóe
Vượt từ 1-4 k/h có thể bị tuýt còi và nhắc nhở, từ 5 k/h trở lên vào khung chế tài xử phạt.
EM e là không có vụ "nhắc nhở" này đâu ạ. Mình đi như thế không vi phạm bất kỳ điều nào của Pháp luật cả nên không có xxx nào được phép chặn mình lại trừ khi có lệnh tổng kiểm tra.

1. Quy định mức phạt cho chở quá số người với đăng ký là từ 2 người trở lên vậy nghiễm nhiên cụ chở quá 1 người với đăng ký thì không bị phạt.
2. Quy định mức phạt do vượt quá tốc độ từ 5km/h trở lên nên nghiễm nhiên cụ đi quá từ 1-4km/k thì không bị phạt.
Cụ này chuẩn ợ.

thinhkieuphong

Xe điện
ko hiểu các bác ngồi 6 người trên xe 5 chỗ kiểu gì ????

Bongbin2009

Xe tăng
ko hiểu các bác ngồi 6 người trên xe 5 chỗ kiểu gì ????
Chắc là ko ngồi được đâu, nhưng em đã chứng kiến xe 7 chỗ (santa FE) chở 12 người rồi (gồm cả lái xe), hạ 2 ghế sau, sáu người lớn ngồi quây tròn, ghế hàng 2 là 4 người...