[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

noithatkientruc

Xe điện
Nhà cháu sườn đồi nên đất dốc, không lo đọng nước . Nhưng cháu lát thử bằng gạch xây một đoạn, qua đợt mưa vừa rồi lên rêu trơn cháu tí trượt ngã rồi , đi trong vườn mà rón rén thì khổ lắm:D.
Cụ cứ lát loại gạch có gân lõm này, cẩn thận hơn thì kết hợp mạch vữa

vét thấp đi chút có rêu đọng em nghĩ vẫn chống trơn trượt tốt vì có gân lồi lõm tạo độ bám rồi , gạch gốm nhẵn đọng nước còn trơn hơn gạch có gân này nhiều. Đình chùa rất nhiều người đi lại mà trơn có mà các thầy các đệ tử con nhang ngã suốt ah :))

ngo.duonganh

Xe hơi

vét thấp đi chút có rêu đọng em nghĩ vẫn chống trơn trượt tốt vì có gân lồi lõm tạo độ bám rồi , gạch gốm nhẵn đọng nước còn trơn hơn gạch có gân này nhiều. Đình chùa rất nhiều người đi lại mà trơn có mà các thầy các đệ tử con nhang ngã suốt ah :))
Gạch quây vườn kia trông khiếp quá cụ ơi, như lưỡi cưa ấy, ko may mà có ai trượt ngã đập vào thì nguy hiểm lắm ạ

noithatkientruc

Xe điện
Gạch quây vườn kia trông khiếp quá cụ ơi, như lưỡi cưa ấy, ko may mà có ai trượt ngã đập vào thì nguy hiểm lắm ạ
Cái này em chụp ở cái sân chùa gần nhà để minh hoạ cái lát sân, ko phải nhà em ah :)

danvungmo

Xe buýt

cổng chùa đẹp thế cụ ơi:D:D:D

giangxinhgai

Xe tải
giờ ước mơ của e cũng chỉ là về đây sống như này thôi =)))

danvungmo

Xe buýt

kevinnbt

Xe tải
Nghĩ đến tuổi già ngồi thanh tịnh ở sân vườn nhâm nhi tách trà buổi sáng nghe chim hót, thảnh thơi buổi chiều đội mũ cói ngồi viền ao câu cá ..
Nghĩ thôi đã thấy thanh thản tâm hồn rồi :D

TUCSON9389

Xe điện
E chỉ ngoại thất tí thôi
nước giọt gianh thì cụ không có p án xử lý ạ. thông thường em thấy có cái máng hứng để nó chảy và vừa là để hứng nước mưa nữa. Cụ thấy thực tế nước từ mái chảy thẳng xuống nó có bất tiện không ạ ?

noithatkientruc

Xe điện
nhà cụ xây bên trong rất cẩn thận phải k ạ, có phải cụ dùng gạch tuynel thông thường hay gạch thửa đó ạ
Gạch em mua ở nhà máy tư nhân gần nhà có 1,5k/ viên. Đầu tiên em chơi gạch xây loại tốt nhất dùng cho tường xây ko trát của thạch bàn nhưng hết hàng em chuyển sang mua gạch xây ko trát của Vilacera Từ sơn 3 nghìn/ viên chở đến nhà em đi hơn 40 cây nhưng xây thử thì thấy gạch ko già bị thấm nên cho xuống xây móng hết. Phương án gạch gần nhà vừa rẻ, gần lại chống thấm tốt :). Cụ nào nhà đất đồi núi trồng hoa thì trồng mẫu đơn cho em hoa này hợp đất đồi và nở rất lâu, được mấy tháng rồi ah:

K.P.T 74

Xe buýt
Nhà cụ làm rất cẩn thận đấy. Tuy nhiên em góp ý chút là bên trong nhà và nhất là buồng ngủ mà xây kiểu gạch mộc thế này em e rằng sẽ tạo ra không khí hơi lạnh lẽo. Sẽ cảm thấy vẳng vẻ, lạnh lẽo hơn nếu sống trong nhà chỉ có ít người.

Hầu cụ trước mấy kiểu ah

PBinhvl

Xe buýt
nước giọt gianh thì cụ không có p án xử lý ạ. thông thường em thấy có cái máng hứng để nó chảy và vừa là để hứng nước mưa nữa. Cụ thấy thực tế nước từ mái chảy thẳng xuống nó có bất tiện không ạ ?
e có hứng nc mưa (hiên trước và 2/3 mái sau- nó là cái mái bằng của jan thờ & jan kho), e cũng cố làm như mẫu. Thực ra néu có lam thêm cái máng nó làm xấu mái nhà cụ công nhận k?

TUCSON9389

Xe điện
Nhà cụ làm rất cẩn thận đấy. Tuy nhiên em góp ý chút là bên trong nhà và nhất là buồng ngủ mà xây kiểu gạch mộc thế này em e rằng sẽ tạo ra không khí hơi lạnh lẽo. Sẽ cảm thấy vẳng vẻ, lạnh lẽo hơn nếu sống trong nhà chỉ có ít người.
Em cũng thấy thế. Mà để điểm xuyết từng mảng thì ổn hơn là cả một bức to

noithatkientruc

Xe điện
Cảm ơn cụ đấy là sở thích riêng của em. Ở thành phố phòng ốc toàn mảng nhẵn nhụi rồi về quê em muốn thô mộc cho gần gũi thiên nhiên, tuy nhiên mỗi không gian e vẫn để 1 mảng tường trát nhìn cho đỡ đơn điệu ... rồi ah

TUCSON9389

Xe điện
e có hứng nc mưa (hiên trước và 2/3 mái sau- nó là cái mái bằng của jan thờ & jan kho), e cũng cố làm như mẫu. Thực ra néu có lam thêm cái máng nó làm xấu mái nhà cụ công nhận k?
Đúng vậy, em cũng thấy thế, nhưng không hiểu nước mưa nó rơi tong tỏng khi trời mưa có bất tiện quá không

Vulcan V70

Xe trâu
Cháu có mảnh vừơn ở ven tp Cần Thơ.. bên con sông nhỏ khá thơ mộng. Cháu thích kiểu nhà sàn ( bê tông giả gỗ thôi). Các Cụ có kinh nghiệm về KT, XD cho cháu hỏi liệu kiểu nhà sàn thế này có hợp với cảnh ở ĐB Nam Bộ??

HN_2012

Xe tăng
Em không có tiền xây nhà cho bố mẹ, chỉ thuyết phục bán bớt nhà nội đô đi mua nhà tỉnh lân cận sống cho nó sướng.
Đời được bao lâu mà cứ phải hít bụi phải không cccm.

Tân cổ giao duyên đẹp quá cụ ạ. Kể không có cái mái tôn thì đẹp.

noithatkientruc

Xe điện
Cháu có mảnh vừơn ở ven tp Cần Thơ.. bên con sông nhỏ khá thơ mộng. Cháu thích kiểu nhà sàn ( bê tông giả gỗ thôi). Các Cụ có kinh nghiệm về KT, XD cho cháu hỏi liệu kiểu nhà sàn thế này có hợp với cảnh ở ĐB Nam Bộ??

Bê tông giả gỗ có nét đẹp của riêng nó và rất bền, không lo mối mọt như gỗ cụ cứ yên tâm làm. Đây là nhà xuân hinh cùng làng với em , em tư vấn làm bằng bê tông giả gỗ