[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

tuannbb

Xe điện
Em cũng đang xây tường bao cho mảnh đất nhỏ ở Lương Sơn

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Theo em, Nhà vườn muốn đẹp trước hết phải quy hoạch hợp lý tỷ lệ diện tích xây nhà và vườn, đặc biệt phải làm tốt cảnh quan, cây xanh, kể cả cách trồng cây thấp, cây cao, cây leo..., nếu có ao hồ nữa thì càng tốt, thường thì các kết cấu xây dựng chiếm trên 50% tổng diện tích đất thì không còn là nhà vườn. Đặc biệt nhà không nên cao quá 3 tầng.
Nhà vườn thì phải từ ba ngàn met trở lên, có ao nước, có vùng cây tán cao, có vùng vườn trồng hoa/rau, có sân và bãi cỏ
Nhà chỉ chiếm một góc rất nhỏ thôi, 2 tầng nấp dưới tán cây, ăn uống sinh hoạt t1, ngủ nghỉ tầng 2.

Còn tầm dăm trăm mét thì nên coi là biệt thự ở thôi

Chứ nhiều khi miếng đấy vài trăm mét cũng gọi là xây nhà vườn thì khiêm cưỡng

Các khu đô thị mới có có kiểu gọi là biệt thự song lập 110m vuông

Mà ở ta, cứ gọi tăng tất cả lên vài bậc cho cả làng cùng vui, ấy cũng là giải quyết được mặt tinh thần

noithatkientruc

Xe điện
Hình như ông anh Bình Jim đang nướng cái gì đấy phải không cụ. Nhà cụ dự kiến chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu hả cụ
Chuẩn đấy cụ :) nhà e làm hết 1,5 đồng cách đây 3 năm ợ

DidiLe

Xe container
Nhà và Vườn thế này được không ạh. Em góp mấy tấm ảnh hầu cmcc.

winter1975

Xe hơi
Có mảnh đất 198m2 ở ranh giới ĐA - GL(cuối đường Phan Đăng Lưu), cách quốc lộ 3 chỉ 20m, đường ô tô tải vào được, mặt tiền 9,3m hậu 10,3m sâu 20m. Nhà chủ thua lỗ cần bán gấp, giá rất hợp ví. Miếng này em chấm phải 9 điểm cho kiểu đất nhà vườn ngoại ô
Cụ nào mua xây nhà nghỉ cuối tuần quá đẹp, ngay sát nội thành mà rộng rãi yên tĩnh
Cụ inbox cho em chị tiết dc k ah

nhuataiche

Xe container
Em chả biết gì mấy về lĩnh vực này, nhưng thấy nhiều hình đẹp quá nên cũng xin còm một phát.
Mấy tháng trước em đi Huế, thấy lăng tẩm cung điện có vườn làm theo lối Huế, em rất thích. Có cụ nào thạo vấn đề này không ạ ?

NoiThatAnPhat

Xe tăng
Em chả biết gì mấy về lĩnh vực này, nhưng thấy nhiều hình đẹp quá nên cũng xin còm một phát.
Mấy tháng trước em đi Huế, thấy lăng tẩm cung điện có vườn làm theo lối Huế, em rất thích. Có cụ nào thạo vấn đề này không ạ ?
Về Phong Thủy thì kiến trúc nhà cổ của Huế khác với kiến trúc nhà cổ ở Phía Bắc, chủ yếu là do đặc điểm Khí Hậu và hướng gió của 2 vùng khác hẳn nhau. Tuy nhiên nếu thích thì chiến thôi, chỉ cần thay đổi 1 tí là phù hợp với phía Bắc.
Trước em vào Quy Nhơn ăn cưới, có xem nhà cổ ở đây, kiến trúc khác lắm, đẹp, và đặc biệt là ngồi trong nhà rất mát so với môi trường ở phía ngoài nhà. Cụ nào thông thái thì cho anh em xin chút kiến thức và hình ảnh về nhà cổ ở Quy Nhơn với nhé!

danvungmo

Xe buýt
em chưa biết nhà cụ quay ra hướng nào. quay ra đồng phải k cụ. theo thiển ý của e cụ nên mua mảnh ruộng bên trái nữa. thì nhà đẹp hơn ạ.k bị sát tường quá.

So mot

Xe hơi
em chưa biết nhà cụ quay ra hướng nào. quay ra đồng phải k cụ. theo thiển ý của e cụ nên mua mảnh ruộng bên trái nữa. thì nhà đẹp hơn ạ.k bị sát tường quá.
Ý cụ quá chuẩn. Ruộng bên trái lạ của nhà em. 2 sào cụ ợ.

danvungmo

Xe buýt
Ý cụ quá chuẩn. Ruộng bên trái lạ của nhà em. 2 sào cụ ợ.
he. chúc mừng cụ nhé, theo e thì lại bơm tiền tiếp để xây tường rào cho cái ruộng đó. có dc k cụ ơi. hi

thanh040506

Xe trâu
Nhà vườn thì phải từ ba ngàn met trở lên, có ao nước, có vùng cây tán cao, có vùng vườn trồng hoa/rau, có sân và bãi cỏ
Nhà chỉ chiếm một góc rất nhỏ thôi, 2 tầng nấp dưới tán cây, ăn uống sinh hoạt t1, ngủ nghỉ tầng 2.

Mà ở ta, cứ gọi tăng tất cả lên vài bậc cho cả làng cùng vui, ấy cũng là giải quyết được mặt tinh thần
Cụ nói đúng lý thuyết rồi.

qhhp

Xe điện

Có nhà, có vườn thì gọi là nhà vườn được rồi cụ ơi. Còn tiêu chí bao nhiêu m2 thì vô cùng, có thể từ vài trăm m2 đến hàng chục hecta.

Fim

Xe điện
Nhà e có 2000m2 mà hồi xưa làm tầm bậy quá giờ muốn phá xây cũng không được vì dính cái nhà thờ nho nhỏ...