[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

gacan

Xe tăng
Cụ làm cẩn thận có đầu tư nhiều công sức quá. Làm đc ntn cũng là mãn nguyện rùi.

K.P.T 74

Xe buýt
Mẫu châu Âu cũng đẹp cụ à. Nhưng thợ Việt mình k thể làm các chi tiết tinh xảo kiểu châu Âu đc. E cũng chụp rất nhiều mẫu nhà vườn ở Pháp, Thụy Sĩ, TBN ... nhưng e thấy áp dụng TBN là hợp hơn cả. Họ có khí hậu khá giống VN. Về sân vườn e thấy các cụ ở VN chưa chăm chút nhiều, mặc dù nó rất quan trọng.
Cụ quăng lên đây mấy mẫu TBN cho em tham khảo tý!

gacan

Xe tăng
E gửi bác 1 số hình ảnh. Để e lục lại thêm.

ototrieutien

Xe buýt
Có cụ nào thích nhà containe kiểu này ko ạ, nếu em làm và bán thì có người mua ko? Vì thực ra nhà ở quê tháng về 1 lần

Nhìn ntn chắc tầm gần 100tr, em đặt mua con't20' bao gồm nhà vs,bồn 500l, máy lạnh 1.5hp, lát gạch, 2 cửa sổ 4 cánh, cửa sắt...đã 60tr rồi.
E Đặt ở vườn, thỉnh thoảng xuống 3-4 người lớn thấy chật quá nên em phải xây thêm 1 nhà nhỏ 30m2 nữa, chuyển con't thành bếp & vs + chứa đồ dụng cụ làm vườn.

Hầu cụ trước mấy kiểu ah

em thấy kiểu không trát tường như thế này nhìn thì đẹp thôi chứ bẩn lắm ạ,chạm vào bẩn người,bẩn quàn áo.Chẳng may áo xịn khéo nó mắc cả áo .Nhà ở quê thì hay bị mạng nhện bán vào,nhà cũng hơi bị tối về mùa đông.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mẫu châu Âu cũng đẹp cụ à. Nhưng thợ Việt mình k thể làm các chi tiết tinh xảo kiểu châu Âu đc. E cũng chụp rất nhiều mẫu nhà vườn ở Pháp, Thụy Sĩ, TBN ... nhưng e thấy áp dụng TBN là hợp hơn cả. Họ có khí hậu khá giống VN. Về sân vườn e thấy các cụ ở VN chưa chăm chút nhiều, mặc dù nó rất quan trọng.
Những ngôi nhà kiểu âu nó có quá nhiều cửa sổ, xây ở mình vừa đắt vừa ko phù hợp vì mùa hè nắng chói chang, mùa đông thì mở ra là thấy u ám. Bớt cửa đi ko đẹp

T91

Xe container
Em tạm khoe vò rượu chuốt hộ "để quên" 2 năm ngoài vườn đã. Còn quên rất nhiều vò khác ah

gacan

Xe tăng
Những ngôi nhà kiểu âu nó có quá nhiều cửa sổ, xây ở mình vừa đắt vừa ko phù hợp vì mùa hè nắng chói chang, mùa đông thì mở ra là thấy u ám. Bớt cửa đi ko đẹp
Ở quê đất rộng nếu mặt hướng Nam, Đông, thì làm hành lang chạy quanh. Còn mặt hướng Tây và Bắc thì k trổ cửa và trồng cây che chắn. Vẫn giải quyết đc nhiều cửa cụ à.

noithatkientruc

Xe điện
em thấy kiểu không trát tường như thế này nhìn thì đẹp thôi chứ bẩn lắm ạ,chạm vào bẩn người,bẩn quàn áo.Chẳng may áo xịn khéo nó mắc cả áo .Nhà ở quê thì hay bị mạng nhện bán vào,nhà cũng hơi bị tối về mùa đông.
Hi cụ, Nhà này Mục đích em dùng để thỉnh thoảng về ở cuối tuần còn hàng ngày ở trên hà nội là chính . Em xây rất cẩn thận: Mạch vữa vét lõm chứ ko để mạch bằng mặt gạch nên tường sạch, bên cạnh đấy vữa xây trộn phụ gia nên mạch vữa chắc ko có mạt cát ra, sau khi xây bằng gạch loại 1 xong em cho thợ dùng máy chà hết bavia và mài cả gạch nên tường rất sạch . Xây nhiều tường thô là sở thích riêng của em tuy nhiên để cho không gian đỡ đơn điệu và rối em cũng trát nhấn mỗi không gian 1-2 mảng tường. Mạng nhện thì nơi có nơi không hiện tại nhà em chưa có nhưng về sau nếu có thì phải chấp nhận lau dọn thường xuyên thôi ah:)

noithatkientruc

Xe điện
Cụ nào làm kiểu hiện đại thì như này ah :

The Tank

Xe điện
Nếu thế, iem chỉ lưu ý cụ một điều thế này

Thời gian xây nhà ít nhất 1 năm

Iem thấy nhiều nhà, trong khoảng thời gian xây, bố mẹ ăn ở tạm bợ; suốt ngày dọn dọn dẹp dẹp....
Cũng khổ.

nên cần lưu ý việc chỗ sinh hoạt cho các cụ trong thời gian xây dựng

Một năm, không hẳn là dài, dưng mờ với người đã có tuổi thì không phải là ngắn
Dọn dẹp ý là các cọ có đóng góp, còn đi soi xem thợ nó xây có trùng mạch ko, gạch, vữa, xi, sắt... có gọn gàng ko, có ăn bớt ko... Quynh phết đấy cụ ạ. Nhưng trong tư tưởng các cọ rất khoái, kiểu giờ ko giúp đc gì về kt thì giúp chúng mày cái này, cái này... Và các cọ dất tự hào, khoe khiếc luynh tuynh.
Đấy là các cọ thoáng 1 tí. Mấy cọ chặt chẽ hơn còn cóc cho phá nhà cũ (ngày xưa quá vất vả các cọ mới xây đc), lúc đó mới khoai vì khó bố trí tổng thể cảnh quan.

vudinhtaybannha

Xe container
Nhà & hoa đẹp quá.
E xin đính chính chút : đó là Hoa Trang, hoa Mẫu đơn khác ah :)

Trong miền Nam gọi là hoa trang nhưng miền Bắc gọi là hoa mẫu đơn .Còn hoa mẫu đơn là Quốc hoa bên Trung Quốc thì nó khác ,loại mẫu đơn TQ mình trồng không được do khí hậu thổ nhưỡng không hợp .

Hýp

Xe tải
Nhà e , nhưng chưa xây

K.P.T 74

Xe buýt
Không hiểu sao em rất thích cảnh trời mưa, mà cảnh nhà quê với vườn cây trước nhà nữa thì tuyệt. Cảm giác thấy rất mát mẻ dễ chịu.
Thời sinh viên đi chơi với người yêu cũng chỉ thích gặp trời mưa. Thế mới kỳ

noithatkientruc

Xe điện
Không hiểu sao em rất thích cảnh trời mưa, mà cảnh nhà quê với vườn cây trước nhà nữa thì tuyệt. Cảm giác thấy rất mát mẻ dễ chịu.
Thời sinh viên đi chơi với người yêu cũng chỉ thích gặp trời mưa. Thế mới kỳ
Cụ thật là lãng mạn, em tặng cụ thêm 1 cái ảnh về mưa ở nhà em :)