[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

babeo

Xe điện
Cụ up thêm đi ah , nhà em có gần 1000 m2 đất thổ cư thôi mà cũng chưa thấm vào đâu, Sau lưng nhà em đất đồi được giao quản lý lâu năm vài hecta . Ông cụ em mà còn sống thì quây lại thả gà , lợn ...các loại ăn bét nhè tiếc là ông cụ mất sớm giờ cả tháng em mới về quê đc 1,2 lần. Nhà cửa đồ đạc giờ ẩm mốc, bám bụi mà ko có ai lau dọn . Bà cụ về quê ở 1 mình nơi hoang vu cũng sợ mặc dù phía trước và xung quanh hàng xóm cũng nhiều

Thế nhà này giờ khoá cửa bỏ không à cụ, kể cũng tiếc nhỉ , mà nhà cửa vườn tược ko ở thường xuyên cũng nhanh xuống cấp lắm.
Gạch cụ lát sân đó giá hoàn thiện bao nhiêu một m2 hả cụ ?

Sakai Việt Nam

Xe điện
Nhà em ở quê, trong làng nhưng có nhõn 108m2, lại phải làm cái nhà trọ trước cổng cho thuê để có người trông nom nhỡ lúc cụ nhà em đi chơi với con cháu hoặc nhờ vả đêm hôm nên xay dc có 74m2, nhà em còn mỗi cụ bà ở nhà, cụ ông mất sớm, may cụ bà còn khỏe, dăm năm nữa cụ yếu tính sau. Tuy nhỏ nhưng cũng phải tính kê đc 8-9 mâm khi nhà hội họp và bàn thờ vì em trưởng chi, cũng góp vui với các cụ

.

Chỉnh sửa cuối:

DidiLe

Xe container
Em nhớ không lầm Cụ đã tải ảnh 1 lần rồi. Nhà Cụ đẹp ạh.

Nhà em ở quê, trong làng nhưng có nhõn 108m2, lại phải làm cái nhà trọ trước cổng cho thuê để có người trông nom nhỡ lúc cụ nhà em đi chơi với con cháu hoặc nhờ vả đêm hôm nên xay dc có 74m2, nhà em còn mỗi cụ bà ở nhà, cụ ông mất sớm, may cụ bà còn khỏe, dăm năm nữa cụ yếu tính sau. Tuy nhỏ nhưng cũng phải tính kê đc 8-9 mâm khi nhà hội họp và bàn thờ vì em trưởng chi, cũng góp vui với các cụ

.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Em nhớ không lầm Cụ đã tải ảnh 1 lần rồi. Nhà Cụ đẹp ạh.
Vâng. Em chỉ thuê thiết kế chia không gian cho hợp lý, còn lại tự phác họa trang trí theo ý mình

babeo

Xe điện
Ba nghìn mét mà thổ cư chắc đắt lắm cụ nhỉ?. Tường bao cụ làm chắc chắn quá. Hàng rào Nhà cháu chỉ dám chơi móng gạch, cột beton, kéo lưới B40 thôi
Đất nhà cháu mua là đất đang trồng lúa, (45x132m), mặt tiền đường nhựa 10m, chủ nhà họ bán vì quá lớn tuổi , ko muốn làm nữa, con cái thì ở xa..
Cháu cũng mới chuyển tất sang đất trồng cây lâu năm, hạn cũng 50 năm thôi.
Gửi cụ 1 số hình xem chơi.

Trước khi cải tạo:

Tiến hành đào ao, san lấp, cổng rào,khoan giếng, cống...

Kéo điện, Trồng cây, thả cá, làm Ht tưới gốc, sd bơm chìm ...

& Bây giờ.

Đất giáp ranh HN thôi nên giá cả chấp nhận được cụ ạ. Cháu cũng chỉ xây tường đá hộc một đoạn ngoài cổng thôi , còn lại thì xây móng đá sâu 0,5m trên gạch block cao 2m.
Chỗ cụ đồng bằng nên đào ao được, nhà cháu sườn đồi, nền đá tổ ong nên ko giữ nước , muốn giữ đc nc thì phải xử lý phức tạp tốn kém.
Cụ có thuê người ở tại vườn để trông coi , chăm sóc vườn không ? Giá thuê trong đó bao nhiêu một tháng ?

volga-lada

Tháo bánh
Ba nghìn mét mà thổ cư chắc đắt lắm cụ nhỉ?. Tường bao cụ làm chắc chắn quá. Hàng rào Nhà cháu chỉ dám chơi móng gạch, cột beton, kéo lưới B40 thôi
Đất nhà cháu mua là đất đang trồng lúa, (45x132m), mặt tiền đường nhựa 10m, chủ nhà họ bán vì quá lớn tuổi , ko muốn làm nữa, con cái thì ở xa..
Cháu cũng mới chuyển tất sang đất trồng cây lâu năm, hạn cũng 50 năm thôi.
Gửi cụ 1 số hình xem chơi.

Trước khi cải tạo:

Tiến hành đào ao, san lấp, cổng rào,khoan giếng, cống...

Kéo điện, Trồng cây, thả cá, làm Ht tưới gốc, sd bơm chìm ...

& Bây giờ.

Chúc mừng cụ, em cũng mơ ước có cái ao như này lắm, có cái ao cuối tuần về câu cá thì đúng chả còn thú gì bằng. Đầu ngõ nhà em ở quê có cái ao rộng 3 sào và đất khoảng 3 sào nữa, em trả 6 lít rồi họ chưa bán. Nhìn ảnh cụ lại mê rồi, cuối tuần này nhất quyết trả 1 củ to xem sao. Máu dồn lên não rồi!

bum

Xe buýt
Nhà e đây

Tieububu

Xe tăng

.

Em nhận ra cụ từ thớt xây nhà ở quê 84m2, nhà cụ đẹp lắm

TuongLam2006

Xe máy
nhà cụ đẹp quá, tổng thiệt hại bao nhiêu cụ? phần xây dựng tổng diện tích bao nhiêu cụ?
Hôm lâu anh gọi điện nhờ chú cái nhà vườn bên Hưng Yên, nhưng phong thủy năm nay chưa được tuổi. Chắc phải sang năm rồi.

robin2010

Xe buýt
Em thấy quê nào cũng đẹp và yên bình, trừ HN

ototrieutien

Xe buýt
Đất giáp ranh HN thôi nên giá cả chấp nhận được cụ ạ. Cháu cũng chỉ xây tường đá hộc một đoạn ngoài cổng thôi , còn lại thì xây móng đá sâu 0,5m trên gạch block cao 2m.
Chỗ cụ đồng bằng nên đào ao được, nhà cháu sườn đồi, nền đá tổ ong nên ko giữ nước , muốn giữ đc nc thì phải xử lý phức tạp tốn kém.
Cụ có thuê người ở tại vườn để trông coi , chăm sóc vườn không ? Giá thuê trong đó bao nhiêu một tháng ?
Vườn nhà cháu hình thành nửa năm rồi, cháu chỉ thuê Công nhật (làm cỏ, bón phân...), 250k/ngày.
Tb 1 tháng thuê 1 người,làm khoảng 1tuần.
Cháu Chưa thuê người ở vườn, chắc cháu đợi cây lớn lớn, 1-2 năm thuê & kết hợp nuôi lợn ta, gà qué.
Phía sau vườn là ruộng, rừng cao su, tràm. Nhưng phía đối diện cũng nhiều nhà, dân địa phương trong này cũng khá lành, thỉnh thoảng nhậu với mấy bác nông dân cũng vui,
5-6 tháng nay vườn cháu chả mất gì cả.
Trong nam ruộng nhiều, vùng nông Thôn dân thưa ,đa số dân ko sống tập trung ,quần tụ cả làng như ngoài bắc ..

lucdaugiang

Xe buýt

.

Bàn thờ cụ bố trí ở tầng 2 à?

Somethingabout

Xe hơi
về quê tuổi già là một mong ước của nhiều cụ :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn
Hôm lâu anh gọi điện nhờ chú cái nhà vườn bên Hưng Yên, nhưng phong thủy năm nay chưa được tuổi. Chắc phải sang năm rồi.
vâng anh. để đầu năm cho thảnh thơi a ạ, cuối năm cái gì cũng khó hơn đầu năm.

meodenmatlua

Xe container

.

Nhà cụ mặt tiền rộng mấy mét vậy? Cụ để cầu thang ở cuối nhà à?

lucdaugiang

Xe buýt
Sắp tới em cũng định triển khai như chủ đề của thớt nhưng đang lăn tăn về khoản ngói lợp. Cụ nào đã làm hoặc có kinh nghiệm thì mong các cụ bàn sâu về vấn đề này chút để em hóng rồi triển cho chuẩn:D.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Bàn thờ cụ bố trí ở tầng 2 à?
Tầng 1 gian ngoài cụ ah, bước vào cửa là sảnh, gian thời bên trái, đối diện với bức tranh Vinh Quy Bái tổ ah. Bên trong em làm một lớp cửa kính kéo âm tường. Đi vắng thì khoá ngăn với ko gian trong nhà bên ngoài vẫn gửi chìa khoá họ hàng vào thắp hương khi có việc

lucdaugiang

Xe buýt
Tầng 1 gian ngoài cụ ah, bước vào cửa là sảnh, gian thời bên trái, đối diện với bức tranh Vinh Quy Bái tổ ah. Bên trong em làm một lớp cửa kính kéo âm tường. Đi vắng thì khoá ngăn với ko gian trong nhà bên ngoài vẫn gửi chìa khoá họ hàng vào thắp hương khi có việc

Có bức tường gạch ngăn giữa gian thờ và phòng khách hả cụ? Cụ để kích thước gian thờ là bao nhiêu vậy?

Sakai Việt Nam

Xe điện
Nhà cụ mặt tiền rộng mấy mét vậy? Cụ để cầu thang ở cuối nhà à?
5.5 m ah, em cần không gian tâng 1 rộng hết sức có thể để cỗ bàn, nhà em nhiều giỗ vì vậy giải pháp đẩy cầu thang về cuối là tốt nhất, nhưng bất lợi là chỉ lên được 2 tầng, tần 2 em bố trí 2 phòng ngủ, một phòng lớn 25m2, một phòng nhỏ 15m2, lát sàn gỗ hết, gường bệt, đông người thì giải chăn ra là ngủ thoải mái