[Funland] Xây nhà vườn ở quê cho bố mẹ

TUCSON9389

Xe điện
Mất công làm cái này, nhà 1 tầng chia 1 ngủ chính 4 ngủ phụ. Khách bếp rộng tha hồ lễ tết con cháu tụ tập ăn chơi nhảy múa. Up cho cụ nào hợp duyên.
Cái này em bình mấy thứ: phòng ngủ ko để chân về phía ban thờ. Bàn thờ bị một bức tường đâm vào lưng

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cái này em bình mấy thứ: phòng ngủ ko để chân về phía ban thờ. Bàn thờ bị một bức tường đâm vào lưng
Ah vâng phần đó là tuỳ quan niệm mỗi người với cả cũng là phần nội thất thôi. Em thì thích đối xứng nên muốn để vậy. Cụ kiêng thì xoay giường phòng ngủ ngang ra, bàn thờ để lệch 1 bên, bên kia kê sập gụ tủ chè hehe.
Nói chung đã kiêng cữ thì vô cùng lắm, phong cách của em thiên về thực dụng nên sẽ ko đánh đổi sự tiện dụng để lấy mấy thứ kiêng cữ. Trừ khi chủ nhà yêu cầu gắt nhưng cũng chỉ chiều trong giới hạn và ko quá ảnh hưởng đến kiến trúc.
PS : Riêng vụ bàn thờ thì còn nhiều cụ còn kiêng ko đc mở cửa mở thẳng vào bàn thờ, ko tựa lưng vào phòng ngủ, bếp, vệ sinh, ko nhìn vào nhà vệ sinh ko nhìn ra chỗ phơi quần áo (chéo cũng ko được), ko nằm trên lối đi giao thông qua lại nhiều, vân vân mây mây và đương nhiên là phải đúng hướng, đủ cả phương cả vị, hehe kiêng nhiều lắm em chả nhớ hết :D

Chỉnh sửa cuối:

KhyeuVS

Xe tải
Nói cụ đừng buồn, thiết kế này có mùi chủ nhà chỉ đạo cadman vẽ theo ý chủ nhà.
Cụ nói cấm sai, em là con chủ nhà.
Các cụ chỉ đạo Xây nhà theo kiểu truyền thống.
Cụ cho xin ý kiến cho nó hoàn thiện hơn

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói cấm sai, em là con chủ nhà.
Các cụ chỉ đạo Xây nhà theo kiểu truyền thống.
Cụ cho xin ý kiến cho nó hoàn thiện hơn
Đôi khi 1 phương án kiến trúc kém lại ko phải do lỗi của KTS mà là lỗi khách quan, như hoàn cảnh, do ý thích chủ nhà, do bạn bè gia đình chủ nhà chém, có 1000 lý do khác nhau :D mà phần đông đến từ những người ko có tí chuyên môn nào.
Em thường ko muốn góp ý hay sửa p/a kiến trúc của bất cứ ai, chỉ là thấy chối quá nên mới vào còm phát cảnh tỉnh cho cụ thôi cảm nhận ra sao tùy cụ. Dù là p/a kiến trúc nào đi nữa thì vẫn có phần tốt phần chưa tốt cụ nhé. Kiển trúc là sự đánh đổi, được cái này sẽ phải mất cái kia. Chủ nhà kết hợp KTS làm sao để ra đc phương án phù hợp nhất mà thôi. KTS có chuyên môn phải đứng vai trò khách quan tư vấn cho chủ nhà chứ nói gì vẽ lại như thế thì về sau sử dụng bất tiện thì người lãnh đạn chính là chủ nhà chứ ko ai khác.
1 phép thử đơn giản, cụ hỏi cadman của cụ xem nếu là nhà bạn ấy thì bạn ấy xây thế nào? Chắc chắn sẽ ra 1 phương án hoàn toàn khác và có khi cu nhăn mặt quay đi vì lệch sóng của lối mòn suy nghĩ trong đầu cụ :D
Nếu cụ cần làm lại thì pm em, còn nếu bạn kia làm ổn thì thử chịu khó lắng nghe bạn ấy xem sao? Cụ chỉ nên nêu yêu cầu, còn bố trí thế nào trên mảnh đất đấy dài rộng bao nhiêu là việc của bạn ấy. Nên nhường phần quyết định cỡ 90% cho bạn ấy vì bạn ấy có chuyên môn hơn cụ :)
Chúc cụ ko bị ân hận khi về ở nhà mới.

Chỉnh sửa cuối:

KhyeuVS

Xe tải
Em thường ko muốn góp ý hay sửa p/a kiến trúc của bất cứ ai, chỉ là thấy chối quá nên mới vào còm phát cảnh tỉnh cho cụ thôi cảm nhận ra sao tùy cụ. Dù là p/a kiến trúc nào đi nữa thì vẫn có phần tốt phần chưa tốt cụ nhé. Kiển trúc là sự đánh đổi, được cái này sẽ phải mất cái kia. Chủ nhà kết hợp KTS làm sao để ra đc phương án phù hợp nhất mà thôi. KTS có chuyên môn phải đứng vai trò khách quan tư vấn cho chủ nhà chứ nói gì vẽ lại như thế thì về sau sử dụng bất tiện thì người lãnh đạn chính là chủ nhà chứ ko ai khác.
1 phép thử đơn giản, cụ hỏi cadman của cụ xem nếu là nhà bạn ấy thì bạn ấy xây thế nào? Chắc chắn sẽ ra 1 phương án hoàn toàn khác và có khi cu nhăn mặt quay đi vì lệch sóng của lối mòn suy nghĩ trong đầu cụ :D
Nếu cụ cần làm lại thì pm em, còn nếu bạn kia làm ổn thì thử chịu khó lắng nghe bạn ấy xem sao? Cụ chỉ nên nêu yêu cầu, còn bố trí thế nào trên mảnh đất đấy dài rộng bao nhiêu là việc của bạn ấy. Nên nhường phần quyết định cỡ 90% cho bạn ấy vì bạn ấy có chuyên môn hơn cụ :)
Chúc cụ ko bị ân hận khi về ở nhà mới.
Cụ hiểu nhầm tý, em ko có cadman. Tự triển.
Mất công gõ, cụ góp ý chân thành giúp.

KhyeuVS

Xe tải
Em nhờ vả
Các cụ có nhãn quan, xem giúp em Phương Án như hình được không?
dự trăng tròn sẽ triển khai.

Các cụ cho ý kiến giúp em ạ.
Kiểu truyền thống, nhà 3 gian Ô-B làm nơi thờ tự và các cụ ở, nhà dưới làm chỗ ngủ thôi ạ.
Dạ nhà em TỨ ĐẠI ĐỒNG ĐƯỜNG

CHỐT

Xe tải
Các cụ cho ý kiến giúp em ạ.
Kiểu truyền thống, nhà 3 gian Ô-B làm nơi thờ tự và các cụ ở, nhà dưới làm chỗ ngủ thôi ạ.
Dạ nhà em TỨ ĐẠI ĐỒNG ĐƯỜNG
Phương án này thì được cái cả nhà sẽ quây quầy nhưng có vẻ công năng đang lẫn lộn giao thông lủng củng. Cụ úp cả cái tầng 2 em xem có ý gì mới không.

Ngonghinh

Xe tăng
Trước cau sau chuối còn phụ thuộc vào hướng nhà nữa cụ ạ. Ngày trước hay làm nhà hướng Nam nên trồng cây thưa như là cau để đón gió, còn mùa đông gió Bắc nên trồng chuối hay các cây to để tránh gió.
Cụ chuẩn ạ. Cái này nhà cháu cũng nghe các cụ giải thích như vậy ạ.

X30

Xe tăng
Đẹp quá, cụ tư vấn giúp em ở Quê (khu Thị trấn trong Ngõ) có diện tích 500m2, định xây 3 PN, 2 WC, 1 PK rộng, 1 bếp thì xây Nhá Tầng khoảng bao nhiêu m2, em thích trồng nhiều cây bóng mát và có hoa nữa. Em cảm ơn!

moonlife

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hiểu nhầm tý, em ko có cadman. Tự triển.
Mất công gõ, cụ góp ý chân thành giúp.
Góp ý chân thành là cụ nên thuê KTS đi ạ. :) mảnh đất cụ khá đẹp vuông vắn mà thiết kế vậy phí quá ko khác gì dẫy nhà cấp 4 những năm 80 thế kỷ trước. Nay chỉ còn tồn tại ở những xóm trọ.

KhyeuVS

Xe tải
Phương án này thì được cái cả nhà sẽ quây quầy nhưng có vẻ công năng đang lẫn lộn giao thông lủng củng. Cụ úp cả cái tầng 2 em xem có ý gì mới không.
Tầng 2 tương tự tầng 1 cụ ạ.

Megaton

Xe buýt
Đẹp quá, cụ tư vấn giúp em ở Quê (khu Thị trấn trong Ngõ) có diện tích 500m2, định xây 3 PN, 2 WC, 1 PK rộng, 1 bếp thì xây Nhá Tầng khoảng bao nhiêu m2, em thích trồng nhiều cây bóng mát và có hoa nữa. Em cảm ơn!
Kích thước đất thế nào cụ, e bố trí sơ bộ cho cụ luôn. Theo e cụ làm 1 tầng thôi, mái bằng và có thể trồng thêm cây trên mái. Xây khoảng 120-150m là vừa

thanglive

Xe buýt
E đang kết mb này. Cc góp ý xem pn sau ban thờ thế kia có vấn đề gì ko
Thứ 2 là chỗ lối lên sảnh phụ e làm thêm cái hiên kính ngoài trời kiểu ảnh kèm theo này có hợp lý ko
E làm tường mộc toàn bộ ngoài nhà và pk. Pk e sợ tối
E cám ơn

X30

Xe tăng
Kích thước đất thế nào cụ, e bố trí sơ bộ cho cụ luôn. Theo e cụ làm 1 tầng thôi, mái bằng và có thể trồng thêm cây trên mái. Xây khoảng 120-150m là vừa
Miếng đất nhà em, diện tích 20x25 ạ.

Cụ có xiền
Không cụ, mít trồng 2 bên đầu hồi nhà hướng nam là chuẩn nhất, nghe nắng cho đầu hồi nhà ở hướng Đông và Tây :)
Em đang trồng 3 cây mít ở đầu hồi phía tây mà lâu lớn quá :)

thì bỏ 30tr ra làm 3 cây to tướng luôn ko phải chờ......

Quavtv

Xe tải
Cụ có xiền

Có $ thì nhất rồi ạ. Nhưng trồng cây cho nhà vườn mà k dùng đến thường xuyên thì ươm hạt trồng cây cũng là một thú vui. Em tự ươm được cây mít, khế chua, chay và xoài. Tự tay trồng thỉnh thoảng về nhìn lớn lên thích lắm cụ ạ. Tất nhiên là rất mất thời gian.

Quavtv

Xe tải
Đây là 1 số cây em ươm trong chậu cây. Em 8x đời đầu có mảnh vườn ở quê khoảng 600m2 nên muốn tự làm sau này về ở. Cũng còn nhiều thời gian nên em không vội.

Có $ thì nhất rồi ạ. Nhưng trồng cây cho nhà vườn mà k dùng đến thường xuyên thì ươm hạt trồng cây cũng là một thú vui. Em tự ươm được cây mít, khế chua, chay và xoài. Tự tay trồng thỉnh thoảng về nhìn lớn lên thích lắm cụ ạ. Tất nhiên là rất mất thời gian.
Em chém thế thôi chứ em cũng trồng mấy cây.mua 1-200k mỗi lần về lại ra sờ mó xem lớn đến đâu rồi,đang thiếu đô xây cái nhà cấp 4 thôi chứ về nhìn thấy chúng lớn mà cũng nhẹ cái thằng người.Ngoài này ngột ngạt quá,quê vợ em cách 25km em mua mảnh 300m ngay cạnh nhà vợ bảo để già 2 thằng về ở còn nhà ngoài này cho bọn nó ở.

Megaton

Xe buýt
Miếng đất nhà em, diện tích 20x25 ạ.
E vẽ sơ bộ gửi tặng cụ, phương án này nhà xây khổ 10x12m, 1 tầng, có sảnh giữa nhà làm rộng phòng khách và là không gian chung tụ tập họ hàng đông người ăn uông. Mái đổ bằng và cụ đổ đất trồng cả cây và hoa trên mái, hành lang bên nhà khu bếp có thể dùng để sơ chế hay mổ lợn khi họ hàng đông người tụ tập. Toàn bộ đất còn lại cụ có thể trồng hoa và trồng cây to bóng mát. E vẽ có chỗ đỗ oto nữa, nếu ko càn cụ có thể bố trí lại. Sơ bộ là thế, cụ có thể biến tấu theo ý mình hoặc thuê kiến trúc sư thiết kế cụ thể hơn (e vẽ mặt tiền 20m sâu 25m nhé)

noithatkientruc

Xe điện
Cụ có xiền

Cây to không sống được chỗ em muốn trồng vì bên dưới toàn đá :). Trồng cây nhỏ Mỗi lần về là ngóng nó bao lên đc bn cũng vui và mít trồn từ nhỏ mới ra nhiều quả cụ ah